PDA

View Full Version : ฟรี Mini hotspot กึ่งสำเร็จรูป ปรุงนิดหน่อยกินได้เลย ^^

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30

Ruta
27-07-2012, 06:28
สอบถาม มีสมาชิกท่านใด นำไปใช้กับ atom บ้างครับ

lovehit
27-07-2012, 11:41
ถ้าพิมพ์คำสั่ง crontab -e เกี่ยวกับการรี squid.conf ใช้คำสั่งอย่างไรครับ
ถ้าสมมุติสั่งรีไปแล้ว ระบบจากฟ้อง "คุณได้ออกจากระบบแล้ว" หรือเปล่าครับ
หรือว่าเน็ตหลุดแปปหนึ่ง แล้วก็เล่นได้ต่อ

anetnakup
27-07-2012, 12:03
รบกวนหน่อยครับ เราไม่กำหนดเวลาได้ไหม ให้เล่นไม่มีลิมิตนะครับ กับตรงกำหนดสปีดอินเตอร์เน็นให้มันใช้อินเตอร์เน็ตเต็มเลยน่ะครับมีถึง 4000/4000 เองครับ

one_kk2006
27-07-2012, 12:32
รบกวนหน่อยครับ เราไม่กำหนดเวลาได้ไหม ให้เล่นไม่มีลิมิตนะครับ กับตรงกำหนดสปีดอินเตอร์เน็นให้มันใช้อินเตอร์เน็ตเต็มเลยน่ะครับมีถึง 4000/4000 เองครับ

เล่นไม่มี limit ทำไมไม่ bypass ละครับ

soravit
27-07-2012, 20:34
ถ้าพิมพ์คำสั่ง crontab -e เกี่ยวกับการรี squid.conf ใช้คำสั่งอย่างไรครับ
ถ้าสมมุติสั่งรีไปแล้ว ระบบจากฟ้อง "คุณได้ออกจากระบบแล้ว" หรือเปล่าครับ
หรือว่าเน็ตหลุดแปปหนึ่ง แล้วก็เล่นได้ต่อ

"คุณได้ออกจากระบบแล้ว"

ผมชอบ minihotspot มากครับ ถ้าไฟดับเปิดเครื่องใหม่ไม่มี user ค้างเลย

wittaya8
29-07-2012, 21:19
^^
^^
ผมก็เอาจากเวบนี้แหละครับ เพราะค้นหาแล้วมีเวบเดียว

แต่ผมไม่ได้ทำเครื่อง DHCP กับ Coova รวมในเครื่องเดียวกันนะ (ปฏิบัติอาจจะได้ ผมก็ไม่ได้ทดสอบเหมือนกัน)

ข้อดี
-แจกไอพีไม่มั่ว
-เหมาะกับ Site งานขนาดใหญ่
-เวลา DHCP-Server ล่ม Coova จะไม่แจกไอพีเลย สบายใจได้ว่าจะไม่มีการแจกแล้วชนกัน
-มี LOG DHCP รู้ว่าแจกไอพีให้ใครบ้าง
-Lock เลขไอพีนั้นๆ ให้แจกเครื่องนั้นตลอดไปได้เลย (ศึกษาเรื่อง DHCP Server เพิ่มเติม)

ข้อเสีย
-ถ้าเครื่องลูก /release /renew หรือเปลี่ยนไอพีบ่อยๆ อาจทำให้ รายชื่อ IP DHCP Sync ไม่ตรงกับ CoovaChilli ได้ ผลคือทำให้เครื่องลูกนั้นถูกปฎิเสธการเชื่อมต่อจาก CoovaChilli ชั่วคราว (เหมือน FIXIP ใน coova ทำให้เล่นไม่ได้) ต้องรอจนกว่าไอพีนั้นจะหมดอายุตามเวลา lease time ซึ่งของผมตั้งไว้ 10 นาที (600 วิ) รอ 10 นาทีได้ไอพีแจกชุดใหม่มาก็เล่นได้เหมือนเดิม หรือ Reboot Server ก็หายเหมือนกัน
-ถ้า Config พลาดไอพีจะแย่งแจกกัน = ชนกันระบบล่มทันที ต้องเช็คให้ชัวก่อนลงระบบจริง

ระบบผม
-10.0.0.1/22 คือ Authen Minihotspot
-10.0.0.3/22 คือ DHCP3-Server (Ubuntu 10.4)
-ต่อ Server 2 เครื่องเข้า Switch เดียวกัน และ Switch ตัวดังกล่าวแจกไอพีให้เครื่องลูกข่ายเพื่อบริการ Internet
-ผมตั้งอายุไอพีไว้ 10 นาที ถ้าเกิดปัญหาที่ผมเล่าก็จะได้ไม่รอนาน เครื่องลูกข่ายผมเยอะ

ก่อนการปรับปรุง
-IPแจกมั่วมาก ล้น Class บ่อย โดนบ่นว่าเล่นเน็ตไม่ได้

หลังการปรับปรุง
-IPแจกไม่เคยล้น Class เลย แจกไป 300กว่าไอพี Subnet 255.255.252.0 ไม่มีล้น
-ตรวจสอบ LOG DHCP ได้ว่า ชื่อเครื่องนี้ ได้ไอพีอะไรเวลาไหนเมื่อไร

สิ่งที่ต้องเตรียม ในตัวอย่างผมแจก DHCPServer,Minihotspot คนละเครื่องเลยนะครับ ยังไม่เคยทดสอบรันทั้ง 2 อย่างบนเครื่องเดียว
1.ติดตั้งโปรแกรม DHCP3-Server
sudo apt-get install dhcp3-server

sudo nano /etc/default/dhcp3-server
แก้เป็น INTERFACES="eth1″

แก้ sudo nano /etc/dhcp3/dhcpd.conf
ลบออกให้หมดเพื่อความสะดวก

้เพิ่มข้อความ
default-lease-time 600;
max-lease-time 7200;

option subnet-mask 255.255.252.0;
option routers 10.0.0.1;
option domain-name-servers 10.0.0.1, 8.8.8.8;
option domain-name "lan";

subnet 10.0.0.0 netmask 255.255.252.0 {
range 10.0.0.20 10.0.3.254;
}

แก้ไขอะไรบ้าง
1.ผมแก้ไขไฟล์ /etc/chilli/config

โดยใส่ # ดังนี้
#HS_DNS1
#HS_DNS2
#HS_DYN_IP
#HS_DYN_IP_MASK....

2.แก้ไขไฟล์ /etc/chilli.conf
แก้ไข lease เป็น 600
เพิ่มบรรทัดสุดท้ายว่า

dhcpgateway=10.0.0.1
dhcpgatewayport=67
dhcprelayagent=10.0.0.3

*ถ้า DHCP-Server กับ Coova อยู่เครื่องเดียวกันลองใส่ ip eth1 เหมือนกันหมดครับ

3.Reboot Server Minihotspot และ DHCP-Server

4.IPconfig /release /renew สังเกตุว่าได้ไอพีจาก DHCP Server ไหม (ถ้าแยกกันจะเห็นชัดแจนเลยว่า 10.0.0.3 เป็นคนแจกไอพีทั้งระบบ)

ปรมาณนี้ครับ แต่ตัวอย่างเป้นระบบผมนะ ถ้าจะเอาไปปรับแก้ก็อ้างอิงเอาครับ

ถ้าจะทดลองแนะนำว่าควรจำลองระบบเสมือนจริงบน VMWARE หรือจะหาเครื่องอื่นๆสมมุติขึ้นมานะครับ อย่าเพิ่งไปแก้เครื่อง Server จริงๆ ถ้าได้ผลแล้วค่อยปรับแก้ทีหลังครับ เพราะถ้าระบบล่มแล้ว ตัวใครตัวมันครับ

"ไม่เสีย ... ไม่ซ่อม" ปล่อยมันไปครับ ^^

จะขอถามนิดนึงว่าต้องปรับ firewall ด้วยรึเปล่าครับ ลองทำแล้วแจกไอพีได้ แต่เวลาเครื่องลูกเข้าใช้อินเตอร์เน็ตยังไม่ขึ้นหน้า login ครับ

ปัญหาของผมคือ เครื่อง DHCP แจก IP แต่มีหลายๆเครื่องที่ได้รับ IP แต่ไม่ขึ้นหน้า login ครับ พอจะ ping หาเครื่อง mini hotspot ก็ไม่ได้ เลยทำการลองเปลี่ยน MAC ดู ได้เลข IP มาใหม่และเข้าหน้า login ได้เลย และ ping หาเครื่อง mini hotspot ได้ (ลอง renew ip ก็ไม่ได้ครับ)

soravit
30-07-2012, 08:00
ผมตั้ง lease time ไว้ 10 นาที ครับ ถ้าเกิดปัญหาแบบบนี้ไอพีจะได้ไม่ค้างนาน ถ้ายังมีปัญหาอีกให้ reboot server 2 ตัวพร้อมกันไปเลย จะได้ทำให้ minihotspot ไปพร้อมกับ dhcp server

หรือถ้าลดแล้วไม่ได้ผลก็ลองเพิ่มเวลา lease time ครับ

600 = 10 นาที

เพราะถ้า renew ip ยังไงมันก็แจกไอพีชุดเดิมให้อยู่ดี ถ้ายังไม่ถึงกำหนดเวลา leasetime,max lease time เพราะมันจำไว้ในระบบแล้ว ถ้าอยากได้ไอพีใหม่ก็ต้อง reboot server 2 ตัวอย่างเดียวครับ

lovehit
30-07-2012, 13:37
ใน biso ตั้ง wake on .....
1. lan
2. power

ถ้าจะตั้งเวลา ก็ต้อง เป็น ALARM
3. ทุก ๆ วัน กี่โมง

ก็ต้องดูด้วยนะครับ ว่า มันมี function นี้หรือเปล่า เราสามารถเลือกได้
คำสั่งให้ทำงาน เห็นทีคงจะทำไม่ได้เพราะ ระบบมันไม่ได้เปิดอยู่

ยืมรูปเค้ามา
http://cdn.windows7themes.net/pics/asus-bios-configuration-power-on-by-pci-devices-wake-on-lan.jpg

ไม่ก็ดัดแปลง Timer เมื่อหมุนไปถึงเวลาที่ต้องการ ให้มีกลไกล หมุน ให้ สวิต แตะกันเพิ่มเปิดคอม

บอร์ดผมเป็ฯรุ่น ASUS หน้าของจัดการ power คล้ายๆ กันเลยครับ
ผมตั้ง power On By RTC Alarm เปิด Enabled แล้วตั้งวัน every เวลา 07:15:00 ลองทดสอบแล้วปรากฏว่า มันไม่ยอมตื่นครับ
คือ ผมเซตในนี่ก่อน crontab -e แล้วพิมพ์ 0 3 * * * /sbin/shutdown -h now (ให้ปิดตอนตีสาม)
และผมลองดูที่ bios ปรากฏว่า เป็นกลายเป็นเวลา 00:15:12 ซะงั้น
สรุป ถ้าสั่ง restart หรือปิดเครื่อง shutdown -h now , shutdown -r now เวลาใน bios จะไม่เปลี่ยนค่า เช่น 12:11:00 กลายเป็น 12:11:00
แต่ถ้าสั่ง shutdown ใน crontab -e เวลาใน bios จะเปลี่ยนค่า เช่น 12:11:00 กลายเป็น 00:11:00
มีวิธีแก้อย่างไรครับ

one_kk2006
30-07-2012, 15:22
บอร์ดผมเป็ฯรุ่น ASUS หน้าของจัดการ power คล้ายๆ กันเลยครับ
ผมตั้ง power On By RTC Alarm เปิด Enabled แล้วตั้งวัน every เวลา 07:15:00 ลองทดสอบแล้วปรากฏว่า มันไม่ยอมตื่นครับ
คือ ผมเซตในนี่ก่อน crontab -e แล้วพิมพ์ 0 3 * * * /sbin/shutdown -h now (ให้ปิดตอนตีสาม)
และผมลองดูที่ bios ปรากฏว่า เป็นกลายเป็นเวลา 00:15:12 ซะงั้น
สรุป ถ้าสั่ง restart หรือปิดเครื่อง shutdown -h now , shutdown -r now เวลาใน bios จะไม่เปลี่ยนค่า เช่น 12:11:00 กลายเป็น 12:11:00
แต่ถ้าสั่ง shutdown ใน crontab -e เวลาใน bios จะเปลี่ยนค่า เช่น 12:11:00 กลายเป็น 00:11:00
มีวิธีแก้อย่างไรครับ

ท่านตั้งให้ Ubuntu update เวลาจากที่ไหนครับ server กลางหรือ bios

ถ้าจะให้อ่านค่าจาก bios ก็เข้าไปแก้ที่ /etc/default/rcS
ค้นหาบรรทัด UTC=yes
ให้เปลี่ยนเป็น UTC=no
แล้วรีบูตเครื่องกลับไปตั้งเวลาในไบออสให้เป็นเวลาจริง
แล้วเข้าระบบตรวจสอบเวลาดูครับ ...

lovehit
30-07-2012, 21:11
ท่านตั้งให้ Ubuntu update เวลาจากที่ไหนครับ server กลางหรือ bios

ถ้าจะให้อ่านค่าจาก bios ก็เข้าไปแก้ที่ /etc/default/rcS
แล้วรีบูตเครื่องกลับไปตั้งเวลาในไบออสให้เป็นเวลาจริง
แล้วเข้าระบบตรวจสอบเวลาดูครับ ...

ถ้าจะให้ Bios วิ่งไปหา server กลางล่ะครับ

Ruta
30-07-2012, 21:22
ถ้าจะให้ Bios วิ่งไปหา server กลางล่ะครับ

จาก

แล้วเข้าระบบตรวจสอบเวลาดูครับ ..

ระบบมันจะใช้เวลาจาก Bios แต่เราก็มีวิธี หาก ถ่าน BIOS มันหมด ก็ให้มันไป ดึงมาจาก เน็ท server กลาง ด้วยคำสั่ง

เพิ่ม ใน crontab -e

*/10 * * * * sudo /usr/sbin/ntpdate -u pool.ntp.org

ทุก ๆ 10 วินาที ระบบ จะไปร้องขอให้อัพเดตเวลา ทำให้ระบบเรา เวลาตรงอยู่เสมอ

lovehit
30-07-2012, 21:34
จาก

ระบบมันจะใช้เวลาจาก Bios แต่เราก็มีวิธี หาก ถ่าน BIOS มันหมด ก็ให้มันไป ดึงมาจาก เน็ท server กลาง ด้วยคำสั่ง

เพิ่ม ใน crontab -e

*/10 * * * * sudo /usr/sbin/ntpdate -u pool.ntp.org

ทุก ๆ 10 วินาที ระบบ จะไปร้องขอให้อัพเดตเวลา ทำให้ระบบเรา เวลาตรงอยู่เสมอ

ถ้า 10 วินาที ผมจะตั้งมากกว่านี้ หรือน้อยกว่านี้ จะมีผลกับระบบไหมครับ

lemontamza
31-07-2012, 03:08
จะเพิ่ม Tun ให้ coova chilli ต้องทำยังไงคร๊าฟ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Ruta
31-07-2012, 07:47
ถ้า 10 วินาที ผมจะตั้งมากกว่านี้ หรือน้อยกว่านี้ จะมีผลกับระบบไหมครับ

ถ้าตั้งเอาไว้มาก ๆ ถ้าถ่าน Bios หมดจริง เวลาจะตัดไม่ตรง อาจจะมีคลาดเคลื่อนบ้าง
ไม่ต้องไปซีเรียสกับมันครับ ถ้าเราหมั่นดูแลเอาใจใส่ Server เรา หมั่นตรวจเช็ค BIOS ว่า ถ่าน BIOS ยังคงอยู่

ตั้ง มากกว่า 10 วินาที ก็ได้ นาน ๆ ตรวจที

ตั้งน้อยกว่า 10 วินาที ก็ได้ แต่ก็ต้องมั่นใจว่า ระบบ ถ้าคนเยอะ ๆ ทำงานหนักอยู่แล้ว จะเป็นการเพิ่มภาระให้อีก ทุก ๆ 10 วิ

มันใจว่า ระบบ แรง เสถียร ก็ ตั้งน้อย ๆ ได้

lovehit
31-07-2012, 09:32
ubuntu64bit ครับ
มีปัญหาคือ เครื่อง user บางเครื่องต่อเน็ตแล้วมันรับ IP ติดๆ ดับๆ เกิดจากสาเหตุใดครับ
เช่น
1. win7 จะให้ได้ชัดคือมัน identifying ผมลองสังเกตุดูพบว่า มันได้รับ ip chilli สำเร็จ แล้วมันก็หลุดกลับไป identifying บางครั้งก็ไม่พบเลย วนไปที่ identifying อีกรอบ
2. บางครั้งก็เป็นทั้งระบบเลย identifying ทั้งระบบ ไม่รู้ผมตั้งแจก IP น้อยไปเปล่าครับ คือ 172.168.1.1 255.255.252.0 หรือให้เปลี่ยนเป็น 10.0.0.1 255.255.252.0 แทนครับ

Ruta
31-07-2012, 10:00
ubuntu64bit ครับ
มีปัญหาคือ เครื่อง user บางเครื่องต่อเน็ตแล้วมันรับ IP ติดๆ ดับๆ เกิดจากสาเหตุใดครับ
เช่น
1. win7 จะให้ได้ชัดคือมัน identifying ผมลองสังเกตุดูพบว่า มันได้รับ ip chilli สำเร็จ แล้วมันก็หลุดกลับไป identifying บางครั้งก็ไม่พบเลย วนไปที่ identifying อีกรอบ
2. บางครั้งก็เป็นทั้งระบบเลย identifying ทั้งระบบ ไม่รู้ผมตั้งแจก IP น้อยไปเปล่าครับ คือ 172.168.1.1 255.255.252.0 หรือให้เปลี่ยนเป็น 10.0.0.1 255.255.252.0 แทนครับ

อาการแบบนี้เคยเป็น สมัย ใช้ การ์ดแลน Onboard กับ PCI TP-Link

พอเปลี่ยนเป็น Intel Pro 1000MT Dual lan อาการนี้ก็หายไป

Linux server หลายตัวที่มีปัญหากับ lan onboard กับ PCI บางตัว เพราะ Driver เป็น Driver กลาง ๆ บางตัวต้องลง Driver เอง

kapomzaa
31-07-2012, 10:08
รบกวนด้วยครับ ผมลง ตามลำดับข้างล่างทับไปเรื่อยๆ
nostauthen.iso
NostAuthen1.2b_amd64.tar.gz ลงถึงตรงนี้ผมลองให้ลูกเข้าเน็ตดู ขึ้นหน้าล็อคอิน สร้างบัตรเข้าใช้ได้ และเข้าหน้าจัดการผู้ใช้ได้ทาง http://192.168.200.1/hotspot/admin/login
ผมเลยมาลงตัวอัพเดทต่อ
210754_update_and_fixd.tar.gz โดยใช้คำสั่ง tar -zxvf 210754_update_and_fixd.tar.gz และตามด้วย ./update.sh ,มันก็บอกว่าเสร็จนะไม่มี เออเร่อ
fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz ตามด้วย tar -zxvf fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz แล้วเข้าโฟลเดอ์ fix โดยใช้คำสั่ง cd fix และอัพเดทต่อด้วย ./fix มันก็ขึ้นให้เลือ OS ผมใช้ Ubunu ก็พิมพ์ 1 และ Enter มันก็ขึ้นอัพเดทสมบูรณ์ไม่มีเออเร่อครับ
พอลง 2 ตัวนี้ รีบูต Server เสร็จ ลองเข้าน็ตที่เครื่องลูก ขึ้นหน้าล็อคอิน IPแจก แต่ปัญหาคือ เข้าหน้าจัดการผู้ใช้ ทาง http://192.168.200.1/hotspot/admin/login
แล้วมันขึ้นตามรูปเหมือนเออเร่อ อะไรซักอย่างรบกวนด้วยครับ
125

ค่าอื่นๆพวก ไอพี หรือ Chilli หรืออะไรผมไม่ๆด้แก้นะครับเดิมๆตามที่ใส่มาเลย
ยังต้องบอกใว้ก่อนผมพึ่งรู้จัก Linux ได้ 3 วันเองครับ มีโครการว่าจะทำ hotspot .ในหมู่บ้าน รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า

sorranun
31-07-2012, 10:16
ตามรูป และได้แก้ firewall ตามหน้า 82 แล้วก็ยังโดน ขอคำแนะนำด้วยครับ

lovehit
31-07-2012, 10:51
อาการแบบนี้เคยเป็น สมัย ใช้ การ์ดแลน Onboard กับ PCI TP-Link

พอเปลี่ยนเป็น Intel Pro 1000MT Dual lan อาการนี้ก็หายไป

Linux server หลายตัวที่มีปัญหากับ lan onboard กับ PCI บางตัว เพราะ Driver เป็น Driver กลาง ๆ บางตัวต้องลง Driver เอง

ถ้าเปลี่ยนแล้วอาการแบบนี้จะหายขาดเลยใช่ไหมครับ
ถ้าติดตั้งกับ ubuntu64bitserver ไม่ต้องลง driver ใช่ไหมครับ
รบกวนแนะนำเว็บที่น่าเชื่อถือ ราคาถูกๆ หน่อยครับ ผมจะซื้อมาใช้ล่ะ พักหลังๆนี่ อาการนี้เป็นบ่อยซะด้วย T-T

one_kk2006
31-07-2012, 12:00
รบกวนด้วยครับ ผมลง ตามลำดับข้างล่างทับไปเรื่อยๆ
nostauthen.iso
NostAuthen1.2b_amd64.tar.gz ลงถึงตรงนี้ผมลองให้ลูกเข้าเน็ตดู ขึ้นหน้าล็อคอิน สร้างบัตรเข้าใช้ได้ และเข้าหน้าจัดการผู้ใช้ได้ทาง http://192.168.200.1/hotspot/admin/login
ผมเลยมาลงตัวอัพเดทต่อ
210754_update_and_fixd.tar.gz โดยใช้คำสั่ง tar -zxvf 210754_update_and_fixd.tar.gz และตามด้วย ./update.sh ,มันก็บอกว่าเสร็จนะไม่มี เออเร่อ
fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz ตามด้วย tar -zxvf fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz แล้วเข้าโฟลเดอ์ fix โดยใช้คำสั่ง cd fix และอัพเดทต่อด้วย ./fix มันก็ขึ้นให้เลือ OS ผมใช้ Ubunu ก็พิมพ์ 1 และ Enter มันก็ขึ้นอัพเดทสมบูรณ์ไม่มีเออเร่อครับ
พอลง 2 ตัวนี้ รีบูต Server เสร็จ ลองเข้าน็ตที่เครื่องลูก ขึ้นหน้าล็อคอิน IPแจก แต่ปัญหาคือ เข้าหน้าจัดการผู้ใช้ ทาง http://192.168.200.1/hotspot/admin/login
แล้วมันขึ้นตามรูปเหมือนเออเร่อ อะไรซักอย่างรบกวนด้วยครับ
125

ค่าอื่นๆพวก ไอพี หรือ Chilli หรืออะไรผมไม่ๆด้แก้นะครับเดิมๆตามที่ใส่มาเลย
ยังต้องบอกใว้ก่อนผมพึ่งรู้จัก Linux ได้ 3 วันเองครับ มีโครการว่าจะทำ hotspot .ในหมู่บ้าน รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า

ลองทำตามรูปน่ะครับ

Davinci
31-07-2012, 13:18
ตัวนี้เป็น pppoe server อย่างเดียว ตัวจัดการเดียวกัน ลองเอาไปศึกษาดูครับ เผื่อใครต้องการใช้การเชื่อมต่อแบบ pppoe อย่างเดียว
Ubuntu 10.04 server 64bit

http://www.nostnetwork.net/files/NostAuthen1.3b_Ubuntu-PPPoE_x86-64.tar.gz

สคริปตัวนี้สามารถเพิ่มให้ผู้ใช้ Login ผ่านหน้าเว็บได้ด้วยหรือป่าวครับ คือให้มีทั้งสองแบบ PPPoE กับ Web Portal

phongping
31-07-2012, 13:58
ลองใช้แล้วครับ สุดยอดมากครับ ขอบคุณมากๆครับ

soravit
31-07-2012, 14:19
สคริปตัวนี้สามารถเพิ่มให้ผู้ใช้ Login ผ่านหน้าเว็บได้ด้วยหรือป่าวครับ คือให้มีทั้งสองแบบ PPPoE กับ Web Portal

PPPoE อย่างเดียวครับผม ถ้าจะให้ทำ 2 อย่างอาจจะต้องใช้กำลังภายในส่วนตัวพัฒนาครับ

kapomzaa
31-07-2012, 15:41
ลองทำตามรูปน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ ได้แล้ว

แต่เจอป้ญหาใหม่นิดหน่อย ไม่รู้คนอื่นเป็นไหม ต้องแก้ ยังไง
1 เครื่องลูก Logout ยังครับ ที่หน้าปอบอัพ ที่ค้างใว้ก็ไม่มีมีแต่รายละเอียด ถ้าปิดหน้านี้ไป คราวนี้ ใช้เน็ตได้ตลอด เหมือนยังไม่ออก ต้องไปเตะถึงจะออก
2. ดูเหมือน การตั้งตรงการจัดกล่ม ชั่วโมง/วัน มันไม่ตรงคือ ผมจะทำบัตรรายวัน คือให้ใช้ได้ 24/วัน บัตรหมดอายุ 365 วัน
พอเซพแล้ว เอาไปล็อคอินดู ปรากฏว่ามันเป็น 48 ชั่วโมง หรือถ้าใส่ 23 ชม พอล็อกกลับได้ 31.15 ชม และตรงอายุบัตร ใส่ 365 วันไปแต่บอกใช้ได้ 2 เดือน ใครเป็นไหมครับ
3.ไฟล์ที่ใช้ปริ้นบัตร ถ้าผมลบไฟล ที่เซพเป็น .pdf ไปแล้ว เราสามารถไปดูหรือสั่งใหม่ที่หน้าจัดการได้ไหม (ยูสเซอเดิมนะครับไมใช่สร้างใหม่)

อย่างอื่นโอเคครับ สวยงามมาก ไม่คิดว่าจะมีคนแจกของดีๆแบบนี้ เป็นกำลังใจให้ครับในการพัฒนาต่อไปครับ

itong
31-07-2012, 16:02
หน้าผู้ใช้ออนไลน์บอกว่า แสดง จากทั้งหมด: 15 (ค้นหาจาก 16 รายการ)

มีคนออนไลน์ 16 แต่แสดงแค่15 แบบนี้หมายความว่ายังไงครับ

lovehit
31-07-2012, 16:23

แต่เจอป้ญหาใหม่นิดหน่อย ไม่รู้คนอื่นเป็นไหม ต้องแก้ ยังไง
1 เครื่องลูก Logout ยังครับ ที่หน้าปอบอัพ ที่ค้างใว้ก็ไม่มีมีแต่รายละเอียด ถ้าปิดหน้านี้ไป คราวนี้ ใช้เน็ตได้ตลอด เหมือนยังไม่ออก ต้องไปเตะถึงจะออก
2. ดูเหมือน การตั้งตรงการจัดกล่ม ชั่วโมง/วัน มันไม่ตรงคือ ผมจะทำบัตรรายวัน คือให้ใช้ได้ 24/วัน บัตรหมดอายุ 365 วัน
พอเซพแล้ว เอาไปล็อคอินดู ปรากฏว่ามันเป็น 48 ชั่วโมง หรือถ้าใส่ 23 ชม พอล็อกกลับได้ 31.15 ชม และตรงอายุบัตร ใส่ 365 วันไปแต่บอกใช้ได้ 2 เดือน ใครเป็นไหมครับ
3.ไฟล์ที่ใช้ปริ้นบัตร ถ้าผมลบไฟล ที่เซพเป็น .pdf ไปแล้ว เราสามารถไปดูหรือสั่งใหม่ที่หน้าจัดการได้ไหม (ยูสเซอเดิมนะครับไมใช่สร้างใหม่)

อย่างอื่นโอเคครับ สวยงามมาก ไม่คิดว่าจะมีคนแจกของดีๆแบบนี้ เป็นกำลังใจให้ครับในการพัฒนาต่อไปครับ

1. ท่านได้ลง fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz หรือยังครับ
2. ท่านใช้ ubuntu 64bit หรือเปล่าครับ

desolate
31-07-2012, 16:45
100% DHCP แน่นอน

แก้ที่

nano /etc/network/interfaces

จาก ...eth0 inet dhcp แก้เป็น ...eth0 inet static
แล้วเพิ่มต่อท้าย
address 172.16.145.2
netmask 255.255..........อะไรก็แล้วแต่ ISP จัดสรรมา
gateway 172.16.145.1

กด CTRL+X ตามด้วย Y+Enter

---

แล้วก็แก้ไข DNS เป็นแบบนี้แล้วกัน
nano /etc/resolv.conf

nameserver 8.8.8.8
nameserver 8.8.4.4
nameserver 172.16.145.1

เพราะว่าคุณโทษอยู่ว่า DNS Cat มันเน่าใช่ไหม แล้วจะเอา 172.16.145.1 ขึ้นบนสุดอีก มันก็ไปใช้ของ ROuter , Router ก็ไป forwarder กับ DNS Cat อีกที สรุปทำไปก็ไม่มีประโยชน์
ต้องเอา DNS อื่นๆที่ไม่ใช่ของ Router,Server ขึ้นบนสุดเลยถึงจะเห็นผลเช่น 8.8.8.8 เป็นของ Google แรงแน่นอน

ทดสอบ nslookup แล้วดูว่ามันกำลังเรียกใช้ dns ของใครอยู่

ส่วน DNS จุดที่2ที่คุณต้องแก้คือไฟล์

nano /etc/chilli/config

แก้ HS_DNS1=8.8.8.8
HS_DNS2=8.8.4.4

แก้ครบทุกอย่างสั่ง sudo reboot ง่ายดี

ผมว่าระบบน่าจะดีขึ้นไม่มากก็น้อย

วันนี้ผมได้ทำการทดลองเปลี่ยนการเชื่อมต่ออินเทอร์เนตของ cat on net (fiber obtic) จาก pppoe > static ผมทดลองและได้ข้อสุปเป็นข้อๆดังนี้
1. dns ของ cat ถ้าเชื่อมต่อแบบ pppoe โดยตรงจากตัว onu แล้วเข้าเซอเวอเลยนั้นจะมีปัญหาแน่นอนกับเวป https:// เช่น facebook , hotmail , studentloan จะไม่สามารถใช้งานได้เลยตรงส่วนนี้ไม่เกี่้ยวกับ squid
2. หลังจากเปลี่ยนการเชื่อมต่อมาเป็นแบบ static โดยผ่าน onu->router->server[ fix ip 192.168.1.100 ] เวปที่กล่าวมาข้างต้นสามารถใช้งา่นได้ปกติหมด ซึ่งผมคิดว่าเป็นที่ dns ของ cat on net แน่นอนครับ โดยการทำงานของ router จะไม่ forward dns แต่มันจะเข้าไปดูที่ table routing ของ isp แทนตัว server ของเราซึ่ง router ของ cat อาจจะมีการปรับแต่งอะไรข้างในซึ่งผมก็ไม่อาจทราบได้ครับ

ผมทำการเปลีัยนดังนี้
ไฟล์/etc/resolv.conf
nameserver 127.0.0.1
nameserver 192.168.1.1 (ip router)
nameserver 202.129.27.135

ไฟล์ /etc/chilli/config
HS_DNS1=10.0.0.1 (ipserver)
HS_DNS2=192.168.1.1 (iprouter)

จากการทดลองครั้งนี้หากท่านใดคิดว่ามีข้อผิดพลาดในด้านใดๆก็ตามได้โปรดโต้แย้งเพื่อเป็นกรณีศึกษาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

one_kk2006
31-07-2012, 17:09

1.หมายถึง User ค้างหรือเปล่าครับ ถ้าใช่
1.1 พิมพ์ http://logout
1.2 มีคนแจกสคริปสำหรับให้ User เตะตัวเองลองหาดู
1.3 ตั้งเวลาตัดการเชื่อมต่อ สัก 5 นาทีพอครับ
1.4 การที่หน้าป็อปอัปหายไม่ได้หมายความว่าจะเล่นฟรีน่ะครับ พอบัตรหมดเวลาระบบก็ตัดเองครับ
2.ถ้าจะสร้างบัตรรายวันทำไมไม่ใช้แบบ จำนวนวันใช้งานละครับ กำหนดวันใช้งาน 1 วัน อายุบัตร 365 วัน แบบนี้ดีกว่าครับ
3.เท่าที่รู้ สั่งใหม่ไม่ได้ครับ

nuypond
31-07-2012, 17:23
ผมใช้ CAT Fiber 12/2
CAT DNS เน่าและมีปัญหาบ่อยครับ
ผมใช้แต่ 8.8.4.4 / 8.8.8.8 fix ใน Router ของ CAT ที่เค้าให้
สบายใจ ไม่มีปัญหาเลยครับ

kapomzaa
31-07-2012, 18:03
1.หมายถึง User ค้างหรือเปล่าครับ ถ้าใช่
1.1 พิมพ์ http://logout
1.2 มีคนแจกสคริปสำหรับให้ User เตะตัวเองลองหาดู 1.3 ตั้งเวลาตัดการเชื่อมต่อ สัก 5 นาทีพอครับ
1.4 การที่หน้าป็อปอัปหายไม่ได้หมายความว่าจะเล่นฟรีน่ะครับ พอบัตรหมดเวลาระบบก็ตัดเองครับ
2.ถ้าจะสร้างบัตรรายวันทำไมไม่ใช้แบบ จำนวนวันใช้งานละครับ กำหนดวันใช้งาน 1 วัน อายุบัตร 365 วัน แบบนี้ดีกว่าครับ
3.เท่าที่รู้ สั่งใหม่ไม่ได้ครับ

1 ไม่เชิงว่าค้างครับ คือคิดในแง่ของลูกค้าอะครับ เกิดเล่นๆไปแล้ว อยากหยุด เพราะซื้อบัตร 1 วันมา นั่งเล่นทั้งวันคงไม่ไหว พอหาที่จะออกก็ออกไม่ได้ ปิดบาวเซอร์ไป เวลาก็ยังเดินอยู่ ทำให้เสียทิ้งเปล่าๆ ประมาณนี้ครับผม
1.1 ต้องพิพ์ใช้ไหมครับถ้าจะออก ในไฟล์รูปตรงป็อบอัพผมเห็นมันมีรูปนึงที่เขียนว่า Logout ผมนึกว่าของผมมันมีปัญหาคนอื่นเป็นไหมหรือว่าถ้าจะออกต้องพิมพ์อย่างเดียวถููกไหมครับ
1.2 ครับผมตอนนี้กำลังพยายามอ่านทุกหน้าอยู่ครับ
1.3 อันนี้ตั้งตรงไหนครับตอนที่เราจะสรา้งกลุ่ม และตรงช่องล่างสุดใช่ไหม ปรกติมันขึ้นเลข 5 อยู่หรือเป็นที่อื่น (ตั้งตัดการเชื่อมต่อ หมายความว่าถ้าเครื่องลูกไม่มีการเข้าเวปแต่เปิดคอมใว้เฉยๆ 5 นาทีมันจะตัดเน็ตหรือครับ)
1.4 นั่นแหละครับปัณหาลูกค้าล็อกออกไม่ได้ จะเก็บใว้เล่นต่อวันหลัง เวลาก็เดินไปจนหมด
2. ครับผม ที่แจ้งใว้เฉยๆครับ ใว้ให้พัฒนาให้สมบูรณ์ครับผม พยายมประยุกต์ใช้อยู่ครับผม
3. อันนี้ไม่เป็นไรครับถามดู จะได้เก็บไฟล์ใว้ไม่ลบทิ้ง อิ อิ

ถามต่อเพิ่มเติมครับ

4. ที่บัตรตอนนี้ แสดงแค่ User กับพาส มีทางให้แสดงมากกว่านี้ไหมครับ เช่น รายละเอียดบัตร กี่บาท กี่ ชม. หรือ กี่ วัน และก็ วันหมดอายุบัตรอะครับ อันนี้ทำเพิ่มได้ไหม
5. คือตอนนี้ Chilli มันแจก ไอพี ตั้งแต่ 192.168.200.2 ไป ....ไปถึงไหนครับ ได้กี่ IP เดิมๆมาตามสคลิบไม่ได้แก้อะไรแม้แต่ไอพี ขาเข้า
6. ทำไมผม แอดยูสเซอร์ เอง ตรงจัดการผู้ใช้ ตรง Add พอแอดเสร็จ เอา ยูสเซอร์ กับระหัสนี้ไป ล็อคเข้าไม่ได้ครับผม
7. ดูที่รูปครับ ใน Option มันคือคำสั่งอะไรครับ ของผมมัน error หมดเลย
131

ขอบคุณที่เสียสละเวลามาตอบคำถามผมครับ กราบขอบพระคุณ จริงๆ มือไหม่ ลินุกส์

จริงๆ ยังมีอีกหลายคำถาม เอาแค่นี้ก่อน เดี๋ยวผมไปอ่านให้หมดทุกหน้าก่อน ถ้าไม่กระจ่างจะมาถามไหม่ครับผม

soravit
31-07-2012, 20:10
วันนี้ผมได้ทำการทดลองเปลี่ยนการเชื่อมต่ออินเทอร์เนตของ cat on net (fiber obtic) จาก pppoe > static ผมทดลองและได้ข้อสุปเป็นข้อๆดังนี้
1. dns ของ cat ถ้าเชื่อมต่อแบบ pppoe โดยตรงจากตัว onu แล้วเข้าเซอเวอเลยนั้นจะมีปัญหาแน่นอนกับเวป https:// เช่น facebook , hotmail , studentloan จะไม่สามารถใช้งานได้เลยตรงส่วนนี้ไม่เกี่้ยวกับ squid
2. หลังจากเปลี่ยนการเชื่อมต่อมาเป็นแบบ static โดยผ่าน onu->router->server[ fix ip 192.168.1.100 ] เวปที่กล่าวมาข้างต้นสามารถใช้งา่นได้ปกติหมด ซึ่งผมคิดว่าเป็นที่ dns ของ cat on net แน่นอนครับ โดยการทำงานของ router จะไม่ forward dns แต่มันจะเข้าไปดูที่ table routing ของ isp แทนตัว server ของเราซึ่ง router ของ cat อาจจะมีการปรับแต่งอะไรข้างในซึ่งผมก็ไม่อาจทราบได้ครับ

ผมทำการเปลีัยนดังนี้
ไฟล์/etc/resolv.conf
nameserver 192.168.1.1 (ip router)
nameserver 202.129.27.135

ไฟล์ /etc/chilli/config
HS_DNS1=10.0.0.1 (ipserver)
HS_DNS2=192.168.1.1 (iprouter)

จากการทดลองครั้งนี้หากท่านใดคิดว่ามีข้อผิดพลาดในด้านใดๆก็ตามได้โปรดโต้แย้งเพื่อเป็นกรณีศึกษาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ถ้ามี ipจริง 1-2 เบอร์ว่างๆ แล้วมี server เหลือ 1 ตัว ตั้ง DNS Server ใช้เป็นขององค์กรเองเลยครับไม่ง้อใคร ^^

soravit
31-07-2012, 20:14
1 ไม่เชิงว่าค้างครับ คือคิดในแง่ของลูกค้าอะครับ เกิดเล่นๆไปแล้ว อยากหยุด เพราะซื้อบัตร 1 วันมา นั่งเล่นทั้งวันคงไม่ไหว พอหาที่จะออกก็ออกไม่ได้ ปิดบาวเซอร์ไป เวลาก็ยังเดินอยู่ ทำให้เสียทิ้งเปล่าๆ ประมาณนี้ครับผม
1.1 ต้องพิพ์ใช้ไหมครับถ้าจะออก ในไฟล์รูปตรงป็อบอัพผมเห็นมันมีรูปนึงที่เขียนว่า Logout ผมนึกว่าของผมมันมีปัญหาคนอื่นเป็นไหมหรือว่าถ้าจะออกต้องพิมพ์อย่างเดียวถููกไหมครับ
1.2 ครับผมตอนนี้กำลังพยายามอ่านทุกหน้าอยู่ครับ
1.3 อันนี้ตั้งตรงไหนครับตอนที่เราจะสรา้งกลุ่ม และตรงช่องล่างสุดใช่ไหม ปรกติมันขึ้นเลข 5 อยู่หรือเป็นที่อื่น (ตั้งตัดการเชื่อมต่อ หมายความว่าถ้าเครื่องลูกไม่มีการเข้าเวปแต่เปิดคอมใว้เฉยๆ 5 นาทีมันจะตัดเน็ตหรือครับ)
1.4 นั่นแหละครับปัณหาลูกค้าล็อกออกไม่ได้ จะเก็บใว้เล่นต่อวันหลัง เวลาก็เดินไปจนหมด
2. ครับผม ที่แจ้งใว้เฉยๆครับ ใว้ให้พัฒนาให้สมบูรณ์ครับผม พยายมประยุกต์ใช้อยู่ครับผม
3. อันนี้ไม่เป็นไรครับถามดู จะได้เก็บไฟล์ใว้ไม่ลบทิ้ง อิ อิ

ถามต่อเพิ่มเติมครับ

4. ที่บัตรตอนนี้ แสดงแค่ User กับพาส มีทางให้แสดงมากกว่านี้ไหมครับ เช่น รายละเอียดบัตร กี่บาท กี่ ชม. หรือ กี่ วัน และก็ วันหมดอายุบัตรอะครับ อันนี้ทำเพิ่มได้ไหม
5. คือตอนนี้ Chilli มันแจก ไอพี ตั้งแต่ 192.168.200.2 ไป ....ไปถึงไหนครับ ได้กี่ IP เดิมๆมาตามสคลิบไม่ได้แก้อะไรแม้แต่ไอพี ขาเข้า
6. ทำไมผม แอดยูสเซอร์ เอง ตรงจัดการผู้ใช้ ตรง Add พอแอดเสร็จ เอา ยูสเซอร์ กับระหัสนี้ไป ล็อคเข้าไม่ได้ครับผม
7. ดูที่รูปครับ ใน Option มันคือคำสั่งอะไรครับ ของผมมัน error หมดเลย
131

ขอบคุณที่เสียสละเวลามาตอบคำถามผมครับ กราบขอบพระคุณ จริงๆ มือไหม่ ลินุกส์

จริงๆ ยังมีอีกหลายคำถาม เอาแค่นี้ก่อน เดี๋ยวผมไปอ่านให้หมดทุกหน้าก่อน ถ้าไม่กระจ่างจะมาถามไหม่ครับผม

4.โห ยากหน่อยครับ เพราะมันไม่ใช่ PHP แบบชาวๆบ้าน แต่เป็น PHP Framework (CodeIgniter) ซึ่งการพัฒนาจะเป้นรูปแบบ MVC ถ้าเว็บโปรแกรมเมอร์ใหม่ๆน่าจะได้เรียนตัวนี้แล้วแก้ได้ดีกว่าคนที่นั่งศึกษาใหม่ครับ

5.แจกจนถึง ....... ดวงจันทร์ครับ เพราะ Chilli มันมี Bug เรื่องนี้อยู่คือ แจกไอพีไปเรื่อยๆแล้วมันไม่ค่อยคืนไอพี คือแจกมั่วซั่วไปตามทางของมัน จนเกิดปัญหาฮิตคือ "Chilli แจกไอพีล้นคลาส" ครับ ต้องทำการสำรวจองค์กรตัวเองว่ามีเครื่องลูกเยอะไหม ถ้าเครื่องลูกไม่เกิน 100 เครื่องใช้ค่านี้แหละครับ แต่ถ้า >100 แนะนำให้ขยาย IP Class เป็น Class A เลยครับ

6.ยังไม่ได้ลง fix รึเปล่าครับผมและหลายๆคน แอดได้ปกตินะครับ (Ubuntu64bit+fix1.2b)

7.น่าจะเหตุผลเดียวกะข้อ6

one_kk2006
31-07-2012, 21:07
4.โห ยากหน่อยครับ เพราะมันไม่ใช่ PHP แบบชาวๆบ้าน แต่เป็น PHP Framework (CodeIgniter) ซึ่งการพัฒนาจะเป้นรูปแบบ MVC ถ้าเว็บโปรแกรมเมอร์ใหม่ๆน่าจะได้เรียนตัวนี้แล้วแก้ได้ดีกว่าคนที่นั่งศึกษาใหม่ครับ

5.แจกจนถึง ....... ดวงจันทร์ครับ เพราะ Chilli มันมี Bug เรื่องนี้อยู่คือ แจกไอพีไปเรื่อยๆแล้วมันไม่ค่อยคืนไอพี คือแจกมั่วซั่วไปตามทางของมัน จนเกิดปัญหาฮิตคือ "Chilli แจกไอพีล้นคลาส" ครับ ต้องทำการสำรวจองค์กรตัวเองว่ามีเครื่องลูกเยอะไหม ถ้าเครื่องลูกไม่เกิน 100 เครื่องใช้ค่านี้แหละครับ แต่ถ้า >100 แนะนำให้ขยาย IP Class เป็น Class A เลยครับ

6.ยังไม่ได้ลง fix รึเปล่าครับผมและหลายๆคน แอดได้ปกตินะครับ (Ubuntu64bit+fix1.2b)

ตอบข้อ 4. ง่าย ๆครับคุณก็ทำบัตรออกแบบตามใจชอบเลยครับ แล้วก็ใส่ข้อความบนบัตรเลยครับ ราคา บัตรแบบไหน กี่วัน หมดอายุวันไหน ตามสบายเลยครับแค่เว้นช่อง user pass แค่นี้พอ .... นึกภาพออกมั้ยครับ

kapomzaa
31-07-2012, 22:27
1. ท่านได้ลง fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz หรือยังครับ
2. ท่านใช้ ubuntu 64bit หรือเปล่าครับ ผมลงตามข้างล่างเลยครับ

4.โห ยากหน่อยครับ เพราะมันไม่ใช่ PHP แบบชาวๆบ้าน แต่เป็น PHP Framework (CodeIgniter) ซึ่งการพัฒนาจะเป้นรูปแบบ MVC ถ้าเว็บโปรแกรมเมอร์ใหม่ๆน่าจะได้เรียนตัวนี้แล้วแก้ได้ดีกว่าคนที่นั่งศึกษาใหม่ครับ ไม่เป็นไรครับถามดูนึกว่าง่าย เดี๋ยวพิมพ์ลงไปเลย

6.ยังไม่ได้ลง fix รึเปล่าครับผมและหลายๆคน แอดได้ปกตินะครับ (Ubuntu64bit+fix1.2b) ผมลงตามด้านล่างครับไม่รู้ใช่ไหม

ตอบข้อ 4. ง่าย ๆครับคุณก็ทำบัตรออกแบบตามใจชอบเลยครับ แล้วก็ใส่ข้อความบนบัตรเลยครับ ราคา บัตรแบบไหน กี่วัน หมดอายุวันไหน ตามสบายเลยครับแค่เว้นช่อง user pass แค่นี้พอ .... นึกภาพออกมั้ยครับ OK ครับ ตอนแรกผมไม่เห็นที่ให้พิมพ์เพิ่มได้ครับผม

ผมลงตามนี้ครับตามลำดับลงทับไปเรือยๆ
1. nostauthen.iso ลงตัวนี้ที่แตกมาจาก 4 พาทไม่รู้ว่า 64 บิตไหมเสร็จ
2. NostAuthen1.2b_amd64.tar.gz ลงตัวนี้ต่อทับไปเลย
3.210754_update_and_fixd.tar.gz ตามมาด้วยตัวนี้ครับ โดยใช้คำสั่ง tar -zxvf 210754_update_and_fixd.tar.gz และตามด้วย sudo ./update.sh ,มันก็บอกว่าเสร็จนะไม่มี เออเร่อ
4.fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz ตามด้วยตัวนี้อีกน่าจะล่าสุดแล้ว โดยใช้คำสั่ง tar -zxvf fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz แล้วเข้าโฟลเดอ์ fix โดยใช้คำสั่ง cd fix และอัพเดทต่อด้วย sudo ./fix มันก็ขึ้นให้เลือ OS ผมใช้ Ubunu ก็พิมพ์ 1 และ Enter มันก็ขึ้นอัพเดทสมบูรณ์ไม่มีเออเร่อครับ
พอลง 2 ตัวนี้ รีบูต Server เสร็จ ไม่รู้ว่าลงเยอะไปเปล่า หรือว่าต้องลงแค่ NostAuthen1.2b_amd64.tar.gz แล้วตามด้วย fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz 2 ตัวพอ

soravit
31-07-2012, 22:43
ชัดเจนครับ

ท่านเกือบทำถุกแล้วแต่ผิดนิดนึง คงจะไม่เข้าใจนิดหน่อย คือ NostAuthen1.2b_amd64 คือไฟล์ี่ที่ติดตั้ง "หลังจากลง OS Ubuntu 10.0.43 LTS" ไม่ได้ติดตั้งทับ nostauthen.iso ครับ แยกส่วนกันๆๆๆ

เดี๋ยวผมจับคู่ให้ครับ คือมันก็ผิดหมดแหละครับเพราะไม่มีใครมาชี้เป้า ผมเคยใช้เป้าแล้วรอบนึงแต่กระทู้มันก็ดันตกลงไปก็เลย "ไม่มีใครอ่าน" ทำให้ "เข้าใจผิด" เยอะครับ

ถ้าจะลง nostauthen.iso
nostauthen.iso >>> 210754_update_and_fix.... >> จบ

ถ้าจะลง Ubuntu64Bit (ท่านต้องทำตามขั้นตอนนี้)
*Ubuntuamd64 10.0.43LTS.iso >>> NostAuthen1.2b_amd64.. >>>*fix1.2b_update >>> *แก้ไข firewall.sh (มีวิธีบอกในมู้นี้แหละ) >>> *แก้ไข dns (ถ้าคิดว่ามันช้ามากๆ) >>> แก้ไขวันเก็บ LOG (ไม่ทำก็ได้) >>> จบ

ของท่านคือเอาทุกอย่างมาบดผสมกันก็เลย Error เหมือนในภาพครับ น่าจะกระจ่างแล้วเน้ออ ลายเซ็นท่าน Ruta เป้นประโยชน์มากๆครับหาทุกอย่างได้จากในนั้น ^^
วิธีลง ubuntu ผมเคยโพสไว้ แล้วมีผิดอยู่นิสสสสนึง -*- ครับลองอ่านย้อนหลังไป 10-20 หน้าก็จะเจอชืื่อผม และคำขอโทษ

dextorr
01-08-2012, 00:02
ประวัติการเข้าเว็บ ไม่update ซะงั้น เป็นไรไม่รู้งงครับ อยู่ๆก้อเป็น ท่านผู้รู้ช่วยบอกที่ครับ

lovehit
01-08-2012, 08:55
ประวัติการเข้าเว็บ ไม่update ซะงั้น เป็นไรไม่รู้งงครับ อยู่ๆก้อเป็น ท่านผู้รู้ช่วยบอกที่ครับ

แก้ไฟล์ psql.pl ให้เก็บกี่วันรึยังครับ /usr/local/bin/hotspot/psql.pl

แก้ บรรทัด 25 แบบนี้ก็ได้ ให้ลบ log ที่อายุเกิน 90 วัน
my $acclog = "DELETE FROM traffic WHERE (date < date_sub(now(),interval 90 day))";

one_kk2006
01-08-2012, 09:03
ผมลงตามข้างล่างเลยครับ

ผมลงตามนี้ครับตามลำดับลงทับไปเรือยๆ
1. nostauthen.iso ลงตัวนี้ที่แตกมาจาก 4 พาทไม่รู้ว่า 64 บิตไหมเสร็จ
2. NostAuthen1.2b_amd64.tar.gz ลงตัวนี้ต่อทับไปเลย
3.210754_update_and_fixd.tar.gz ตามมาด้วยตัวนี้ครับ โดยใช้คำสั่ง tar -zxvf 210754_update_and_fixd.tar.gz และตามด้วย sudo ./update.sh ,มันก็บอกว่าเสร็จนะไม่มี เออเร่อ
4.fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz ตามด้วยตัวนี้อีกน่าจะล่าสุดแล้ว โดยใช้คำสั่ง tar -zxvf fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz แล้วเข้าโฟลเดอ์ fix โดยใช้คำสั่ง cd fix และอัพเดทต่อด้วย sudo ./fix มันก็ขึ้นให้เลือ OS ผมใช้ Ubunu ก็พิมพ์ 1 และ Enter มันก็ขึ้นอัพเดทสมบูรณ์ไม่มีเออเร่อครับ
พอลง 2 ตัวนี้ รีบูต Server เสร็จ ไม่รู้ว่าลงเยอะไปเปล่า หรือว่าต้องลงแค่ NostAuthen1.2b_amd64.tar.gz แล้วตามด้วย fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz 2 ตัวพอ

เฮอ ๆ ..... ดีน่ะดีบอกขั้นตอนการทำมาด้วย กระจ่างเลย ก็อย่างที่ท่าน soravit บอกละครับ มันจะมีอยู่ 2 เวอร์ชั่น ถ้าหน้าแรกคือเวอร์ชั่นแรกใช้กับ Ubuntu desktop ครับ แต่เวอร์ชั่นที่หลายๆคนใช้อยู่ตอนนี้เป็น Ubuntu server 64bit ลองหาดูอยู่หน้าไหนจำไม่ได้ละ หรอ ง่ายๆก็หาชื่อท่าน Ruta เขาทำลิ้งค์ให้โหลดง่ายๆเลยครับ

kapomzaa
01-08-2012, 09:14
เฮอ ๆ ..... ดีน่ะดีบอกขั้นตอนการทำมาด้วย กระจ่างเลย ก็อย่างที่ท่าน soravit บอกละครับ มันจะมีอยู่ 2 เวอร์ชั่น ถ้าหน้าแรกคือเวอร์ชั่นแรกใช้กับ Ubuntu desktop ครับ แต่เวอร์ชั่นที่หลายๆคนใช้อยู่ตอนนี้เป็น Ubuntu server 64bit ลองหาดูอยู่หน้าไหนจำไม่ได้ละ หรอ ง่ายๆก็หาชื่อท่าน Ruta เขาทำลิ้งค์ให้โหลดง่ายๆเลยครับ

ขอบคุณครับเดี๋ยวลอง ลงดูใหม่แต่ต้น ผมก็นึกว่ามันอัพเดทเพิ่มเรื่อยๆๆ ผมก็ลงเอา ลงเอา 55555

อ้อ ตอนนี้ผมโหลด ubuntu-10.04.4-desktop-amd64.iso กับ ubuntu-10.04.4-server-amd64.iso มา 2 ตัวจากในนี้ http://releases.ubuntu.com/lucid/

>> NostAuthen1.2b_amd64.. >>>*fix1.2b_update >>> *แก้ไข firewall.sh (มีวิธีบอกในมู้นี้แหละ) >>> *แก้ไข dns (ถ้าคิดว่ามันช้ามากๆ) >>> แก้ไขวันเก็บ LOG (ไม่ทำก็ได้) >>> จบ
อันนี้ใช้กับแบบเดสทอปได้ไหมครับ ubuntu-10.04.4-desktop-amd64.iso ตัวนี้ ( คือไม่ค่อยถนัดอะครับ)

soravit
01-08-2012, 11:51
server เท่านั้นครับ ลงเสร็จไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมมีแต่หน้าจอดำๆ พวกวงการนี้ก็แบบนี้แหละครับ ลงเสร็จปล่อยไหลยาว จอ เม้า คีบอร์ดไม่ต้องเสียบ มีปัญหา remote เข้าไป

kapomzaa
01-08-2012, 14:06
server เท่านั้นครับ ลงเสร็จไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมมีแต่หน้าจอดำๆ พวกวงการนี้ก็แบบนี้แหละครับ ลงเสร็จปล่อยไหลยาว จอ เม้า คีบอร์ดไม่ต้องเสียบ มีปัญหา remote เข้าไป

โอเคครับ เดี๋ยวไปงมดูก่อน

kapomzaa
02-08-2012, 10:29
ubuntu-10.04.4-server-amd64.iso >> NostAuthen1.2b_amd64.. >>>*fix1.2b_update >>> *แก้ไข firewall.sh (มีวิธีบอกในมู้นี้แหละ) >>> *แก้ไข dns (ถ้าคิดว่ามันช้ามากๆ) >>> แก้ไขวันเก็บ LOG (ไม่ทำก็ได้) >>> จบ

1. หลังจากไปงมแมา ทั้งคืนป่านนี้ยังไม่ได้นอน ......แก้ไข firewall.sh (มีวิธีบอกในมู้นี้แหละ) แก้ยังไงครับ หาไม่เจอเท่าที่อ่านดู บางลิ้งที่ให้ใว้ ก็ไม่มีแล้ว
ใช่อันนี้ไหม

# nano /etc/chilli/firewall.sh
แล้วเพิ่มเข้าไป ดังนี้
#Block Port 3128 WAN Ethernet
$IPTABLES -A INPUT -i $HS_WANIF -p tcp --dport 3128 -j DROP
............................
จากนั้นสั่งให้ firewall รับค่าใหม่โดย
Code
# sh /etc/chilli/firewall.sh

2. พิมพ์ http://192.168.123.1/phpmyadmin เข้าไม่ได้ครับ ขึ้นว่า Not Found The requested URL /phpmyadmin was not found on this server. Apache/2.2.14 (Ubuntu) Server at 192.168.123.1 Port 80
3. เข้าหน้าจัดการ https://192.168.123.1/admin user กับพาสไรครับ ใส่ admin 123456 เข้าไม่ได้

kapomzaa
02-08-2012, 11:11
อ้อ นิดนึงครับ ฝากถึงคนที่เข้ามาใหม่หรือไม่เป็น Linux เลยอย่างผมแต่อยากลองใช้
ให้อ่านให้หมด แต่อย่าทำตามขั้นตอนทั้งหมด นะครับ มันมี 2 แบบ แบบแรกเริ่มของกระทู้นี้เลยคือแบบ Destop จะอยู๋ช่วงหน้าแรกๆ ขั้นตอน หรือไฟล์ต่างๆ ไม่เหมือนกัน แม้ หน่าที่จะเข้าไปจัดการ หรือหน้า phpmyadmin รหัสผ่านต่างๆ ไม่เหมือนกัน
แบบ ล่าสุด จะเป็นแบบ Server เลยใช้กับตัวนี้ ubuntu-10.04.4-server-amd64.iso อันนี้ที่คุยกันอยู่ช่วง หน้าท้ายๆ ของกระทู้ ก็จะเข้าหน้าจัดการและ ระหัส ก็คนละอย่าง

ปัญหาก็คือ ถ้าไปไล่อ่านตั้งแต่หน้าแรก แล้วทำตามขั้นตอนนั้นมาเรือๆ มันจะใช้ไม่ได้เลย มั่วกันไปหมด เพราะช่วงแรก เป็นขั้นตอนหรือวิธีของทางเดสท็อป แต่ตัวล่าสุดที่กระทู้แนะนำคือ แบบ server ซึ่งมันอัพเดทล่าสุดแก้ไข แล้ว เสถียรกว่า
ดังนั้น งมกันเอาเองครับอ่านไปแยก เอาเองว่าอันไหนเป็นอันไหน 555555 มึนตึบ แล้วลิ้งที่แปะใว้ให้ในหน้าต่างๆ บางอันมันไม่มีแล้วครับเข้าไม่ได้ รูปก็หาน มันจะลิงค์ไป ตรงนี้หมด http://www.linuxthai.org/forum.php

ถ้าใครพอจะมีเวลาพอจะทำ ขั้นตอนหรือคำสั่งในการลง สำหรับ แบบ server จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
เพราะตอนนี้เห็นมีแต่แบบเดสท็อบที่มี คู่มือในหน้าแรกครับผม

soravit
02-08-2012, 12:30
1. หลังจากไปงมแมา ทั้งคืนป่านนี้ยังไม่ได้นอน ......แก้ไข firewall.sh (มีวิธีบอกในมู้นี้แหละ) แก้ยังไงครับ หาไม่เจอเท่าที่อ่านดู บางลิ้งที่ให้ใว้ ก็ไม่มีแล้ว

2. พิมพ์ http://192.168.123.1/phpmyadmin เข้าไม่ได้ครับ ขึ้นว่า Not Found The requested URL /phpmyadmin was not found on this server. Apache/2.2.14 (Ubuntu) Server at 192.168.123.1 Port 80
3. เข้าหน้าจัดการ https://192.168.123.1/admin user กับพาสไรครับ ใส่ admin 123456 เข้าไม่ได้

ประเด็นคือผมสรุปไว้หลายรอบแล้ว แต่ผม ไม่ได้โพสกระทู้ไว้หน้าแรก ทำให้ผมแก้ไขเอาลิ้งสำคัญๆมาไว้ไม่ได้ + เจ้าของกระทู้ไม่ค่อยว่าง
จะบอกว่ามีอะไรมากกว่าที่ท่านได้ถูกอีกเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆ

-แก้ไข Firewall คือแก้ไข TC Classครับ ถามท่าน Ruta ได้เลย
-phpmyadmin พิมพ์ apt-get install phpmyadmin -y กด enter ไปเรื่อยๆ
-หน้าจัดการจะมีให้สมัคร username ครับ ซึ่งไม่ใช่ admin 123456 เราต้องสมัครเอง แล้วต้องปิดระบสมัครด้วย จะมีคำสั่ง sed .....

ขาดตกปบกพร่องอะไรลองถาม ถ้าผมนึกได้ก็จะตอบครับ

one_kk2006
02-08-2012, 16:52

อย่าพึ่งมึน พยายามต่อไป เกือบสำเหร็จละ

สำหรับ Ubuntu server ต้องติดตั้งเองทั้งหมดครับ

phpmyadmin , phpsysinfo ,lightsquid ประมาณนี้อ่ะครับ

kapomzaa
02-08-2012, 21:13
ตอนนี้ลงเสร็จแล้วครับ อัพเดทฟิกล่าสุดเรียบร้อ

ตอนนี้ปัฯหาตอน cilen logout พิมพ์ http://logout ก็ไม่ออกหมุนติ้วๆๆๆๆๆ (ตอนที่ผมลงทับกันไปมั่วๆนะ มันพิมพ์ http://logout แล้วออกได้นะ แต่ ตัวนี้ไม่ออกแฮะ)

dextorr
02-08-2012, 22:31
สถิติการใช้งาน-ประวัติการเข้าเว็บ ทำไงมันก็ไม่แสดง ในฐานข้อมูลก็มีข้อมูลอยู่ ทำตามที่หลายท่านบอกก็ไม่ได้ นี่พึ่งลงเสร็จทดลองใช้ก้อปกติดีมี่ประวัตินี่ละครับไม่แสดง ขอผู้รู้ตอบอีกที หาทั้งบอร์ดละไม่รู้อยู่หน้าไหนมันเยอะมึน มีผู้รู้เอามารวมไว้หน้าเดียวกันก็ดีครับ ....ขอบคุณครับ

lovehit
02-08-2012, 23:09
สถิติการใช้งาน-ประวัติการเข้าเว็บ ทำไงมันก็ไม่แสดง ในฐานข้อมูลก็มีข้อมูลอยู่ ทำตามที่หลายท่านบอกก็ไม่ได้ นี่พึ่งลงเสร็จทดลองใช้ก้อปกติดีมี่ประวัตินี่ละครับไม่แสดง ขอผู้รู้ตอบอีกที หาทั้งบอร์ดละไม่รู้อยู่หน้าไหนมันเยอะมึน มีผู้รู้เอามารวมไว้หน้าเดียวกันก็ดีครับ ....ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมก็ประสบปัญหานี้อยู่เหมือนกัน ไม่รู้จะแก้ไง ผ่านไปประมาณหนึ่งอาทิตย์ไม่รู้สถิติหายไปไหน
สิ่งที่ผมทำไปแล้วคือ
- ผมกำหนดที่ หน้้าจัดการ ตรง AP ใส่ MAC eth1
- กำหนด psql.pl ให้เป็น 90 วัน
- ปิดการเก็บ log ได้แก่ syslog , cron.log , kern.log
ไม่รู้ว่าทำไมมันไม่โชว์ แต่ไปดูฐานยังมีอยู่

soravit
03-08-2012, 01:27
หน้าสถิติจะโชว์ตลอด (ตลอดที่มัน Fetch ข้อมูลขึ้นมาแสดงไหว)

ที่ผมดูได้ล่าสุดน่าจะประมาณ 6000 record ถ้ามากกว้่านั้นระบบจะตัดออกเลย ( fetch ข้อมูลออกมาเป้นแสนๆ record เครื่องมันจะไหวเหรอ) คนเขียนโปรแกรมเขาเขียนไว้ครับว่า ข้อมูลทุกอย่างต้อง Fetch ขึ้นมาเก้บไว้ใน JSON แล้วถึงค่อยเอา Jquery เป็นตัวซอยหน้า 1,2,3,... อีกที ปัญหามันเกิดเมื่อข้อมูลมันมากกว่า 6000 record ทำให้เวลามันดึงข้อมูลออกมา ช้าขึ้นจนเกิด "TimeOut"

ซึ่งปัญหานี้ผมว่ามันไม่ใหญ่หลวงอะไร มันเป้นแค่ช่องทาง "เพิ่มความสะดวก" ในการดู Log เท่านั้น ถ้า Log มันเก็บใน Database ซักอย่างถ้าเป้นผม ผมทำอะไรก็ได้อยู่แล้วอยากจะดูข้อมูลก็เข้า phpMyAdmin > traffic แล้ว SELECT ... WHERE Username='' คนนั้นออกมาก็ได้แล้วครับ ไม่ต้องง้อโปรแกรม minihotspot

ปัญหานี้อยู่ที่ "คนพัฒนาโปรแกรมทั้งหมด" ครับ ผมก็พอตอบที่พอรู้บางเรื่อง..

ผมเตือนอีกอย่าง ถ้าทำแบบนี้บ่อยๆหรือ F5 ย้ำๆ อย่าคิดไปเองว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นนะ แท้ที่จริงเมื่อคุณ F5 หรือคลิกเข้าไปหลายๆครั้ง Server มันจะรับคำสั่งแล้วทำงานทุกครั้ง และเมื่อ F5 หรือย้ำบ่อยๆมันก็จะเก้บเป้น slow_query พอเก็บไปมากๆ ทำให้มันคำนวนตามไม่ทัน ผลปรากฏคือ "Database ล่ม"

ที่ผมเตือนเพราะผมเจอมากับตัวครับเมื่อก่อนผมก็ไม่รู้แหละครับ พอให้คนไปคลิกย้ำๆ ว่าทำไมมันไม่ขึ้นสถิติ พอได้สักพักคนบ่นเลยว่าเน็ตล่ม เช็คดู MySQL กลับบ้านเก่าเสียแล้ว

ปกติ MySQL เขาไม่ให้เก็บข้อมูลเกิน 1,000,000 record ครับเก้บมากๆทำให้ Database Fetch ข้อมูลออกมาช้าและมีความเสี่ยงในการล่มสูง

ซึ่งโปรแกรม Minihotspot ผมทำยอดได้ 20,000,000 record ภายใน 3 เดือนเรียบร้อย ใช้พื้นที่ Harddisk 7GB ถือว่า OverLoad สำหรับ MySQL แล้วแต่มันก็ยังใช้ได้ผมก็เลยปล่อยให้มันไหลไปเรื่อยๆล่มก็ restart มันก็ทำงานต่อได้อีก ความรู้ผมมีแค่นี้แหละครับทำเท่าที่ได้

soravit
03-08-2012, 01:31
ตอนนี้ลงเสร็จแล้วครับ อัพเดทฟิกล่าสุดเรียบร้อ

ตอนนี้ปัฯหาตอน cilen logout พิมพ์ http://logout ก็ไม่ออกหมุนติ้วๆๆๆๆๆ (ตอนที่ผมลงทับกันไปมั่วๆนะ มันพิมพ์ http://logout แล้วออกได้นะ แต่ ตัวนี้ไม่ออกแฮะ)

http://ไอพีserver:3990/logout

Namlai6
03-08-2012, 01:49
Mini hotspot สาย ClearOS ขอเสียงหน่อย ^^"

เห็นมีแต่ Ubutu อิอิ

kapomzaa
03-08-2012, 09:32
http://ไอพีserver:3990/logout

ได้แล้วครับผม กราบขอบพระคุณอย่างสูงเลย เดี๋ยวขอไปศึกษาให้ละเอียดก่อนครับ เบื้องต้นโอเคละครับ

แล้วที่เขาขายกันเป็นหมื่นมันต่างกับตัวนี้ยังไง ผมว่าตัวนี้ ก็สุดยอดแล้วนะครับ สังคมแห่งการแบ่งปัญจริงๆๆ

ลายเซ็นท่านเป็นประโยชน์มากครับ กระจ่างเลย

soravit
03-08-2012, 11:19
ได้แล้วครับผม กราบขอบพระคุณอย่างสูงเลย เดี๋ยวขอไปศึกษาให้ละเอียดก่อนครับ เบื้องต้นโอเคละครับ

แล้วที่เขาขายกันเป็นหมื่นมันต่างกับตัวนี้ยังไง ผมว่าตัวนี้ ก็สุดยอดแล้วนะครับ สังคมแห่งการแบ่งปัญจริงๆๆ

ลายเซ็นท่านเป็นประโยชน์มากครับ กระจ่างเลย

ตัวเป็นหมื่นนะ ./install เลิกแล้วเลิกกัน

แต่ตัวนี้กว่าจะสำเร็จมันคุ้มกับความเหนื่อยจริงๆ

Ruta
03-08-2012, 11:30
สำหรับสาย โรเกีย หรือ สายรุกหนักรับคนเยอะ แบบ log ดิบ ๆ HDD เก่า ๆ spec ไม่เิลิศหรู HDD ไม่ได้ทำ Raid

เทคนิคแรก ปิด log เอาแต่ จำเป็น
เทคนิคที่สอง ปิด mysar แต่ก็ต้องแลกกับไม่มีประวัติใน MysQL แต่ก็ได้ความลื่นของระบบมารองรับคนเยอะ ๆ ได้สบาย
เทคนิคที่สองนี้จะปิดก็เข้าไป

#crontab -e

แล้วใส่ เครื่องหมาย ชาร์ฟ (#) หน้า

#* * * * * /usr/local/bin/hotspot/mysar/bin/mysar-importer.php

เสร็จแล้วก็ save แล้วตามด้วย

service cron restart

แค่นี้ก็ลื่นรับคนได้เกิน 50 ใน Server ธรรมดาแล้วครับ

soravit
03-08-2012, 12:11
สำหรับสาย โรเกีย หรือ สายรุกหนักรับคนเยอะ แบบ log ดิบ ๆ HDD เก่า ๆ spec ไม่เิลิศหรู HDD ไม่ได้ทำ Raid

เทคนิคแรก ปิด log เอาแต่ จำเป็น
เทคนิคที่สอง ปิด mysar แต่ก็ต้องแลกกับไม่มีประวัติใน MysQL แต่ก็ได้ความลื่นของระบบมารองรับคนเยอะ ๆ ได้สบาย
เทคนิคที่สองนี้จะปิดก็เข้าไป

#crontab -e

แล้วใส่ เครื่องหมาย ชาร์ฟ (#) หน้า

#* * * * * /usr/local/bin/hotspot/mysar/bin/mysar-importer.php

เสร็จแล้วก็ save แล้วตามด้วย

service cron restart

แค่นี้ก็ลื่นรับคนได้เกิน 50 ใน Server ธรรมดาแล้วครับ

ผมลองทดลองแก้เรื่องนี้อยุ่นะครับ แก้เป็น 30 * * * * ....mysar แต่ปรากฏว่าเวลา reboot เครื่องใหม่มันก็กลายเป็น * * * * * ....mysar อีก -*-

เพราะว่าเวลา chilli start จะมีคำสั่งเขียน crontab ใหม่หมด (ท่าน Guitar ทำไว้) ใน etc/init.d/chilli ครับถ้าอยากจะแก้ให้มันถาวรก็ต้องแก้ตามที่ผมบอกครับ

แต่ถ้า #* * * * * อันนี้คือปิดถาวรเลยตั้งแต่ service cron restart เป็นต้นไป ปิดเจ้านี่แล้วรู้สึกเครื่องตัวเองเบามาก ^^

ปิดเจ้านี่ไม่พอนะครับต้องปิด LOG Warning Kernel ด้วยครับ เบาหวิว*2

ว่างๆผมจะเอา Script ท่าน Guitar (Ubuntu64bit) มาปรับปรุงใหม่ทั้งหมดให้ครับแล้วเป้น ./install.sh ไฟล์เดียวเลยไม่ต้อง fix 1 , fix2 ,... วุ่นวายอีกแล้ว สงสารมือใหม่จริงๆ กว่าผมจะวิ่งตามพวกท่านตอนเล่นใหม่ๆทันก็เหนื่อยเอาการ

Ruta
03-08-2012, 13:49
จัดเลยท่าน soravit

เอาใจช่วยเลยครับ

root_x
03-08-2012, 17:10
พี่ครับ authenตัวนี้ ถ้าผมอยากตั้งหน้าให้มัน รีไดเร็ค ตั้งตรงไหนครับ

Davinci
03-08-2012, 19:02
ว่างๆผมจะเอา Script ท่าน Guitar (Ubuntu64bit) มาปรับปรุงใหม่ทั้งหมดให้ครับแล้วเป้น ./install.sh ไฟล์เดียวเลยไม่ต้อง fix 1 , fix2 ,... วุ่นวายอีกแล้ว สงสารมือใหม่จริงๆ กว่าผมจะวิ่งตามพวกท่านตอนเล่นใหม่ๆทันก็เหนื่อยเอาการ

เป็นเรื่องที่ดีครับ หนับหนุน

soravit
03-08-2012, 20:40
พี่ครับ authenตัวนี้ ถ้าผมอยากตั้งหน้าให้มัน รีไดเร็ค ตั้งตรงไหนครับ

อยู่ที่ Add/Edit Group ครับ ถ้าเว้นว่างไว้คือมันจะ Redirect ไปเว็บที่เราต้องการจะเข้าก่อนขึ้นหน้า login แต่ถ้ากรอก http://www.google.com มันก็จะ Redirect ไป Google ครับ

desolate
03-08-2012, 20:45
เป็นเรื่องที่ดีครับ หนับหนุน

ติดตรงไหนมาช่วยปรึกษากันครับ ช่วงนี้ผมติดเรื่องเรียนยุ่งมากๆ ไม่ได้พัฒนาอะไรออกมาเป็นชิ้นเป็นอันเลย ผมขออนุญาติแนะนำนะครับก่อนเริ่มลงมือทำควรหาจุดที่ต้องปรับปรุงเขียนออกมาเป็นข้อๆก่อน แล้วค่อยลงมือเขียนโค้ดครับ งานจะเสร็จไวขึ้นเยอะเลยครับ^^

soravit
03-08-2012, 21:02
มีเวอร์ชันใหม่แล้วครับ Ubuntu 12.04.2 LTS server amd64

http://www.linuxthai.org/showthread.php?21261-%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%B5-Mini-hotspot-%E0%B8%81%E0%B8%B6%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B-%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%A2&p=222055&viewfull=1#post222055

desolate
03-08-2012, 22:19
เท่าที่ผมคิดได้นะ
1. เรื่องตัว fix
2. layer 7 ใหม่ทั้ง 2ตัว ต้องไปเขียนในตัวแปรไฟล์ install.sh
3. ปิด log warnning ใน l7kernel
4. firewall ติดตรง tc download ได้ไม่เกิน 8 เมก

ผมคิดได้ประมาณนี้ครับ

one_kk2006
03-08-2012, 22:25
ผมได้ทำการรวบรวม fix,patch สำคัญๆและแก้ไขปัญหาฮิตๆหลายๆอย่างเป็นก้อนเดียว และทำคู่มือการติดตั้งใหม่ขึ้นมาเพื่อให้สมาชิกได้นำไปติดตั้งได้สะดวกมากขึ้นดังนี้

------------------------------------------

วันที่ 3/8/2555

- แก้ไข Script ติดตั้งโปรแกรม minihotspot version ubuntu_amd64bit (64bit) ใหม่และเปลี่ยนชื่อไฟล์เป้น NostAuthen1.2b_soravit_ubuntu64bit.zip ติดตั้งไฟล์เดียวจบ
- จัดทำคู่มือ WORD2007 minihotspot version ubuntu_amd64bit (64bit) , minihotspot version ubuntu_amd64bit PPPOE SERVER , อื่นๆ...

คู่มือนี้ จะมีวิธีการติดตั้ง Minihotspot PPPoE Server Edition รวมอยู่กับ Version ปกติด้วยนะครับเผื่อใครต้องการจะทำ เน้นอ่านให้เข้าใจแล้วปฎิบัติทีหลัง

ขอความร่วมมืออีกอย่างครับ ตอนนี้ผมได้อนุเคราะห์ Hosting ชั่วคราวจาก รร ที่ผมไปทำระบบให้ (minihotspot) ขอพื้นที่ชั่วคราวไว้ ซึ่งถ้าสมาชิกท่านใดดาวโหลดไปแล้วก็ให้ทำ Mirror ไปด้วยนะครับ เพราะอนาคตผมจะลบไฟล์บน Hosting นี้ทิ้ง

Download ไฟล์ โปรแกรม Minihotspot1.2b Version ปกติชาวบ้านหรือทั่วๆไปใช้กัน
**ยังแก้ไข script ไม่เสร็จ

Download Minihotspot1.3b PPPoE Server Edition ชาวบ้านไม่นิยมใช้ สำหรับคนที่ต้องการทำ PPPoE จริงๆ
http://computer.bj.ac.th/soravit/NostAuthen1.3b_Ubuntu-PPPoE_x86-64.tar.gz

Download คู่มือ แก้ไขล่าสุด 3/8/2555
**ยังแก้ไข script ไม่เสร็จ

----------------------------------------

ถึงเวลาปฏิวัติ mini hotspot ครั้งใหญ่อีกรอบ สุดยอดจริงครับ ผมติดตามมาตั้งแต่วันแรกที่ mini คลอดออกมา ไม่ผิดหวังจริง ๆครับ

บอกตรง ๆ เครื่องของผมเปิดทิ้งยาวเลยครับ ชักจะลืมแล้วว่าทำไรไปบ้าง ฮ่า ๆ ๆ นิ่งจริง ๆ

ของท่าน soravit ออกมาเมื่อไหร่ เด๋วไปแปะหน้าแรกให้ครับ......

one_kk2006
03-08-2012, 22:28
เท่าที่ผมคิดได้นะ
1. เรื่องตัว fix
2. layer 7 ใหม่ทั้ง 2ตัว ต้องไปเขียนในตัวแปรไฟล์ install.sh
3. ปิด log warnning ใน l7kernel
4. firewall ติดตรง tc download ได้ไม่เกิน 8 เมก

ผมคิดได้ประมาณนี้ครับ

ฮ่า ๆ เห็นมั้ยบอกแล้วว่ามันนิ่ง ดูดิท่านเซียนเองยังลืมเลยว่าทำไรไปบ้าง .... จริงมั้ย

desolate
03-08-2012, 22:39
แล้วก็อีกอย่างรวมแยกเนต แยกเกมส์เข้าไป แฮะๆ

soravit
03-08-2012, 22:56
อยากจะรวบรวม สำหรับมือใหม่ให้ครับ ผมก็เลยตัดบางอย่างออกบางส่วนเพื่อให้ระบบทำงานเบากว่าเดิม

soravit
03-08-2012, 23:01
ตอนนี้เจอปัญหาอยู๋ครับไม่สามารถนำยำรวมเป็นไฟล์เดียวได้ ลงแล้ว ไม่มี service chilli ก็เลยจะทำแยกไฟล์แล้วกัน เหมือนว่าเราไปแก้ไข ต้นฉบับไม่ได้เลย (ร้องไห้เลย) ผมก็จะสร้างอีกไฟล์เอาไว้เก้บ การตั้งค่าอย่างเดียว แล้วให้เอาไป ทับของเก่าประมาณนี้

กำลังทดสอบ + แก้ไขคู่มืออยู่ถ้าทันก็จะปล่อยคืนนี้

Layer7 ตัดออกสำหรับมือใหม่แล้วกัน ส่วน tc class ผมก็ขอตัดออกเช่นกัน เพราะดูแล้วไม่มีผลเท่าไร ไม่ใช้ layer7 ก็ block bit ได้เหมือนเดิม

skylockerz
03-08-2012, 23:02
Mini hotspot สาย ClearOS ขอเสียงหน่อย ^^"

เห็นมีแต่ Ubutu อิอิ
ผมเองก็ใช้ ClerarOS เหมือนกันไม่มีเครื่องให้ลง ubutu 64 bit

ตอนนี้เจอปัญหาอยู๋ครับไม่สามารถนำยำรวมเป็นไฟล์เดียวได้ ลงแล้ว ไม่มี service chilli ก็เลยจะทำแยกไฟล์แล้วกัน เหมือนว่าเราไปแก้ไข ต้นฉบับไม่ได้เลย (ร้องไห้เลย) ผมก็จะสร้างอีกไฟล์เอาไว้เก้บ การตั้งค่าอย่างเดียว แล้วให้เอาไป ทับของเก่าประมาณนี้

กำลังทดสอบ + แก้ไขคู่มืออยู่ถ้าทันก็จะปล่อยคืนนี้
จะรอครับท่าน soravit เอาใจช่วยครับ สำหรับคนมีน้ำใจอย่างท่าน

lovehit
03-08-2012, 23:05
หน้าสถิติจะโชว์ตลอด (ตลอดที่มัน Fetch ข้อมูลขึ้นมาแสดงไหว)

ที่ผมดูได้ล่าสุดน่าจะประมาณ 6000 record ถ้ามากกว้่านั้นระบบจะตัดออกเลย ( fetch ข้อมูลออกมาเป้นแสนๆ record เครื่องมันจะไหวเหรอ) คนเขียนโปรแกรมเขาเขียนไว้ครับว่า ข้อมูลทุกอย่างต้อง Fetch ขึ้นมาเก้บไว้ใน JSON แล้วถึงค่อยเอา Jquery เป็นตัวซอยหน้า 1,2,3,... อีกที ปัญหามันเกิดเมื่อข้อมูลมันมากกว่า 6000 record ทำให้เวลามันดึงข้อมูลออกมา ช้าขึ้นจนเกิด "TimeOut"

ซึ่งปัญหานี้ผมว่ามันไม่ใหญ่หลวงอะไร มันเป้นแค่ช่องทาง "เพิ่มความสะดวก" ในการดู Log เท่านั้น ถ้า Log มันเก็บใน Database ซักอย่างถ้าเป้นผม ผมทำอะไรก็ได้อยู่แล้วอยากจะดูข้อมูลก็เข้า phpMyAdmin > traffic แล้ว SELECT ... WHERE Username='' คนนั้นออกมาก็ได้แล้วครับ ไม่ต้องง้อโปรแกรม minihotspot

ปัญหานี้อยู่ที่ "คนพัฒนาโปรแกรมทั้งหมด" ครับ ผมก็พอตอบที่พอรู้บางเรื่อง..

ผมเตือนอีกอย่าง ถ้าทำแบบนี้บ่อยๆหรือ F5 ย้ำๆ อย่าคิดไปเองว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นนะ แท้ที่จริงเมื่อคุณ F5 หรือคลิกเข้าไปหลายๆครั้ง Server มันจะรับคำสั่งแล้วทำงานทุกครั้ง และเมื่อ F5 หรือย้ำบ่อยๆมันก็จะเก้บเป้น slow_query พอเก็บไปมากๆ ทำให้มันคำนวนตามไม่ทัน ผลปรากฏคือ "Database ล่ม"

ที่ผมเตือนเพราะผมเจอมากับตัวครับเมื่อก่อนผมก็ไม่รู้แหละครับ พอให้คนไปคลิกย้ำๆ ว่าทำไมมันไม่ขึ้นสถิติ พอได้สักพักคนบ่นเลยว่าเน็ตล่ม เช็คดู MySQL กลับบ้านเก่าเสียแล้ว

ปกติ MySQL เขาไม่ให้เก็บข้อมูลเกิน 1,000,000 record ครับเก้บมากๆทำให้ Database Fetch ข้อมูลออกมาช้าและมีความเสี่ยงในการล่มสูง

ซึ่งโปรแกรม Minihotspot ผมทำยอดได้ 20,000,000 record ภายใน 3 เดือนเรียบร้อย ใช้พื้นที่ Harddisk 7GB ถือว่า OverLoad สำหรับ MySQL แล้วแต่มันก็ยังใช้ได้ผมก็เลยปล่อยให้มันไหลไปเรื่อยๆล่มก็ restart มันก็ทำงานต่อได้อีก ความรู้ผมมีแค่นี้แหละครับทำเท่าที่ได้

แล้วผมจะทำอย่างไรให้ระบบมันกลับมาโชว์ในหน้าจัดการ minihotspot เป็นปกติอ่ะครับ

soravit
04-08-2012, 00:24
แล้วผมจะทำอย่างไรให้ระบบมันกลับมาโชว์ในหน้าจัดการ minihotspot เป็นปกติอ่ะครับ

แก้เก็บ LOG ใน psql.pl เป็น 1 วันเหมือนเดิมครับ

-------------------------------------------------------

เสร็จแล้วครับ Minihotspot+ubuntu64bit newFix แก้ไขวันที่ 4/8/55

http://www.linuxthai.org/showthread.php?21261-%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%B5-Mini-hotspot-%E0%B8%81%E0%B8%B6%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B-%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%A2&p=205205&viewfull=1#post205200

one_kk2006
04-08-2012, 09:56
สำหรับท่านที่เข้ามาใหม่ให้อ่านหน้าแรกน่ะครับ ผมสรุปให้แล้วว่า mini hotspot ออกมากี่เวอร์ชั่น ท่านจะได้ไม่งง

Namlai6
04-08-2012, 10:08
ยกนิ้วให้เลยครับ สำหรับ ผลงาน for ubutu 64bit

ส่วนผมมี for ClearOS ./install Enter ลงเเล้วเดินหนี แต่ไม่รู้จะนำเสนอยังไง

c11
04-08-2012, 12:01
-------------------------------------------------------

เสร็จแล้วครับ Minihotspot+ubuntu64bit newFix แก้ไขวันที่ 4/8/55

ไม่ได้เข้ามานาน ไปงมUBNTอยู่ ท่าน soravit ปรับปรุงชุดใหญ่เลย

kapomzaa
04-08-2012, 17:05
ผมได้ทำการรวบรวม fix,patch สำคัญๆและแก้ไขปัญหาฮิตๆหลายๆอย่างเป็นก้อนเดียว และทำคู่มือการติดตั้งใหม่ขึ้นมาเพื่อให้สมาชิกได้นำไปติดตั้งได้สะดวกมากขึ้นดังนี้

------------------------------------------

วันที่ 4/8/2555 - Minihotspot@Ubuntu 64Bit Version

- ทำ ไฟล์ Zip เฉพาะ Config ล้วนๆ สำหรับติดตั้งกับ NostAuthen1.2b Ubuntu64bit เพิ่มเติมแยกอีกชุด เพราะผมให้มันรวมกับ ./install เดิมไม่สำเร็จ
- จัดทำคู่มือ minihotspot version ubuntu_amd64bit (64bit) , minihotspot version ubuntu_amd64bit PPPOE SERVER , อื่นๆ...
- รายละเอียดการ mod ของผมอยู่ในคู่มือครับ เน้นตัดสิ่งที่ไม่ใช้/ไม่จำเป็นออกเพื่อความเบาของเครื่อง Server ครับ

คู่มือนี้ จะมีวิธีการติดตั้ง Minihotspot PPPoE Server Edition รวมอยู่กับ Version ปกติด้วยนะครับเผื่อใครต้องการจะทำ เน้นอ่านให้เข้าใจแล้วปฎิบัติทีหลัง

ขอความร่วมมืออีกอย่างครับ ตอนนี้ผมได้ฝากไฟล์กับเว็บ Dropbpx ซึ่งถ้าสมาชิกท่านใดดาวโหลดไปแล้วก็ให้ทำ Mirror ไปด้วยนะครับ เพราะอนาคตไฟล์อาจโดนลบได้

ที่ต้องใช้จริงๆ

Download Ubuntu 64bit.iso (ท่าน Ruta)
http://cloudbox.3bb.co.th/share3/NDY3OXw5Nzc4ODQ5NGQwY2I5YzRhZDM3YWY5YTc2MjkwYjM2MXwzNDg4MA==

Download ไฟล์ โปรแกรม Minihotspot1.2b Version ปกติชาวบ้านหรือทั่วๆไปใช้กัน ลงกับ Ubuntu64Bit เท่านั้นนะครับ (ท่าน Ruta)
http://cloudbox.3bb.co.th/share3/NDY4MHw0ZjVjNDIyZjRkNDlhNWE4MDdlZGEyNzQzNDIzMTA0MHwzNDg4MA==

Download ไฟล์ fix_newNostAuthen (ผมปรับปรุงเอง) อ่านคู่มือก่อนติดตั้ง ใช้ ลงกับ Ubuntu64Bit เท่านั้นนะครับ
http://dl.dropbox.com/u/24506950/minihotspot1.2_soravit/fix_newNostAuthen.zip

Download คู่มือ (ผมปรับปรุงเอง) แก้ไขล่าสุด 3/8/2555
http://dl.dropbox.com/u/24506950/minihotspot1.2_soravit/minihotspot1.2b_manual_soravit.docx

เสริม

Download Minihotspot1.3b PPPoE Server Edition ชาวบ้านไม่นิยมใช้ สำหรับคนที่ต้องการทำ PPPoE จริงๆ (ท่าน Venus00tar)
http://www.nostnetwork.net/files/NostAuthen1.3b_Ubuntu-PPPoE_x86-64.tar.gz

----------------------------------------

มันสุดยอดมากครับ เดี๋ยวผมต้องลองลงให่ซักรอบแล้ว ที่แล้ว แก้ไปแก้มางงไปหมด ในที่สุดก็มาซักที

อ้อ ว่าแต่ fix1.2b_update 10-12-54.tar.gz ไม่ต้องใช่ไหมครับ

ลง NostAuthen1.2b_amd64.tar.gz แล้วตามด้วย fix_newNostAuthen.zip ของท่านที่ทำใหม่ จบเลยถูกต้องนะครับ

soravit
04-08-2012, 17:23
ถูกต้องครับ ^^
ลงสคริปตัวนี้ น่าจะทำให้เครื่องทำงานหนักน้อยลงครับเพราะผมจูนหลายอย่าง น่าจะดีกว่า fix1.2b.. อันเดิม ผมลองลงตามคุ๋มือที่ผมทำเองแล้วผ่านครับ

---

เมื่อคืนผมกะเอา fix_new... มัดรวมกับ NostAuthen1.2b แล้วแต่ไม่สำเร็จ ใช้แบบนี้ไปก่อนแล้วกัน

*ตั้งไอพีกับติดตั้งให้ตรงกับคุ่มือผมด้วยนะ ส่วนท้ายคู่มือผมใส่รูปการติดตั้งทีละ Step เอาไว้อ้างอิงแล้วนะ ตั้งแต่การต่อสายแลน จนถึงเสร็จทุกอย่างเลย เพื่อประิสิทธิภาพสูงสุด 55+

ไอพีที่จะแจกให้คนใช้คือ 10.0.0.1 / 255.255.0.0 มีเหตุผลทำไมตั้งแบบนี้ แบบอื่นไม่ได้้เหรอ ? เพราะว่าถ้าใช้ตั้งค่าแบบเดิม มันจะเกิดปัญหาไอพีล้นคลาสได้ครับ มือใหม่ก็ทำตามๆคู่มือไปก่อน พอเริ่มเก่งแล้วก็จะรู้คำตอบเองครับว่าทำไปต้ิองเป็นแบบนี้ ทุกอย่างมีเหตุผลหมดครับ สู้ๆ

lovehit
04-08-2012, 20:02
ตอนนี้ผมพบปัญหาเล็ก คือ IE v.8 v.9 เข้าหน้า login ช้า ใครเป็นบ้างครับ
แต่ firefox กับ chrome เข้าไวมาก
ไม่รู้เป็นเพราะะอะไร

ปล.ตอนนี้ผมกำลังสั่งซื้อ LAN Intel 1000MT Dual มาทดลอง ไม่รู้จะได้ผลรึเปล่า - -'

lovehit
04-08-2012, 20:24
ผมต้องการแก้ให้อยู่ใน class 10.0.0.1 ในไฟล์ /etc/chilli/config ผมต้องแก้ตรงไหนบ้างครับ ที่ผมแก้ถูกไหมครับ
HS_LANIF=eth1
HS_NETWORK=172.168.1.0 <<< 10.0.0.0
HS_NETMASK=255.255.252.0 <<< 255.255.0.0
HS_UAMLISTEN=172.168.1.1 <<< 10.0.0.1
HS_UAMPORT=3990
HS_UAMUIPORT=4990
HS_DNS1=172.168.1.1 <<< 10.0.0.1
HS_DNS2=122.155.55.55
HS_DYNIP=172.168.1.10
HS_DYNIP_MASK=255.255.252.0 <<< 255.255.0.0
HS_NASID=internal
HS_RADIUS=127.0.0.1
HS_RADIUS2=127.0.0.1
HS_UAMALLOW=www.coova.org,172.168.1.1 <<< www.coova.org,10.0.0.1
HS_RADSECRET=00c1d0a5a49919afd243af8837adcde3
HS_UAMSECRET=6018a823ab56548ab37a0370f18939e3
HS_UAMALIASNAME=chilli
HS_UAMSERVER=$HS_UAMLISTEN
HS_UAMFORMAT=http://\$HS_UAMLISTEN/hotspot/index.php/gologin
HS_UAMHOMEPAGE=http://\$HS_UAMLISTEN:\$HS_UAMPORT/prelogin
HS_MODE=hotspot
HS_TYPE=chillispot
HS_WWWDIR=/etc/chilli/www
HS_WWWBIN=/etc/chilli/wwwsh
HS_PROVIDER=Coova
HS_PROVIDER_LINK=http://www.coova.org
HS_LOC_NAME="Nost hotspot"

soravit
04-08-2012, 20:49
1.ไม่น่าได้ผล ถ้าเกิดเป้นที่การ์ดแลน มันควรจะช้าทุกๆ browser?
2.ถูกครับ แก้เสร็จ sudo reboot

hackerhellokitty
05-08-2012, 01:17
ขอถามอะไรหน่อยนะครับ

คือผมอยากจะทำเป็นระบบ VLAN ครับ ผมได้ทำเป็น 3 VLAN คือ

VLAN10 : 10.0.10.1
VLAN20 : 10.0.20.1
VLAN100 : 10.0.100.1 ครับ

มีวิธีไหนที่จะตั้งค่าได้บ้างครับ ใช้ระบบ Minihotspot ครับ กับ SW L2 ครับ
แผนผัง
http://postto.me/show.php?id=21ae1f56f0f7fb0d4486a5efe3246770

desolate
05-08-2012, 01:38
ทำไม่ได้ json error

wittaya8
05-08-2012, 08:16
ขอบคุณท่าน soravit
ได้เวลาทบทวน mini hotspot อีกครั้งหลัง ยืนยันว่าระบบสามารถรองรับผู้ใช้งานได้เยอะครับ
ผมใช้อยู่ก็ 150++ คน สบายๆ มีหน่วงบ้างเล็กน้อย แต่ก็สามารถใช้งานได้ไม่ติดขัด
(ขยับไปให้ winserver 2008 เป็น DHCP แทน ลดปัญหาไปได้ส่วนหนึ่งครับ ทดลองใช้ Linux แจก แต่แจกได้ช้าและบางเครื่องไม่ยอมแจก IP ไปให้)

dextorr
05-08-2012, 09:34
Changepassword ไม่ได้ วิธีแก้อยู่หน้าหาไม่เจอ

soravit
05-08-2012, 11:16
ขอบคุณท่าน soravit
ได้เวลาทบทวน mini hotspot อีกครั้งหลัง ยืนยันว่าระบบสามารถรองรับผู้ใช้งานได้เยอะครับ
ผมใช้อยู่ก็ 150++ คน สบายๆ มีหน่วงบ้างเล็กน้อย แต่ก็สามารถใช้งานได้ไม่ติดขัด
(ขยับไปให้ winserver 2008 เป็น DHCP แทน ลดปัญหาไปได้ส่วนหนึ่งครับ ทดลองใช้ Linux แจก แต่แจกได้ช้าและบางเครื่องไม่ยอมแจก IP ไปให้)

crontab แก้ไม่ให้มันเขียนข้อมูลง database ทุกๆวิ ได้ที่ไฟล์ /etc/init.d/chilli ครับ ดูตัวอย่างจากไฟล์ผมได้เลย น่าจะแก้

เป็น

20 * * * * ทุกบรรทัด แก้เสร็จ service chilli restart

soravit
05-08-2012, 11:41

คือผมอยากจะทำเป็นระบบ VLAN ครับ ผมได้ทำเป็น 3 VLAN คือ

มีวิธีไหนที่จะตั้งค่าได้บ้างครับ ใช้ระบบ Minihotspot ครับ กับ SW L2 ครับ
แผนผัง
http://postto.me/show.php?id=21ae1f56f0f7fb0d4486a5efe3246770

ใช้เครื่อง minihotspot เฉพาะ radius แล้วติดตั้ง server อีกตัวลงเฉพาะ coova-chilli ให้ยิง radius มาหาเครื่อง minihotspot

ตั้งค่า radius จะมี อยู่จุดนึง แต่ coova-chilli จะเยอะหน่อย พอดีผมไม่มี l2 ให้ลองครับก็เลยไม่เคยทำ chilli รันบน vlan

ถ้า minihotspot implement ยากไปก็ลองใช้ของ มบู หรือพวก smile authen ,phpwifi น่าจะง่ายกว่านี้นะ

venus00tar
05-08-2012, 12:01

แผนผัง

ลองดูก็ได้ครับ ถ้าใช้ได้ก็จะได้ทำไว้รองรับ vlan ด้วยเลย

สร้าง vlan ก่อน แล้วก็คำสั่งแบบนี้
#/etc/chilli/newmulti.sh vlan0

เปิด /etc/chilli/vlan0/config แก้ ip/subnet ตามต้องการ

แล้วก็แอดเพิ่มเหมือนเดิมทีละตัว

kapomzaa
05-08-2012, 13:19
อันขาวๆๆ ตามรูปเอาออกได้ไหมครับ
139

Ruta
05-08-2012, 13:34
กำลังต้องการศึกษา จะทำ Vlan พอดี ได้แบ่ง โซน ซ้าย กลาง ขวา ออก ไป การ์ดแลนแต่ละตัว เพื่อแบ่งเบา ทราฟฟิกสูง ๆ

soravit
05-08-2012, 13:44
vlanต้องมี manage switch มารับแล้วซอยออกเป็นช่องๆ ราคาก็แพงพอควร
vlan การ์ดแลนต้องรองรับการทำ vlan (intel pro รองรับอยู่แล้ว)

ส่วนถ้าจะแบ่งซอยออกเป็นการ์ดแลนแต่ละตัว

---

ลองดูก็ได้ครับ ถ้าใช้ได้ก็จะได้ทำไว้รองรับ vlan ด้วยเลย

สร้าง vlan ก่อน แล้วก็คำสั่งแบบนี้
#/etc/chilli/newmulti.sh vlan0

เปิด /etc/chilli/vlan0/config แก้ ip/subnet ตามต้องการ

แล้วก็แอดเพิ่มเหมือนเดิมทีละตัว

---

น่าจะแก้ vlan0 เป้น eth2,3,.. ตามต้องการครับ ส่วนจะให้ chilli ดึง radius มา authen ก็น่าจะดึงผ่าน 127.0.0.1 ได้

ได้ผลเหมือนกับ vlan แต่ vlan จะใช้การ์ดแลนออกใบเดียว ส่วนวิธีที่ผมบอกถ้าอยากสร้างวงแลนใหม่ต้องเสียบการ์ดแลนเพิ่มครับ เครื่องที่มีslot pci น้อยๆลำบากเลย

lovehit
05-08-2012, 14:09
ผมจะใช้ ip 10.0.0.1
และ sub 255.255.0.0 หรือ 255.255.252.0 ใช้ sub ตัวไหนดีครับ

soravit
05-08-2012, 14:58
255.255.0.0 ไม่มีล้นคลาส

desolate
05-08-2012, 15:50

ตอนนั้นผมลองทำไม json มัน error อ่าพี่

radiologist
05-08-2012, 16:12

วันที่ 4/8/2555 - minihotspot@ubuntu 64bit version

- ทำ ไฟล์ zip เฉพาะ config ล้วนๆ สำหรับติดตั้งกับ nostauthen1.2b ubuntu64bit เพิ่มเติมแยกอีกชุด เพราะผมให้มันรวมกับ ./install เดิมไม่สำเร็จ
- จัดทำคู่มือ minihotspot version ubuntu_amd64bit (64bit) , minihotspot version ubuntu_amd64bit pppoe server , อื่นๆ...
- รายละเอียดการ mod ของผมอยู่ในคู่มือครับ เน้นตัดสิ่งที่ไม่ใช้/ไม่จำเป็นออกเพื่อความเบาของเครื่อง server ครับ

คู่มือนี้ จะมีวิธีการติดตั้ง minihotspot pppoe server edition รวมอยู่กับ version ปกติด้วยนะครับเผื่อใครต้องการจะทำ เน้นอ่านให้เข้าใจแล้วปฎิบัติทีหลัง

ขอความร่วมมืออีกอย่างครับ ตอนนี้ผมได้ฝากไฟล์กับเว็บ dropbpx ซึ่งถ้าสมาชิกท่านใดดาวโหลดไปแล้วก็ให้ทำ mirror ไปด้วยนะครับ เพราะอนาคตไฟล์อาจโดนลบได้

download ubuntu 64bit.iso (ท่าน ruta)
http://cloudbox.3bb.co.th/share3/ndy3oxw5nzc4odq5ngqwy2i5yzrhzdm3ywy5ytc2mjkwyjm2mxwzndg4ma==

download ไฟล์ โปรแกรม minihotspot1.2b version ปกติชาวบ้านหรือทั่วๆไปใช้กัน ลงกับ ubuntu64bit เท่านั้นนะครับ (ท่าน ruta)
http://cloudbox.3bb.co.th/share3/ndy4mhw0zjvjndiyzjrkndlhnwe4mddlzgeynzqzndizmta0mhwzndg4ma==

download ไฟล์ fix_newnostauthen (ผมปรับปรุงเอง) อ่านคู่มือก่อนติดตั้ง ใช้ ลงกับ ubuntu64bit เท่านั้นนะครับ
http://dl.dropbox.com/u/24506950/minihotspot1.2_soravit/fix_newnostauthen.zip

download คู่มือ (ผมปรับปรุงเอง) แก้ไขล่าสุด 3/8/2555
http://dl.dropbox.com/u/24506950/minihotspot1.2_soravit/minihotspot1.2b_manual_soravit.docx

เสริม

download minihotspot1.3b pppoe server edition ชาวบ้านไม่นิยมใช้ สำหรับคนที่ต้องการทำ pppoe จริงๆ (ท่าน venus00tar)
http://www.nostnetwork.net/files/nostauthen1.3b_ubuntu-pppoe_x86-64.tar.gz

ทดสอบลง pppoe แล้วตรง "ผู้ใช้อนนไลน์" ไม่แสดงรายชื่อครับ แก้ยังไง

soravit
05-08-2012, 16:40
ifconfig eth1 แล้วจด HwAddr ไปใส่ใน แก้ไข จุดเชื่อมต่อ 00-00-00-00-00 ใส่ให้ตรงรูปแบบของมัน

lovehit
05-08-2012, 19:58
ผมต้องการแก้ให้อยู่ใน class 10.0.0.1 ในไฟล์ /etc/chilli/config ผมต้องแก้ตรงไหนบ้างครับ ที่ผมแก้ถูกไหมครับ
HS_NETWORK=172.168.1.0 <<< 10.0.0.0
HS_NETMASK=255.255.252.0 <<< 255.255.0.0
HS_UAMLISTEN=172.168.1.1 <<< 10.0.0.1
HS_DNS1=172.168.1.1 <<< 10.0.0.1
HS_DNS2=122.155.55.55
HS_DYNIP=172.168.1.10 <<< 10.0.0.10
HS_DYNIP_MASK=255.255.252.0 <<< 255.255.0.0
HS_RADIUS=127.0.0.1
HS_RADIUS2=127.0.0.1
HS_UAMALLOW=www.coova.org,172.168.1.1 <<< www.coova.org,10.0.0.1
HS_RADSECRET=00c1d0a5a49919afd243af8837adcde3
HS_UAMSECRET=6018a823ab56548ab37a0370f18939e3
HS_UAMFORMAT=http://\$HS_UAMLISTEN/hotspot/index.php/gologin
HS_UAMHOMEPAGE=http://\$HS_UAMLISTEN:\$HS_UAMPORT/prelogin
HS_PROVIDER_LINK=http://www.coova.org

ผมเข้าไปแก้ใน /etc/chilli/config ปรากฏว่าออกเน็ตไม่ได้ หน้า login ไม่ขึ้น
แต่รับ ip มาได้ และสามารถเข้าไป SSH ได้ และ putty ได้
ไม่ทราบว่าต้องแก้ตรงไหนอีกรึเปล่า

อีกปัญหาหนึ่ง ตอนนี้ประสบปัญหา identifying ทั้งระบบ (ต้องรอประมาณ 1-3 ชั่วโมงมั้งถึงจะปกติ)
สงสัยต้องเปลี่ยนการ์ดแลน Onboard กับ PCI TP-Link เป็น Intel Pro 1000MT Dual lan แล้วกระมัง

soravit
05-08-2012, 20:31
1.ลองเปลี่ยน DNS1=8.8.8.8
DNS2=8.8.4.4

ดูนะครับ ใจเย็นๆครับผม เซฟเสร็จแล้ว service chilli restart แล้วก็ sudo reboot

ถ้าแก้ไม่ได้สะดวกลงใหม่หมดก็ดีนะครับ ล้างเครื่องซักครั้ง หรือไม่สำเร็จท่านก็ใช้ ip 172.168.1.1 /255.255.252.0 เหมือนเดิม

2.น้อยนักที่จะเป็นที่การ์ดแลนนะ เซิฟเวอร์ผมบางตัว การ์ดแลนมันให้มาช่องเดียว ผมก็เพิ่ม TP-Link PCI แบบท่านนี้แหละไม่เคยมีปัญหาเรื่องนี้ ถ้ามันมีปัญหามาก็หาการ์ดแลนแพงๆใส่เลยครับ ผมไม่เลือก intel pro แต่ผมเลือก broadcom netextreme นะ

ผมว่าปัญหา identifying ถ้าให้ผมเดาไม่ใช่ปัญหา การ์ดแลน น่าจะ software กินทรัพยากรเครื่องจนทำให้ srevice แฮ้ง/หยุดทำงาน

3.ถ้าซื้อการ์ดแลนมาเปลี่ยนแนะนำให้ format ลงใหม่ระบบถึงสเถียรที่สุด

Ruta
05-08-2012, 22:13
ผมเข้าไปแก้ใน /etc/chilli/config ปรากฏว่าออกเน็ตไม่ได้ หน้า login ไม่ขึ้น
แต่รับ ip มาได้ และสามารถเข้าไป SSH ได้ และ putty ได้
ไม่ทราบว่าต้องแก้ตรงไหนอีกรึเปล่า

อีกปัญหาหนึ่ง ตอนนี้ประสบปัญหา identifying ทั้งระบบ (ต้องรอประมาณ 1-3 ชั่วโมงมั้งถึงจะปกติ)
สงสัยต้องเปลี่ยนการ์ดแลน Onboard กับ PCI TP-Link เป็น Intel Pro 1000MT Dual lan แล้วกระมัง

การแก้ไขปรับเปลียน IP ทำไมไม่ทำผ่าน

#sh coova_wizard.sh

หล่ะครับ

ไฟล์นี้อย่ในตัวที่เรา tar -zxvf NostAuthen1.2b_amd64.tar.gz

เป็นตัวแก้ไข ปรับเปลียน ip ดีนักแล

wittaya8
05-08-2012, 23:34
crontab แก้ไม่ให้มันเขียนข้อมูลง database ทุกๆวิ ได้ที่ไฟล์ /etc/init.d/chilli ครับ ดูตัวอย่างจากไฟล์ผมได้เลย น่าจะแก้

เป็น

20 * * * * ทุกบรรทัด แก้เสร็จ service chilli restart

ตัวอย่างจากไฟล์ที่ให้มาอันนี้แก้มาแล้วใช่ใหมครับ จะได้นำไปใช้ได้เลยครับ

lovehit
06-08-2012, 00:35
ตัวอย่างจากไฟล์ที่ให้มาอันนี้แก้มาแล้วใช่ใหมครับ จะได้นำไปใช้ได้เลยครับ

ผมเห็นมี 2 บรรทัดนะ ถูกป่ะ
echo "20 * * * * $MACLIST" >> /var/spool/cron/crontabs/root
echo "@daily $CLSLOG" >> /var/spool/cron/crontabs/root
echo "20 * * * * $SQUID_IMPORT" >> /var/spool/cron/crontabs/root

radiologist
06-08-2012, 04:52
ifconfig eth1 แล้วจด HwAddr ไปใส่ใน แก้ไข จุดเชื่อมต่อ 00-00-00-00-00 ใส่ให้ตรงรูปแบบของมัน

PPPOE ใส่ Mac Address ของ eth1 ที่จุดเชื่อมต่อแล้ว ก็ยังไม่เห็น "ผู้ใช้ออนไลน์" ครับ สามารถ เชื่อมต่อ pppoe ด้วย User ที่สร้างขึ้นมาและสามารถเ่ล่นเน็ตได้แล้ว แต่ยังไม่เห็น "ผู้ใช้ออนไลน์" นี่แหละครับ...
ถามหน่อยครับ จุดเชื่อมต่อ มี 2 ที่ คือ Internal กับ PPPoE นี่ใ่ส่ Mac. ของ eth1 ที่ Internal ใช่ไหมครับ หรือที่ PPPoE แล้วจุดเชื่อมต่อ PPPoE นี่ลบออกได้ไหม

aklove
06-08-2012, 06:03

วันที่ 4/8/2555 - Minihotspot@Ubuntu 64Bit Version

- ทำ ไฟล์ Zip เฉพาะ Config ล้วนๆ สำหรับติดตั้งกับ NostAuthen1.2b Ubuntu64bit เพิ่มเติมแยกอีกชุด เพราะผมให้มันรวมกับ ./install เดิมไม่สำเร็จ
- จัดทำคู่มือ minihotspot version ubuntu_amd64bit (64bit) , minihotspot version ubuntu_amd64bit PPPOE SERVER , อื่นๆ...
- รายละเอียดการ mod ของผมอยู่ในคู่มือครับ เน้นตัดสิ่งที่ไม่ใช้/ไม่จำเป็นออกเพื่อความเบาของเครื่อง Server ครับ

ขอความร่วมมืออีกอย่างครับ ตอนนี้ผมได้ฝากไฟล์กับเว็บ Dropbpx ซึ่งถ้าสมาชิกท่านใดดาวโหลดไปแล้วก็ให้ทำ Mirror ไปด้วยนะครับ เพราะอนาคตไฟล์อาจโดนลบได้

Download Ubuntu 64bit.iso (ท่าน Ruta)
http://cloudbox.3bb.co.th/share3/NDY3OXw5Nzc4ODQ5NGQwY2I5YzRhZDM3YWY5YTc2MjkwYjM2MXwzNDg4MA==

Download ไฟล์ โปรแกรม Minihotspot1.2b Version ปกติชาวบ้านหรือทั่วๆไปใช้กัน ลงกับ Ubuntu64Bit เท่านั้นนะครับ (ท่าน Ruta)
http://cloudbox.3bb.co.th/share3/NDY4MHw0ZjVjNDIyZjRkNDlhNWE4MDdlZGEyNzQzNDIzMTA0MHwzNDg4MA==

Download ไฟล์ fix_newNostAuthen (ผมปรับปรุงเอง) อ่านคู่มือก่อนติดตั้ง ใช้ ลงกับ Ubuntu64Bit เท่านั้นนะครับ
http://dl.dropbox.com/u/24506950/minihotspot1.2_soravit/fix_newNostAuthen.zip

Download คู่มือ (ผมปรับปรุงเอง) แก้ไขล่าสุด 3/8/2555

เสริม

Download Minihotspot1.3b PPPoE Server Edition ชาวบ้านไม่นิยมใช้ สำหรับคนที่ต้องการทำ PPPoE จริงๆ (ท่าน Venus00tar)

ผมลงเเล้วครับ ตามคู่มือเลย สุดยอดมาครับ ลงไน win7 64 + visualbox +3bb
แต่ ติดตรงนี้ครับ hotmail.com timeout เข้าไม่ได้เลย กับ facebook เปิดได้ แต่login timeout ส่วนเมนูบล็กเว็บ ผมลบออกหมดเลย ก็ยังไม่ได้ครับ
ลูกค้าส่วนไหญ่เล่นfaceกัน แต่ส่วนไหญ่ ok ทุกเมนู ไครได้หรือพอรู้ช่วยที่นะครับมือไหมจริงๆๆ

radiologist
06-08-2012, 08:56
PPPOE ใส่ Mac Address ของ eth1 ที่จุดเชื่อมต่อแล้ว ก็ยังไม่เห็น "ผู้ใช้ออนไลน์" ครับ สามารถ เชื่อมต่อ pppoe ด้วย User ที่สร้างขึ้นมาและสามารถเ่ล่นเน็ตได้แล้ว แต่ยังไม่เห็น "ผู้ใช้ออนไลน์" นี่แหละครับ...
ถามหน่อยครับ จุดเชื่อมต่อ มี 2 ที่ คือ Internal กับ PPPoE นี่ใ่ส่ Mac. ของ eth1 ที่ Internal ใช่ไหมครับ หรือที่ PPPoE แล้วจุดเชื่อมต่อ PPPoE นี่ลบออกได้ไหม

อีกอย่างครับ DHCP List ก็ไม่ขึ้นมาโชว์ ช่วยแนะนำทีครับท่าน soravit

lovehit
06-08-2012, 10:39
ที่ผมเข้าไปแก้จาก 172.168.1.1 เป็น 10.0.0.1 ใน /etc/chilli/config ปรากฏว่าออกเน็ตไม่ได้ หน้า login ไม่ขึ้น
ตอนนี้ขึ้นหน้า login แล้วครับ
สรุปผมต้องแก้ไฟล์ config และ nano /etc/network/interfaces หุหุ - -'

และ

เป็น

ผมเห็นมี 2 บรรทัดนะ แก้เฉพาะตรงนี้ถูกป่ะครับ
echo "20 * * * * $MACLIST" >> /var/spool/cron/crontabs/root
echo "@daily $CLSLOG" >> /var/spool/cron/crontabs/root
echo "20 * * * * $SQUID_IMPORT" >> /var/spool/cron/crontabs/root

aklove
06-08-2012, 12:49
ผมลงเเล้วครับ ตามคู่มือเลย สุดยอดมาครับ ลงไน win7 64 + visualbox +3bb
แต่ ติดตรงนี้ครับ hotmail.com timeout เข้าไม่ได้เลย กับ facebook เปิดได้ แต่login timeout ส่วนเมนูบล็กเว็บ ผมลบออกหมดเลย ก็ยังไม่ได้ครับ
ลูกค้าส่วนไหญ่เล่นfaceกัน แต่ส่วนไหญ่ ok ทุกเมนู ไครได้หรือพอรู้ช่วยที่นะครับมือไหมจริงๆๆ
เดี๋ยวดึกๆๆ ลอง หาอ่านเจอ แต่ผมเน็ต3bb

แก้ไม่ไห้ eth0 รับ DHCP

จาก ...eth0 inet dhcp แก้เป็น ...eth0 inet static
แล้วเพิ่มต่อท้าย
address ipserver
netmask 255.255..........อะไรก็แล้วแต่ ISP จัดสรรมา
gateway iprouter

กด CTRL+X ตามด้วย Y+Enter
แล้วก็แก้ไข DNS เป็นแบบนี้แล้วกัน
nano /etc/resolv.conf

nameserver 8.8.4.4
nameserver iprouter

ส่วน DNS จุดที่2ที่คุณต้องแก้คือไฟล์

nano /etc/chilli/config

แก้ HS_DNS1=8.8.8.8
HS_DNS2=8.8.4.4
http://www.linuxthai.org/showthread.php?21261-ฟรี-Mini-hotspot-กึ่งสำเร็จรูป-ปรุงนิดหน่อยกินได้เลย&p=200473&viewfull=1#post200473
ถ้ามีวิธีอื่นเเนะนำหน่อยนะครับ เดี๋ยวผมจะเอาที่ผมอ่านเจอไปลองทำก่อน

soravit
06-08-2012, 13:21

ลองเปลี่ยน DNS ดูครับ ตาม คห บน

แก้ 2 จุด

nameserver ....

กับ

HS_DNS1 ....

ตอนนี้ขึ้นหน้า login แล้วครับ
สรุปผมต้องแก้ไฟล์ config และ nano /etc/network/interfaces หุหุ - -'

และ

ผมเห็นมี 2 บรรทัดนะ แก้เฉพาะตรงนี้ถูกป่ะครับ

เอาเป็นว่าแก้ตามผมนะ ผมมีตัวอย่างด้านล่างแล้ว เอามาจากที่ผมใช้อยู่

echo "* * * * * $MACLIST" >> /var/spool/cron/crontabs/root
echo "20 * * * * $CLSLOG" >> /var/spool/cron/crontabs/root

อีกอย่างครับ DHCP List ก็ไม่ขึ้นมาโชว์ ช่วยแนะนำทีครับท่าน soravit

ผมลองลงใน vmware มันก็ขึ้น useronline นะครับ ต้องถามคนพัฒนาโปรแกรมแล้วครับ DHCP List ไม่โชว์แน่นอน 100% เพราะมันเป็นระบบ PPPoE ครับ

ผมว่าท่านเอาไฟล์ (รวมถึงท่านที่เคยลง minihotspot ก่อนหน้าแล้ว) จาก fixnew... ของผมดังนี้

/etc/init.d/chilli
/etc/chilli/firewall.sh
/etc/mysql/my.cnf
/etc/php5/apache2/php.ini

ไปทับให้ถูกต้องใน server นะครับ 4 ไฟล์เพราะผมกลัวระบบท่านจะมีปัญหาครับ แค่นี้ก็เบาเครื่องได้เยอะเลยครับ ทางที่ดี backup ไว้ก่อนด้วย

soravit
06-08-2012, 13:24

เป็น

ขอแก้ไขเล็กน้อยนะครับ ผิดพลาดนิดหน่อยตอนโพส ...เอาของผมไปใช้เลย

echo "* * * * * $MACLIST" >> /var/spool/cron/crontabs/root
echo "20 * * * * $CLSLOG" >> /var/spool/cron/crontabs/root

comdevx
06-08-2012, 15:13
ช่วยด้วยครับ เนื่องจากว่าไอพีของลูกค้าชนกัน ไม่เข้าใจว่าชนกันได้ยังไง มักจะเป็นที่ไอพีนี้ 10.1.0.11 พอแก้ปุ๊บ เครื่องนึงหาย อีกเครื่องเป็น ทั้งๆที่มันไม่เคยเป็นมาก่อน

HS_NETWORK=10.1.0.0
HS_NETMASK=255.255.255.0
HS_UAMLISTEN=10.1.0.1
HS_DNS1=8.8.8.8
HS_DNS2=192.168.1.1
HS_DYNIP=10.1.0.10
HS_DYNIP_MASK=255.255.252.0
HS_RADIUS=10.1.0.1
HS_RADIUS2=10.1.0.1
HS_UAMALLOW=10.1.0.1

มันมีพลาดตรงไหนหรือเปล่า ผมเปิดมา 7-8 เดือนละ

radiologist
06-08-2012, 15:20
PPPoE มีปัญหา User ค้างครับ ถ้าลอง Restart Server ขณะที่ User กำลัง Connect อยู่ แต่ก็ไม่รู้จะเตะออกยังไงเพราะไม่โชว์ใน "ผู้ใช้ออนไลน์" ถ้าแก้ปัญหา User ค้างในขณะ Restart ได้จะเยี่ยมมากครับ ผมลองเอา สคริปต์จาก clearuser เวอร์ชั่น Chilli มาใช้ก็ไม่เวิร์คครับ...

comdevx
06-08-2012, 15:26
pppoe สามารถรีเซ็ตมันได้หรือเปล่าครับ

soravit
06-08-2012, 15:43
ช่วยด้วยครับ เนื่องจากว่าไอพีของลูกค้าชนกัน ไม่เข้าใจว่าชนกันได้ยังไง มักจะเป็นที่ไอพีนี้ 10.1.0.11 พอแก้ปุ๊บ เครื่องนึงหาย อีกเครื่องเป็น ทั้งๆที่มันไม่เคยเป็นมาก่อน

HS_NETWORK=10.1.0.0
HS_NETMASK=255.255.255.0 << 255.255.0.0
HS_UAMLISTEN=10.1.0.1
HS_DNS1=8.8.8.8
HS_DNS2=192.168.1.1
HS_DYNIP=10.1.0.10 << 10.1.0.20
HS_DYNIP_MASK=255.255.252.0 << 255.255.0.0
HS_RADIUS=10.1.0.1 << 127.0.0.1
HS_RADIUS2=10.1.0.1 << 127.0.0.1
HS_UAMALLOW=10.1.0.1

มันมีพลาดตรงไหนหรือเปล่า ผมเปิดมา 7-8 เดือนละ

nano /etc/chilli.conf

แก้ lease เป็น 1200 ครับ

desolate
06-08-2012, 16:19
http://www.youtube.com/watch?v=wvrgULbwh4M&feature=youtu.be

test multiwan

aklove
06-08-2012, 18:02

แก้ได้แล้ว ข้อ3
3.1 ตั้งไอพีให้ linux ออกเน็ตให้ได้ และตั้งการ์ดแลนอีกใบ พิมพ์
แก้ไขไฟล์ตามนี้ อันไหนมีแล้วก็แก้ให้ถูก อันไหนไม่มีก็พิมพ์เพิ่มลงไป
--------------------------------------------------------------------------------
auto eth0
iface eth0 inet static (fixipแทน)
address 192.168.1.100 -->ipserver
netmask 255.255.255.0
gateway 192.168.1.1 ---> iprouter

auto eth1

กด CTRL+X พิม y แล้ว Enter จากนั้นให้พิม sudo reboot

ขอบคุณมากๆๆเลยท่านติดตั้งง่าย กินทรัพยากรน้อยมากเลย ขนาดลง visualbox

comdevx
06-08-2012, 18:19
nano /etc/chilli.conf

แก้ lease เป็น 1200 ครับ

ขอบคุณครับ จะลองเอาไปใช้ดู

comdevx
06-08-2012, 18:24
ขอถามอีกปัญหาครับ บางเว็บมันโหลด platform.twitter.com เว็บไหนก็ตามที่มีนี้มันชอบชอบโหลดช้า ช่วยบอกวิธีแก้ทีครับ

soravit
06-08-2012, 18:38
ขอถามอีกปัญหาครับ บางเว็บมันโหลด platform.twitter.com เว็บไหนก็ตามที่มีนี้มันชอบชอบโหลดช้า ช่วยบอกวิธีแก้ทีครับ

หลายท่านอาจยังไม่รู้ว่า ใน /etc/squid/squid.conf มันมีให้ตั้ง DNS Server ด้วยครับที่บรรทัด

dns_nameservers 127.0.0.1

ค่าเริ่มต้นตั้ง 127.0.0.1 บางทีอาจช้าให้ลองแก้เป็น

dns_nameservers 8.8.8.8,8.8.4.4,127.0.0.1

ครับผม

soravit
06-08-2012, 18:39
แก้ได้แล้ว ข้อ3
3.1 ตั้งไอพีให้ linux ออกเน็ตให้ได้ และตั้งการ์ดแลนอีกใบ พิมพ์
แก้ไขไฟล์ตามนี้ อันไหนมีแล้วก็แก้ให้ถูก อันไหนไม่มีก็พิมพ์เพิ่มลงไป
--------------------------------------------------------------------------------
auto eth0
iface eth0 inet static (fixipแทน)
address 192.168.1.100 -->ipserver
netmask 255.255.255.0
gateway 192.168.1.1 ---> iprouter

auto eth1

กด CTRL+X พิม y แล้ว Enter จากนั้นให้พิม sudo reboot

ขอบคุณมากๆๆเลยท่านติดตั้งง่าย กินทรัพยากรน้อยมากเลย ขนาดลง visualbox

ลองเครื่องลูกเยอะๆสิครับ ล่มเป้นว่าเล่นเลย ถ้าไม่จูนให้ดี

Ruta
06-08-2012, 19:13

แนะนำให้อ่านย้อนไปจากหลังไปหน้านะครับ จะค้นพบอะไรบางอย่าง ^^

http://www.linuxthai.org/showthread.php?21261-%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%B5-Mini-hotspot-%E0%B8%81%E0%B8%B6%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B-%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%A2&p=199844&viewfull=1#post199844

aklove
06-08-2012, 19:39
ลองเครื่องลูกเยอะๆสิครับ ล่มเป้นว่าเล่นเลย ถ้าไม่จูนให้ดี
มีแค่ 30 คนเองครับเพิ่งเปิดไม่ถึงเดือน
fixipไม่ดีหรอครับ
มือไหมจริงๆๆครับ ที่เเรกซื้อ ibg มาเปิดไม่ถึงเดือนไม่work เพิ่มอะไรไม่ได้เลยครับเข้ารหัส
ผมเป็น php mysql ตอนนี้ศึกษา โครงสร้าฐานข้อมูล จะเพิ่มระบบ true mony ผมว่าระบบนี้มีครบเลยไม่ miniเหมือนชื่อ

soravit
06-08-2012, 21:11
แนะนำให้อ่านย้อนไปจากหลังไปหน้านะครับ จะค้นพบอะไรบางอย่าง ^^

http://www.linuxthai.org/showthread.php?21261-%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%B5-Mini-hotspot-%E0%B8%81%E0%B8%B6%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B-%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%A2&p=199844&viewfull=1#post199844

ชัดเจนครับ ผมไม่เล่น twitter 555 ขอโทษที่เดาผิดครับผม

soravit
06-08-2012, 21:14
มีแค่ 30 คนเองครับเพิ่งเปิดไม่ถึงเดือน
fixipไม่ดีหรอครับ
มือไหมจริงๆๆครับ ที่เเรกซื้อ ibg มาเปิดไม่ถึงเดือนไม่work เพิ่มอะไรไม่ได้เลยครับเข้ารหัส
ผมเป็น php mysql ตอนนี้ศึกษา โครงสร้าฐานข้อมูล จะเพิ่มระบบ true mony ผมว่าระบบนี้มีครบเลยไม่ miniเหมือนชื่อ

mini ตั้งชื่อเป็นเคล็ดครับ ^^ ต้องถามคนพัฒนา

ผมไม่ได้บอกว่า fixip ไม่ดีครับผม แต่ผมบอกว่า ถ้า config ระบบไม่ดีเครื่องลูกเยอะๆก็ล่มแน่นอน

aklove
06-08-2012, 22:40
mini ตั้งชื่อเป็นเคล็ดครับ ^^ ต้องถามคนพัฒนา

ผมไม่ได้บอกว่า fixip ไม่ดีครับผม แต่ผมบอกว่า ถ้า config ระบบไม่ดีเครื่องลูกเยอะๆก็ล่มแน่นอน
ผมเอาของท่านล้วนๆๆเลยครับไม้กล้าปรัป ปรับไม่เป็น อิ ปรับแค่ ที่บอก ก็ลื่นแล้ว ออน12 คนพร้อมกัน
Server statusCPU Idle: 95.5%
4.5%
MEM Usage: 299.3 MB/2.0 GB
14.89%
HDD Free: 5.3 GB/7.2 GB
27.21%

lovehit
06-08-2012, 23:10
จาก /etc/init.d/chilli

ของเดิม
echo "* * * * * $SQUID_IMPORT" >> /var/spool/cron/crontabs/root

ให้แก้เป็น

ผมไม่เข้าใจตรง $CLSLOG จากเดิมคือให้เขียนทุกวัน คือครบ 24 ชั่วโมงเก็บ (ผมเข้าใจถูกไหมครับ) กลายเป็นให้เก็บทุก 20 นาที จะมีผลกับระบบทำงานหนักขึ้นไหมครับ
และทั้ง 3 อัน หมายถึงอะไรบ้างครับ $MACLIST , $CLSLOG , $SQUID_IMPORT

soravit
06-08-2012, 23:50
ผมขอตอบสั้นๆนะ

1. ศึกษาเรื่อง crontab ในกูเกิ้ลครับ จะได้กระจ่าง
2. * * * * * ทำงานทุกๆ1วินาที ไม่ใช่ทำงานตอนเที่ยงคืนครับ เข้าใจผิดนะ
3.clslog สคริปไว้เคลียlog ตามกำหนดเวลา (20 นาทีเช็คครั้งนึง ถ้ามันตรงเงื่อนไขก้ทำงาน)

squid import ทำหน้าที่เอา log เข้าฐานข้อมูล (20 นาทีทำงานครั้งนึง ไม่งั้นฮาดดิสทำงานหนัก)

maclist ทำหน้าที่ดึงรายชื่อคอมทั้งหมดที่เซฟเวอได้แจกไอพีให้เข้าฐานข้อมูล (ต้องทำงานทุกวินาที)

soravit
06-08-2012, 23:53
ผมเอาของท่านล้วนๆๆเลยครับไม้กล้าปรัป ปรับไม่เป็น อิ ปรับแค่ ที่บอก ก็ลื่นแล้ว ออน12 คนพร้อมกัน
Server statusCPU Idle: 95.5%
4.5%
MEM Usage: 299.3 MB/2.0 GB
14.89%
HDD Free: 5.3 GB/7.2 GB
27.21%
[B][/B

กำลังดีเห็นแล้วสบายใจ มีเวลาไปนั่งจิบกาแฟแล้วสิ ^^

aklove
07-08-2012, 00:10
กำลังดีเห็นแล้วสบายใจ มีเวลาไปนั่งจิบกาแฟแล้วสิ ^^
ออกแบบบัตรเพิ่งเสร็จ + หาที่เเก้ Nost wifi hotspot ตรงหน้า login + โคลนเก็บไว้ หลายๆๆชุด
ubuntu ดีจริงๆๆ ไฟดับเปิดไช้งานได้ต่อ ไม่เหมือน ibg+clearos ไฟดับหรือปิดไม่ถูกวิธี เปิดไหม่ fail บาน โคลนไหม หลายๆๆชุด

soravit
07-08-2012, 05:43
centos นิ่งกว่า ubuntu อีกครับ

แต่ ubuntu เปิดเครื่องไวกว่ามาก

Ruta
07-08-2012, 08:06
เห็นแว็ป ๆ ว่ามีเทพ php+mySQL ว่าจะพัฒนาเติมเงินทรู น่าสนใจมาก ^^"

ทำเสร็จแจกผมด้วยนะครับ เอิ๊ก

ฟรีดีเทพขนาดนี้ พวกที่ขาย ๆ ยังขายได้อีกเหรอ ?? หรือว่าสำหรับพวกขี้เกียจ เงินหนา ขี้เกียจทำเอง ศึกษา แป๊ป ๆ ก็เป็นแล้ว อย่าไปกลัว LINUX ที่มีแต่หน้าจอดำ ๆ กับตัวอักษร มันไม่มีอะไรหรอก = =

goradole2
07-08-2012, 19:08
อยากให้หน้า login ของ mobile เป็นลิ้งก์เดียวกันกับ คอมพิวเตอร์อะครับ ต้องแก้ส่วนใดบ้างครับ ขอบคุณครับ

desolate
07-08-2012, 21:54
อยากให้หน้า login ของ mobile เป็นลิ้งก์เดียวกันกับ คอมพิวเตอร์อะครับ ต้องแก้ส่วนใดบ้างครับ ขอบคุณครับ

เคยลองแก้แล้วครับ เยอะมากเลย ไปไม่รอดแหะๆ แนะนำว่าถ้า php oop ไม่แน่นอย่าแก้ดีกว่านะครับ

lovehit
07-08-2012, 22:37
ใครมีวิธีโกส ubuntu บ้างครับ
มีแต่วิธี remastersys อ่านแผ่น cd boot อย่างเดียว
อยากได้แบบโกสเสร็จ แล้ว install ลงเครื่องแล้วใช้ได้เลย

desolate
07-08-2012, 23:00
ใครมีวิธีโกส ubuntu บ้างครับ
มีแต่วิธี remastersys อ่านแผ่น cd boot อย่างเดียว
อยากได้แบบโกสเสร็จ แล้ว install ลงเครื่องแล้วใช้ได้เลย

ถ้าต้องการเก็บแบบโกสนั้นเอาไฟล์ที่ท่านคอนฟิกแล้วไปทับไฟล์อินสตอลจะดีกว่าครับ

lovehit
08-08-2012, 09:17
ถ้าต้องการเก็บแบบโกสนั้นเอาไฟล์ที่ท่านคอนฟิกแล้วไปทับไฟล์อินสตอลจะดีกว่าครับ

ถ้าเกิดระบบมันล่ม ผมก็ทำวิธีแบบนี้แระ กว่าจะเสร็จ เอิ๊กๆๆ +-+

- และถ้าสมมุติผมต้องการเปลี่ยนการ์ด ran ทั้ง eth0 eth1 แล้วใส่การ์ด Intel PRO/1000 MT Dual Port
จากนั้น chilli จะหยุดทำงานใช้ป่ะ แล้วเราก็เข้าไปแก้ที่เครื่อง server โดยตรงใช่ไหมครับ
จากนั้นเชค MAC LAN พิมพ์ ifconfig แล้วก็จด MAC eth0 eth1 ไว้
จากนั้น พิมพ์ nano /etc/udev/rules.d/70-persistent-net.rules เปลี่ยนตรง ATTR{address}==ใส่ MAC eh0 หรือ eth1 ลงไป ก็จะสามารถใช้งานได้ปกติ
ผมเข้าใจถูกไหมครับ

- และในไฟล์ squid.conf ผมสงสัยบรรทัดนี้ครับ
client_netmask 255.255.255.255 <<< ผมต้องเปลี่ยนเป็น 255.255.0.0 ด้วยเปล่าครับ มันคืออะไรเหรอครับ มีผลอย่างไรครับ
เพราะตอนนี้ผมตั้ง IP และ netmask เป็น 10.0.0.1 , 255.255.0.0

nuypond
08-08-2012, 10:44
ช่วงนี้ไฟตกบ่อย อาการฮาร์ดดิสผมเริ่มงอแงล่ะ
สงสัยได้เปลี่ยนฮาร์ดดิส + เพิ่ม ups เข้าระบบแล้วล่ะครับ
ไม่งั้น ได้เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย แน่ๆ

Ruta
08-08-2012, 13:01
ไฟตก ไฟกระชาก ฟ้าผ่า มี ups อุ่นใจกว่าเยอะ ไม่งั้น ป่านนี้ผมคงเปลี่ยน hdd เป็นว่าเล่นแล้วครับ เปิดมาไม่ปิด ปีกว่า ไฟตก ไฟดับ เป็นว่าเล่น

kapomzaa
08-08-2012, 15:32
ถ้าเราจะ รีโมท มาจากเน็ตที่อื่น มาจัดการ Server เราได้ไหมครับ

one_kk2006
08-08-2012, 15:43
ถ้าเราจะ รีโมท มาจากเน็ตที่อื่น มาจัดการ Server เราได้ไหมครับ

ทำได้ครับ ติดตั้ง no-ip หรือ ddns ก็ได้

ถ้า server ต่อเน็ตแบบ static ip ก็ต้องไป forward pot ใน router ด้วย

....... มีคนบอกวิธีการลงแล้ว หน้าไหนจำไม่ได้เหมือนกัน ลองย้อนดูน่ะครับ ......

raamuratto
08-08-2012, 16:42
ผมมีปัญหา2จุด
1.เวลาผู้ใช้Login ชื่อสถานที่ในเมนู ผู้ใช้ออนไลน์ เป็นเครื่องเซิฟเวอร์ ทั้งๆที่ต่ออยู่กับ AP
2.เวลาเข้าหน้าเว็บที่เป็น https มันจะค้างไม่ไปที่หน้า login

ปล.ผมใช้ตัว unubtu-desktop

kapomzaa
08-08-2012, 22:02
ทำได้ครับ ติดตั้ง no-ip หรือ ddns ก็ได้

ถ้า server ต่อเน็ตแบบ static ip ก็ต้องไป forward pot ใน router ด้วย

....... มีคนบอกวิธีการลงแล้ว หน้าไหนจำไม่ได้เหมือนกัน ลองย้อนดูน่ะครับ ......

วันนี้นั่งหาตั้งแต่ท่านบอก ยังไม่เจอเลยครับ ใครเจอหน้าไหนเอามาแปะให้ที

aklove
09-08-2012, 01:05
เห็นแว็ป ๆ ว่ามีเทพ php+mySQL ว่าจะพัฒนาเติมเงินทรู น่าสนใจมาก ^^"

ทำเสร็จแจกผมด้วยนะครับ เอิ๊ก

ฟรีดีเทพขนาดนี้ พวกที่ขาย ๆ ยังขายได้อีกเหรอ ?? หรือว่าสำหรับพวกขี้เกียจ เงินหนา ขี้เกียจทำเอง ศึกษา แป๊ป ๆ ก็เป็นแล้ว อย่าไปกลัว LINUX ที่มีแต่หน้าจอดำ ๆ กับตัวอักษร มันไม่มีอะไรหรอก = =
ครับลีนุกผมศึกษามาจะครบเดือนแล้ว clearos กับ ubuntu คำสั่งส่วนไหญ่ อาจารย์google กับที่นี้
หลักการมันไม่ยากหลอกครับ แค่ ไห้ผู้ไช้แติมเงิน มี API ไห้ไช้ เงินคงเหลือไนระบบ ก็สามารถ เลือกกลุ่มที่เราสร้าไว้ เงินไขแสดงกลุ่มตามที่เรา มีเงินพอ ก็เหมือนไห้admin ย้ายกลุ่มเวลาชัวโมงหมดอะแต่ยังไช้งานไม่ได้ ลูกค้าเล่น 10 ชัวโมงหมดมาต่ออีก10 ผมย้ายเป็น10 มันบอกหมดเวลา เดี๋ยวผมลองแก้จุดนี้ผ่านก่อน ที่เหลือง่ายมากๆๆ เขียนphpธรรมดาก็ได้
แต่ติดตรง วิเคราะฐานข้อมูลนิดหน่อย + oop ไม่ค่อยถนัด
ผมทำเสร็จเอามาแจกครับ ผมได้จากที่นี้ก็ทำแจกที่นี้ ตอนนี้ซ้อมรับปริญาก่อน

soravit
09-08-2012, 02:01
1.สมัคร truemoney ต้องมี domain+code ที่มีอยู่จริงครับ เพราะต้องใช้อ้างที่อยู่ url api ของเรา

ไม่แน่ใจว่า xxxx.no-ip.org/api... หรือพวก DDNS Free จะได้ไหม

2.api น่าจะใช้ของใครของมัน เพราะเงินจะเข้าบัญชีเจ้าของ api

3.ผมยังไม่ได้ลองเพราะ ติดข้อ 1

soravit
09-08-2012, 02:07
วันนี้นั่งหาตั้งแต่ท่านบอก ยังไม่เจอเลยครับ ใครเจอหน้าไหนเอามาแปะให้ที

1.เอาเป็นว่าท่านไปศึกษาเรื่องการ Forwardport บน Router ยี่ห้อรุ่นของท่าน

ลองค้นวาว่า Forward Port ดอทเอ 0จะขึ้นมาเยอะแยะเลยครับ ให้ดูวิธีตามตัวอย่าง และให้ท่านแก้ไข 2 จุดคือ ip,port คือ เปลี่ยนเป็น ip server ท่าน แล้วก็ port เป็น 22 ครับ

2.เมื่อ Forward Port ได้แล้ว ทดสอบโดย checkip.narak.com เอาไอพีจริงให้เพื่อนทดสอบให้ว่า Putty IP เรา Port 22 ได้ไหม

3.ทำ No-IP มีอยู่ 2 แบบครับ

3.1ทำบน Router แต่ส่วนใหญ่จะได้แค่เวบ dyndns.org ซึ่งต้องเสียเงินไม่ฟรีแล้ว แต่ถ้า Router รองรับเวบ no-ip ท่านยิ้มได้เลย
3.2ทำบน Server Ubuntu กรณีท่านขี้เกียจเสียเงินตามข้อ 3.1 ซึ่งท่านต้องหาวิธีใน google เอง ลองค้นหาว่า "ติดตั้ง no-ip บน ubuntu "

4.เมื่อมี No-IP ท่านก็จะไม่ต้อง checkip.narak.com ทุกครั้ง ท่านเรียก xxxx.no-ip.org ได้เลยสะดวกสบาย

5.ท่านไม่สามารถเรียก ipจริง , no-ip บนเครือข่ายท่านเองได้ คำถามนี้เจอบ่อยมาก สรุปคือไม่ได้แล้วกัน วิธีแก้ยาวครับเล่าไม่ไหว วิธีทดสอบง่ายๆ หาเพื่อนซี้ๆซักคนโทรหาแล้วฝากทดสอบ

tsukasajung
09-08-2012, 11:19
ของเค้าดีจิงๆๆ เปิดมาเป็นเดือนไม่มีงอแงเลย user ออนพร้อมกันเกือบๆ100 สบายๆเลย

http://upic.me/i/r2/sys02.jpg (http://upic.me/show/38107098)

itong
09-08-2012, 11:47
ของเค้าดีจิงๆๆ เปิดมาเป็นเดือนไม่มีงอแงเลย user ออนพร้อมกันเกือบๆ100 สบายๆเลย

ใช้กับระบบสายหรือwifiครับ แล้วผู้ใช้เป็นกลุ่มไหน ในที่ทำงาน หรือลูกค้า ขอทราบข้อมูลหน่อยครับ

lovehit
09-08-2012, 11:57
ลง no-ip ใน mini hotspot
#apt-get install noip2

ติดไปจนเสร็จ แก้ไขการตั้งค่า

#sudo noip2 -C

me@myserv:~$ sudo noip2 -C
[sudo] password for me:

Auto configuration for Linux client of no-ip.com.
Please enter the login/email string for no-ip.com xxxx@xxxx.com //ใส่ Email ที่เราไปลงทะเบียนเอาไว้
Please enter the password for user 'xxxx@xxxx.com' **************** //พาสเวิร์ดของ no-ip

2 hosts are registered to this account.
Do you wish to have them all updated?[N] (y/N) n
Do you wish to have host [xxxx.no-ip.org] updated?[N] (y/N) y
Do you wish to have host [xxxxx.no-ip.org] updated?[N] (y/N) n
Please enter an update interval:[30] 30 //ระยะเวลาที่เราจะให้มันอัพเดต ไปที่ เซิร์ฟเวอร์ของ no-ip
Do you wish to run something at successful update?[N] (y/N) n

New configuration file '/usr/local/etc/no-ip2.conf' created.
เสร็จพิธี

ทำ no-ip พอดี apt-get install noip2 เสร็จ pass ผิด apt-get remove noip2 แล้วก็ install ใหม่ก็ไม่ได้
ตอนนี้ฟ้องว่า var/lib/noip/noip2.conf Fail T-T

desolate
09-08-2012, 12:07
service noip2 stop
apt-get purge noip2
apt-get clean
apt-get install noip2

lovehit
09-08-2012, 12:19
ตอนนี้ผมสมัครเว็บ www.no-ip.com เรียบร้อยละ
เข้า router จากระยะไกลได้สำเร็จ แต่ putty เข้าเซฟเวอร์ไงหว่า
หรือต้อง apt-get install noip2 ให้สำเร็จก่อนครับ

soravit
09-08-2012, 12:48
iprouter port 22 ลองดูครับ ถ้าติดก็สำเร็จ

รูปข่างล่างไม่เกี่ยวกับ no-ip นะครับเป้น MRTG,Crontab ที่ทำเองครับ ระบบยังไม่ล่ม

http://upic.me/i/rc/ptest.png (http://upic.me/show/38094006)

lovehit
09-08-2012, 13:01
iprouter port 22 ลองดูครับ ถ้าติดก็สำเร็จ

xxx.no-ip.org:22 แบบนี้เหรอครับ

ในเร้าเตอร์ผมเซต Start Port , End port ไว้อยู่ 2 อันคือ
80 - 80
22- 22
TCP/UDP ทั้งคู่
Server IP Address <<< IP eth0 (192.168.1.10) ที่ server รับมาจาก เร้าเตอร์

soravit
09-08-2012, 13:34
ใช่ครับผม ลองดูครับ

tsukasajung
09-08-2012, 13:37
ใช้กับระบบสายหรือwifiครับ แล้วผู้ใช้เป็นกลุ่มไหน ในที่ทำงาน หรือลูกค้า ขอทราบข้อมูลหน่อยครับ

ใช้ทั้ง2อย่างรวมกันอะคับ ส่วนใหญ่เป็น pc ใช้สายมากกว่ามี notebook ที่ใช้wifiบ้างเพราะใช้ในโรงเรียน เครื่องที่ใช้ในโรงเรียนก็ราว 300 กว่าเครื่องแต่ออนพร้อมๆไม่เกิน150เครื่องคับ

lovehit
09-08-2012, 14:03
ตอนนี้ติดตั้ง no-ip ทั้งใน server และ เร้าเตอร์สำเร็จแล้วครับ ปรากฏว่า
1.เข้า port 80 ไปที่เร้าเตอร์ได้
2.เข้า putty ได้ แต่ทำไม password ไม่ผ่าน
- ผมพิมพ์ xxx.no-ip.org >>> login as: root >>> root@xxx.no-ip.org's password: xxxxx ระบบฟ้อง Access denied รหัสไม่ถูก - -'

raamuratto
09-08-2012, 14:04
ผมมีปัญหา2จุด
1.เวลาผู้ใช้Login ชื่อสถานที่ในเมนู ผู้ใช้ออนไลน์ เป็นเครื่องเซิฟเวอร์ ทั้งๆที่ต่ออยู่กับ AP
2.เวลาเข้าหน้าเว็บที่เป็น https มันจะค้างไม่ไปที่หน้า login

ปล.ผมใช้ตัว unubtu-desktop

ช่วยแนะนำด้วยครับ

soravit
09-08-2012, 14:05
เรื่องนี้ผมไม่ทราบครับ แต่ forward port ได้แล้ว

ลอง adduser มาทดสอบสักคนสิครับ

lovehit
09-08-2012, 18:39
ตอนนี้ติดตั้ง no-ip ทั้งใน server และ เร้าเตอร์สำเร็จแล้วครับ ปรากฏว่า
1.เข้า port 80 ไปที่เร้าเตอร์ได้
2.เข้า putty ได้ แต่ทำไม password ไม่ผ่าน
- ผมพิมพ์ xxx.no-ip.org >>> login as: root >>> root@xxx.no-ip.org's password: xxxxx ระบบฟ้อง Access denied รหัสไม่ถูก - -'

ผมเข้าใจล่ะ
ในข้อ2 puuty มันคือ SSH เข้า เร้าเตอร์ ต้องใส่รหัสของเร้าเตอร์ +_+
สรุปคือสามารถเข้าได้เฉพาะเร้าเตอร์

แต่ตอนนี้ผมยังหาวิธี no-ip server ไม่ได้ครับ
ผม apt-get install noip2 ขึ้น New configuration file '/usr/local/etc/no-ip2.conf' created. สำเร็จแล้วครับ ไม่มี Fail
ต้องเอา code อะไรไปอ้างใน www.no-ip.com ครับ

desolate
09-08-2012, 19:11
ลงเสร็จก็ใช้ได้เลยครับ ไม่ต้องแก้อะไร

Ruta
10-08-2012, 08:58
ไม่มีไรอัพเดตกันเลยแหะ อยากได้ CACTI ลงเสร็จใช้ได้ แต่ add อุปกรณ์ไม่เป็นมึนมาก ใครเคยทำ ช่วยนำเสนอหน่อยครับ ปล้ำมาหลายวันละ มึน ๆ อึน ๆ

http://opensource.cc.psu.ac.th/%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87_cacti_%E0%B8%9A%E0%B8%99_ubuntu

http://ubuntukuru.blogspot.com/2011/03/cacti-ubuntu-server-1004-lts.html

godfather2
10-08-2012, 09:04
เอาไปใส่บรรทัดล่างสุดใน /etc/chilli/eth1/config จะทำให้สามารถ ตั้งไอพีเครื่องลูกเองได้ เรียก fix ip หรือ Static IP นั่นแหละ

HS_DYNIP=10.1.0.10 #<= ไอพีที่ต้องการให้เริ่มแจก
HS_DYNIP_MASK=255.255.252.0 #<= Subnet
HS_STATIP=10.1.0.2 #<= 10.1.0.2
HS_STATIP_MASK=255.255.252.0 #<= Subnet
HS_ANYIP=on

คราวนี้ก็ไป fix ไอพีเครื่องที่ต้องการได้ครับ แต่ไม่ควรเกิน HS_DYNIP=10.1.0.10

#service chilli restart

อย่าลืมไปกด Bypass ให้มันด้วยนะ

ขอสอบถามเพิ่มเติม เราสามารถ fix ip เป็นเครื่องๆ ได้ไหม เช่น

HS_DYNIP=192.168.1.10 #เริ่ม DHCP ที่ ip นี้ - 254
HS_DYNIP_MASK=255.255.255.0 #Subnet
HS_STATIP=192.168.1.100,192.168.1.105,192.168.1.120 # เนื่องจาก server เครื่องอื่นๆ ไม่ได้ตั้ง ip ที่เรียงกันไว้ครับ
HS_STATIP_MASK=255.255.255.0 #<= Subnet
HS_ANYIP=on

แบบนี้จะได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. server เป็น ClearOS 5.2 ครับ

plamorkung
10-08-2012, 10:03
เพิ่งลงเสร็จเมื่อวานครับ มีคำถามคือ ถ้าไม่ให้ User มีวันหมดอายุ ต้องตั้งยังไงครับ เช่น User abc ใช้งานได้ครั้งละ 2 ชั่วโมง โดยที่ User นั้นไม่มีวันหมดอายุอะครับ ผมลองตั้งตรงอายุบัตรเป็น 0 เช้ามามันฟ้องว่า User หมดอายุการใช้งานแล้ว

soravit
10-08-2012, 10:56
ไม่มีไรอัพเดตกันเลยแหะ อยากได้ CACTI ลงเสร็จใช้ได้ แต่ add อุปกรณ์ไม่เป็นมึนมาก ใครเคยทำ ช่วยนำเสนอหน่อยครับ ปล้ำมาหลายวันละ มึน ๆ อึน ๆ

http://opensource.cc.psu.ac.th/%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87_cacti_%E0%B8%9A%E0%B8%99_ubuntu

[u1004-lts.html[/url]

เวบ opensource.cc.psu ทำ mrtg ง่ายกว่าครับ เพิ่มลาย cpu ram eth1 เอาไว้ดูแก้เหงา

lovehit
10-08-2012, 11:01
เพิ่งลงเสร็จเมื่อวานครับ มีคำถามคือ ถ้าไม่ให้ User มีวันหมดอายุ ต้องตั้งยังไงครับ เช่น User abc ใช้งานได้ครั้งละ 2 ชั่วโมง โดยที่ User นั้นไม่มีวันหมดอายุอะครับ ผมลองตั้งตรงอายุบัตรเป็น 0 เช้ามามันฟ้องว่า User หมดอายุการใช้งานแล้ว
1.ลงตัว fix1.2b_10-12-54 ยังครับ
2.ใช้ ubuntu server64bit หรือเปล่า

tatonsanook
10-08-2012, 11:47
สงสัยครับกำลังจะใช้ลองใช้งาน จุดปล่อยสัญญาณ wifi มี 3 จุด ต้องเอาค่า mac ของอุปกรณ์เพิ่มใน จุดเชื่อมต่อ ทั้ง 3 เลยมั้ยครับ

soravit
10-08-2012, 12:45
1.ลงตัว fix1.2b_10-12-54 ยังครับ
2.ใช้ ubuntu server64bit หรือเปล่า

ผมใส่ 0 ก็เป้นครับ ลงทุกอย่าง

แก้ปัญหาโดยใส่ 1024 วันแทน (3ปี)

lovehit
10-08-2012, 13:41
สงสัยครับกำลังจะใช้ลองใช้งาน จุดปล่อยสัญญาณ wifi มี 3 จุด ต้องเอาค่า mac ของอุปกรณ์เพิ่มใน จุดเชื่อมต่อ ทั้ง 3 เลยมั้ยครับ
ไม่จำเป็นครับ ต่อแล้วใช้ได้เลย เหมือนต่อ port LAN ปกติ
ตอนนี้ผมทำ wifi อยู่ประมาณ 5 จุด

lovehit
10-08-2012, 13:51
ไม่จำเป็นครับ ต่อแล้วใช้ได้เลย เหมือนต่อ port LAN ปกติ
ตอนนี้ผมทำ wifi อยู่ประมาณ 5 จุด

ผมใส่ 0 ก็เป้นครับ ลงทุกอย่าง
แก้ปัญหาโดยใส่ 1024 วันแทน (3ปี)

ลืมดูแฮะ ทำไมใส่ 0 ละครับ ระบบก็ฟ้องว่าบัตรหมดอายุ ปกติครับ
คุณก็กำหนด 3650 วัน เลยครับ (10 ปี)

ตั้งอายุบัตรไว้เยอะๆ เลยครับ (อย่างที่ผมบอกเมื่อกี้)
และได้ครั้งละ 2 ชม. หมายถึง 2 ชม.ต่อการ login นะครับ คือ เมื่อ user เล่นครบ 2 ชั่วโมง ก็จะถูกตัดออกจากระบบ แล้ว user ก็ login ใหม่ก็ใช้งานได้อีก 2 ชั่วโมง
แต่ถ้า ชั่วโมง/วัน user ก็จะเล่นได้ 2 ชั่วโมงต่อวัน เมื่อเวลาหมดก็ไม่สามารถ login ได้อีกแล้ว จนกว่าจะถึงวันใหม่

คุณสับสนเกี่ยวกับช่วงเวลาชั่วโมงหรือเปล่าครับ หรือผมอธิบายถูกจุดมิ *-*

plamorkung
10-08-2012, 15:33
ตัว Fix ลงแล้วครับ server เป็น Ubuntu server 10.04 64bit ครับ
ส่วนเรื่องชั่วโมงผมเข้าใจครับ คือ ชั่วโม/ครั้ง ครบสองชั่วโมง ต้องล๊อกอินใหม่
แต่ที่ต้องการคือ ไม่อยากให้บัตรมีวันหมดอายุอะครับ พอดีว่าใช้ในหน่วยงาน ตอนนี้ก็แก้ปัญหาโดยตั้งอายุบัตรไว้เยอะๆก่อน

แล้วถ้าผมจะเอาสคริปต์มัลติแวนมาใช้กะ MINI จะใช้ได้ไหมครับ พอดีหน่วยมีงบประมาณจำกัดอะครับ ขอบคุณครับ เพิ่งมาจับ linux ยังไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไหร่ ขอบคุณทุกๆท่านอีกทีครับ

desolate
10-08-2012, 15:34
หน่วยงานเยอะมั้ยครับ มี user ประมาณเท่าไหร่ ผมหากรณีศึกษาอยู่

plamorkung
10-08-2012, 15:46
หน่วยงานเยอะมั้ยครับ มี user ประมาณเท่าไหร่ ผมหากรณีศึกษาอยู่

เป็นโรงพยาบาลชุมชนครับ User ประมาณ 100 กว่า ตอนนี้ต่อ TOT Leased line > mini > ทดสอบกับ User ประมาณ 20 คน นิ่งดีครับ พรุ่งนี้ว่าจะลองลงระบบจริง

desolate
10-08-2012, 15:52
ครับ มีเนตกี่เส้นหรอครับ ที่จะทำ multiwan อ่าครับ

plamorkung
10-08-2012, 16:00
ครับ มีเนตกี่เส้นหรอครับ ที่จะทำ multiwan อ่าครับ

มี TOT Leased Line 2/2 M ,ADSL 3BB 6/512 แล้ว แล้วก็ ADSL เส้น Backup แถมมากะ Leased line TOT 4/512 ครับผม

plamorkung
10-08-2012, 17:15
สอบถามอีกนิดครับ คือผมจะนำเข้าผู้ใช้จากไฟล์ Excel แล้วมันค้างตรง กำลังนำเข้าตลอดเลยอะครับ เคยลองปล่อยทิ้งไว้ถึงเช้าก็ไม่เสร็จ ได้ 0% เหมือนเดิมครับ ลองมาหลายรอบแล้ว

desolate
10-08-2012, 18:35
มี TOT Leased Line 2/2 M ,ADSL 3BB 6/512 แล้ว แล้วก็ ADSL เส้น Backup แถมมากะ Leased line TOT 4/512 ครับผม

คือ scope ผมเล็งไว้น่าจะเป็นพวกหอพักอ่าครับ แหะๆ

nuypond
10-08-2012, 18:54

เปลี่ยน port router เป็น portอื่นเช่น 82
forward port server ให้ตรงตาม ไอพีในแลนด้วยครับ
ก็จะเข้าหน้า โมเดมได้ และ ssh,winscp เข้า server ได้ครับ

plamorkung
10-08-2012, 19:09
คือ scope ผมเล็งไว้น่าจะเป็นพวกหอพักอ่าครับ แหะๆ

ไม่เป็นไรครับผม ^_^

lovehit
10-08-2012, 19:54
เปลี่ยน port router เป็น portอื่นเช่น 82
forward port server ให้ตรงตาม ไอพีในแลนด้วยครับ
ก็จะเข้าหน้า โมเดมได้ และ ssh,winscp เข้า server ได้ครับ

ถ้าผม forward port server ให้ตรงตาม ไอพีในแลน IP ในเว็บ www.no-ip.com จะเปลี่ยนตามใช้ไหมครับ
เช่น ก่อนติดตั้งลง server มันจะวิ่งไป IP ของเร้าเตอร์
พอ setup ใน server ถูกต้อง ในเว็บ www.no-ip.com จะเปลี่ยนเป็น IP server (th0) เช่น 192.168.5.2

opesweet
10-08-2012, 21:54
ไม่ทราบท่านอื่นๆเป็นกันบ้างมั้ยครับ ลูกค้าบางคน บ่นๆว่า ragnarok โหลด Hackshied ไม่ผ่าน ไม่ทราบมีวิธีแก้ไขหรือไม่ครับ

lovehit
10-08-2012, 22:05
ไม่ทราบท่านอื่นๆเป็นกันบ้างมั้ยครับ ลูกค้าบางคน บ่นๆว่า ragnarok โหลด Hackshied ไม่ผ่าน ไม่ทราบมีวิธีแก้ไขหรือไม่ครับ
ไฟล์ /etc/squid/squid.conf ในบรรทัดตามนี้ ลองใส่ # ไว้ข้างหน้า แก้เสร็จรีสตาร์ทเครื่อง หรือ service squid restart
เดิม
refresh_pattern ^http://auto-at.asiasoft.co.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://cbt.patch.easportsfifaonline2.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://autopatch.sdo.in.th/patch/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://patch.sf.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://update.cabal.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://download.cabal.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.playpark.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://202.43.34.11 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://61.47.57.9/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://61.90.199.12.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.asiasoft.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.lineage2.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.ini3.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.*.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.*:9898.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://patch.dragonica.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://www.titanonline.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://patchaday.winner.co.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://cdn.worldneedforspeed.com/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims

แก้เป็น
#refresh_pattern ^http://auto-at.asiasoft.co.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://cbt.patch.easportsfifaonline2.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://autopatch.sdo.in.th/patch/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://patch.sf.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://update.cabal.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://download.cabal.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.playpark.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://202.43.34.11 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://61.47.57.9/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://61.90.199.12.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.asiasoft.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.lineage2.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.ini3.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.*.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.*:9898.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://patch.dragonica.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://www.titanonline.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://patchaday.winner.co.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://cdn.worldneedforspeed.com/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims

desolate
10-08-2012, 22:10
hackshield นี่มันอยุ่ส่วนไหนครับ แพทเกมส์ใช่มั้ย?

nuypond
10-08-2012, 22:38
ถ้าผม forward port server ให้ตรงตาม ไอพีในแลน IP ในเว็บ www.no-ip.com จะเปลี่ยนตามใช้ไหมครับ
เช่น ก่อนติดตั้งลง server มันจะวิ่งไป IP ของเร้าเตอร์
พอ setup ใน server ถูกต้อง ในเว็บ www.no-ip.com จะเปลี่ยนเป็น IP server (th0) เช่น 192.168.5.2

1.ต้องไปตั้งค่าใน Modem Router ให้ forward port 80 ที่ 192.168.5.2 (IP ของ Server)
2. ต้องไปตั้งค่าใน Modem Router เปลี่ยน port ของ Modem router ที่เรียกเข้าดูจากภายนอก จาก port 80 เป็น port อื่นๆ เช่น 8123 หรือ 8082 หรืออื่นๆแล้วแต่จะตั้ง
3. ดูว่าตอนเราลง no-ip ใน server เราตั้งค่า ถูกต้องไหม ถ้าไม่ถูกก็ตั้งค่าให้ถูกครับ

nuypond
10-08-2012, 22:38
hackshield นี่มันอยุ่ส่วนไหนครับ แพทเกมส์ใช่มั้ย?

patch เกมส์ครับ

lovehit
10-08-2012, 22:56
1.ต้องไปตั้งค่าใน Modem Router ให้ forward port 80 ที่ 192.168.5.2 (IP ของ Server)
2. ต้องไปตั้งค่าใน Modem Router เปลี่ยน port ของ Modem router ที่เรียกเข้าดูจากภายนอก จาก port 80 เป็น port อื่นๆ เช่น 8123 หรือ 8082 หรืออื่นๆแล้วแต่จะตั้ง
3. ดูว่าตอนเราลง no-ip ใน server เราตั้งค่า ถูกต้องไหม ถ้าไม่ถูกก็ตั้งค่าให้ถูกครับ

ข้อ 1 forward แล้ว เช่น 192.168.5.2 TCP/UDP 80 ถูกไหมครับ
ข้อ 2 คือ เข้าไปในเร้าเตอร์ ในส่วนของ forward แล้วเอา Default gateway ของเร้าเตอร์มาใส่ใช่ไหมครับ เช่น
192.168.5.1 TCP/UDP 8081

jokorat
10-08-2012, 23:39
ก่อนอื่นผมต้องขอฝากเนื้อฝากตัวพี่ๆทุกคนด้วยครับ ผมชื่อ โจ้ เป็นคนโคราชครับ พึ่งสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกที่นี้ หลังจากใช้เวลา 4-5 วันกว่าจะอ่านมาถึงหน้านี้ได้
ผมมีปัญหารบกวนพี่ๆดังนี้ครับ
ubuntu ทั้ง remaster กับ แบบ สคริบติดตั้งบน ubuntu server 64
1. มีอาการคือเปิดเครื่องมาแล้ว ออกเน็ตไม่ได้ ทั้งเครื่อง server lan ฝั่ง router และ ฝั่ง minihotspot ต้องสั่ง service chilli restart บางทีก็รีแล้วไม่หาย
ต้องไปเปิดไฟล์ /etc/chilli/config และ กด save (แต่ไม่ได้แก้อะไร ) ก่อนแล้ว service chilli restart เน็ตถึงมาและใช้งานไปสักพัก ก็ออกเน็ตไม่ได้ต้องทำแบบข้างต้นอีก
2. speedtest เน็ต ปล่อย user ล่ะ 2M/256k แต่เทสได้ 50K/50K
3. เข้า facebook บนเครื่อง server ที่ ลง desktop เพิ่ม ผ่าน firefox ไม่ได้ แต่เครื่องลูกเข้าได้หมด

ClearOS 5.2
1.ใช้งานได้ดีเรื่อง speedtest แต่ถ้าไม่มีเครื่อง ลูกต่อเข้ามา นานๆ อยู่ดีๆ IP ฝั่ง เครื่องลูกไม่แจก รี network,firewall,chilli,squid ก็ยังไม่แจก
2.ต่อจาก ข้อ 1 reboot เครื่องเปิดมา eth1 หาย reboot อีกที กลับมาซะงั้น ตอนนี้ใช้เครื่องลูก ต่อ login เข้าใช้งานไว้ ยังใช้งานได้ ยังไม่ได้ลง logout ไว้นานๆ อีก
เพราะอยากรู้ว่าถ้า login ไว้จะมีปัญหาเหมือนกันไม ถ้าไม่มีจะลอง logout แล้วค่อยมาเทสอีกที
3.ยังคิดไม่ออกเพราะพึ่งทดสอบแค่ไม่กี่วัน

หมายเหตุ: สคริบทั้งหมดเป็นของเดิมๆต้นฉบับ ยังไม่ได้ลงตัวเสริมใดๆทั้งสิ้น
ขอความช่วยเหลือเพิ่มเติม
1.ใครมี firewall ClearOS แหล่มๆ ที่ block bit อยู่หมัด ขอแบ่งปันทีครับ
2.ขอแบ่งปั่นหน้า Login ใหม่ สวยไม่สวยไม่เป็นไรครับ อยากได้แปลกใหม่ ความรู้เรื่องการเขียนเว็บผมแค่ งูๆปลาๆ
3.ผมไม่รู้ว่าจะต้องปรับ squid อะไรใหม่ไม ตอนนี้ใช้ของเดิมเลย เพราะพึ่งลองติดตั้ง user ยังไม่มี ทดสอบเอง 2-3 เครื่องครับ Spec. เครื่อง server CPU i3 3.10Ghz แรม 4G HDD 320 SATAIII

ปัจจุบันใช้ ClearOS อยู่ครับกำลังทดสอบ..........

tsukasajung
11-08-2012, 00:02
ก่อนอื่นผมต้องขอฝากเนื้อฝากตัวพี่ๆทุกคนด้วยครับ ผมชื่อ โจ้ เป็นคนโคราชครับ พึ่งสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกที่นี้ หลังจากใช้เวลา 4-5 วันกว่าจะอ่านมาถึงหน้านี้ได้
ubuntu ทั้ง remaster กับ แบบ สคริบติดตั้งบน ubuntu server 64
1. มีอาการคือเปิดเครื่องมาแล้ว ออกเน็ตไม่ได้ ทั้งเครื่อง server lan ฝั่ง router และ ฝั่ง minihotspot ต้องสั่ง service chilli restart บางทีก็รีแล้วไม่หาย
ต้องไปเปิดไฟล์ /etc/chilli/config และ กด save (แต่ไม่ได้แก้อะไร ) ก่อนแล้ว service chilli restart เน็ตถึงมาและใช้งานไปสักพัก ก็ออกเน็ตไม่ได้ต้องทำแบบข้างต้นอีก
2. speedtest เน็ต ปล่อย user ล่ะ 2M/256k แต่เทสได้ 50K/50K
3. เข้า facebook บนเครื่อง server ที่ ลง desktop เพิ่ม ผ่าน firefox ไม่ได้ แต่เครื่องลูกเข้าได้หมด

ClearOS 5.2
1.ใช้งานได้ดีเรื่อง speedtest แต่ถ้าไม่มีเครื่อง ลูกต่อเข้ามา นานๆ อยู่ดีๆ IP ฝั่ง เครื่องลูกไม่แจก รี network,firewall,chilli,squid ก็ยังไม่แจก
2.ต่อจาก ข้อ 1 reboot เครื่องเปิดมา eth1 หาย reboot อีกที กลับมาซะงั้น ตอนนี้ใช้เครื่องลูก ต่อ login เข้าใช้งานไว้ ยังใช้งานได้ ยังไม่ได้ลง logout ไว้นานๆ อีก
เพราะอยากรู้ว่าถ้า login ไว้จะมีปัญหาเหมือนกันไม ถ้าไม่มีจะลอง logout แล้วค่อยมาเทสอีกที
3.ยังคิดไม่ออกเพราะพึ่งทดสอบแค่ไม่กี่วัน

หมายเหตุ: สคริบทั้งหมดเป็นของเดิมๆต้นฉบับ ยังไม่ได้ลงตัวเสริมใดๆทั้งสิ้น
1.ใครมี firewall ClearOS แหล่มๆ ที่ block bit อยู่หมัด ขอแบ่งปันทีครับ
2.ขอแบ่งปั่นหน้า Login ใหม่ สวยไม่สวยไม่เป็นไรครับ อยากได้แปลกใหม่ ความรู้เรื่องการเขียนเว็บผมแค่ งูๆปลาๆ
3.ผมไม่รู้ว่าจะต้องปรับ squid อะไรใหม่ไม ตอนนี้ใช้ของเดิมเลย เพราะพึ่งลองติดตั้ง user ยังไม่มี ทดสอบเอง 2-3 เครื่องครับ Spec. เครื่อง server CPU i3 3.10Ghz แรม 4G HDD 250 SATAIII

ปัจจุบันใช้ ClearOS อยู่ครับกำลังทดสอบ..........

แนะนำให้ใช้ ubuntu server 64 นิ่งกว่า ClearOS แล้วเวลาลงต้องปรับแต่งนิดหน่อยตามสภาพการใช้งานของท่านเอง spec server จำนวน user มีผลกับระบบคับ
ส่วนตัว web config อาจจะปรับแต่งยากนิดนึงถ้าไม่ค่อยคุ้นกับ php framework ลองผิดลองถูกสัก2-3รอบเด๋วไม่ได้ยัง ก็ลองมาโพสถามผู้รู้ในเวปนี้ก็ได้คับ มีท่านที่มีน้ำใจคอยช่วยเหลือหลายคน^^

jokorat
11-08-2012, 00:22
แนะนำให้ใช้ ubuntu server 64 นิ่งกว่า ClearOS แล้วเวลาลงต้องปรับแต่งนิดหน่อยตามสภาพการใช้งานของท่านเอง spec server จำนวน user มีผลกับระบบคับ
ส่วนตัว web config อาจจะปรับแต่งยากนิดนึงถ้าไม่ค่อยคุ้นกับ php framework ลองผิดลองถูกสัก2-3รอบเด๋วไม่ได้ยัง ก็ลองมาโพสถามผู้รู้ในเวปนี้ก็ได้คับ มีท่านที่มีน้ำใจคอยช่วยเหลือหลายคน^^

เท่าที่ลองส่วนตัวว่า ubuntu มีปัญหาเยอะกว่า ClearOS คับ เข้า putty ก็ช้า แค่ ClearOS เร็วกว่ามาก
แต่ระยะยาวยังไม่ได้ลอง คงต้องหาวิธีแก้ ปัญหา เบื้องต้นของผมให้ได้ก่อนล่ะครับตอนนี้

tsukasajung
11-08-2012, 00:40
เท่าที่ลองส่วนตัวว่า ubuntu มีปัญหาเยอะกว่า ClearOS คับ เข้า putty ก็ช้า แค่ ClearOS เร็วกว่ามาก
แต่ระยะยาวยังไม่ได้ลอง คงต้องหาวิธีแก้ ปัญหา เบื้องต้นของผมให้ได้ก่อนล่ะครับตอนนี้
แต่ของผมลงแล้วไม่มีปัญหาเลยนะ ลง ubuntu server 64 ด้วยสคริปติดตั้ง ลงฟิกตัวล่าสุด ปรับแต่งไฟวอลนิดหน่อย แก้เก็บlogfileเท่าที่จำเป็น แล้วก็ปรับแต่งหน้าเวปคอนฟิกนิดหน่อยให้มันแสดงชื่อ-นามสกุลผู้ใช้ แล้วก็ปรับแต่งcronเพิ่มเติม แค่นี้ก็เปิดทิ้งได้ยาวไม่มีปัญหาแล้ว

Nai'Teen
11-08-2012, 01:59
"ผมขอแนะนำตัวเช่นกันครับผมชื่อ ทีน โคราชครับ "

*ผมมาขอบคุณ..สำหรับความรู้ที่ได้จากเว็บของพี่ๆ** :o

ผมใช้เวลาศึกษาอย่างหนักกับระยะเวลาหนึ่งเดือนเต็ม(คือผมไม่มีความรู้ด้านนี้มาก่อนครับ)
ผมลองมาเกือบจะทุกตัวแล้วสรุปมาหลงความสวยของ minihotspot
ตอนนี้ผมลงตัวนี้ ubuntu server 64 แล้วตัวผมใช้ได้ (ตามสคริป ฟิกตัวล่าสุด)

**มีอยู่ข้อนึงที่ผมอยากถามพี่ๆครับเรื่อง speedtest
เน็ต ปล่อย user ประมาณ 2M/256k แต่เทสแล้วมันได้ประมาณ 1M กว่าดูกระตุกๆไม่ลื่นแล้วก็ไม่ได้ตามค่าที่ตั่งใว้
"รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะครับ"

soravit
11-08-2012, 03:13
1.ถ้าตัว fix ของผมทำนะ (fixnew...) ผมแก้ปัญหานี้แล้ว แต่ถ้าเป้น fix1.2b ยังไม่ได้แก้เรื่องนี้

2.เรื่อง 1M กว่าๆนี่ถือว่าปกติเลยครับ เวลาเทสมันก็กระตุกแหละครับ บางทีมันก็พุ่งจนบีบไม่อยู่ 555 เรื่องปกติของ CoovaChilli แนะนำว่าให้ขยับเป็น 3M กำลังดี

Nai'Teen
11-08-2012, 04:26
กราบ...ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำและความรู้ดีๆอีกรอบนะครับ:)

zxzx123456ok
11-08-2012, 06:06
เมนูนี้ของผมไม่โชว์ไม่ทราบว่าต้องลงไรเพื่มหรือเปล่าครับ

Nai'Teen
11-08-2012, 06:16
เมนูนี้ของผมไม่โชว์ไม่ทราบว่าต้องลงไรเพื่มหรือเปล่าครับ

ifconfig eth1 แล้วจด HwAddr ไปใส่ใน แก้ไข จุดเชื่อมต่อ 00-00-00-00-00 ใส่ให้ตรงรูปแบบของมัน:o

11-08-2012, 06:26
ใสแล้วนิครับเมนู name ก็ยังไม่มา ส่วน ip กับ mac ปกติ

Nai'Teen
11-08-2012, 07:22
ใสแล้วนิครับเมนู name ก็ยังไม่มา ส่วน ip กับ mac ปกติ

*ยกตัวอย่างที่ผมที่ผมใส่ 2c-af-f7-e8-k7-v6 <<<<ใส่ HwAddr eth1 ของท่านแบบนี้ครับ (ว่าแต่มีเครื่องที่ออนไลน์อยู่รึป่าวครับ)

ถ้าคำแนะนำผมผิดพลาดไปก็ขออะภัยด้วยนะครับ(มือใหม่):)

11-08-2012, 08:12
ผมว่าแบบนี้ครับ

Nai'Teen
11-08-2012, 08:30
กำตอบไม่ตรงคำซะงั่นขอโทษด้วยนะครับ
เปิดมาดูของผมก็ไม่ขึ้นเช่นกัน :rolleyes:รอผู้รู้ตัวจริงมาตอบดีกว่าขออภัยด้วยนะครับ:(

c11
11-08-2012, 11:43
ของท่านนั้นแสดงผลตามปกติที่ตัว mini มีมาให้แล้วครับ ส่วนที่ท่านเรียก เมนู name นั้นไม่ใช่เมนูครับ - -"
หากอยากให้โชว์ แบบนั้น นั้นต้องออกแรงปรับแต่ง ศึกษา php oop +( codeigniter หากจำไม่ผิดเคยเห็นท่านvenus00tarบอกไว้) เพิ่มครับ
คงแนะนำได้เท่านี้ โดยส่วนตัวผมนั้น php oop ไม่กระดิกเลย คืนให้อาจารย์หมด
CodeIgniter เป็นเฟรมเวิร์คสำหรับพัฒนาแอปผลิเคชั่น แหล่งอ้างอิง http://codeigniter.in.th/user_guide/

jokorat
11-08-2012, 12:36

ClearOS 5.2

3.ผมไม่รู้ว่าจะต้องปรับ squid อะไรใหม่ไม ตอนนี้ใช้ของเดิมเลย เพราะพึ่งลองติดตั้ง user ยังไม่มี ทดสอบเอง 2-3 เครื่องครับ Spec. เครื่อง server CPU i3 3.10Ghz แรม 4G HDD 320 SATAIII

เช้ามาเปิดเครื่องลูก ทดสอบต่อ wifi เข้าไป ได้ IP แต่เน็ตไม่มาหน้า Login ก็ไม่มา หลังจากที่ปิดเครื่องลูกไปเมื่อคืนแล้วเปิด server ทิ้งไว้โดยไม่มีใครมา Login อาการนี้ เป็นทั้ง ClearOS และ Ubuntu ทุกเวอร์ชั่นเลย สงใสจะเป็นที่การ์ด LAN ผมรึป่าวครับเนี้ยะ

tsukasajung
11-08-2012, 12:52
http://upic.me/i/r2/sys02.jpg (http://upic.me/show/38107098)
ท่านต้อง แก้ไขไฟล์หน้านั้นนิดหน่อย ให้ join database ที่เก็บชื่อผู้ใช้เพิ่มอีก1ตาราง แล้วแทรกฟิลที่ต้องการใส่เพิ่มลงไปคับ

lovehit
11-08-2012, 13:45
เช้ามาเปิดเครื่องลูก ทดสอบต่อ wifi เข้าไป ได้ IP แต่เน็ตไม่มาหน้า Login ก็ไม่มา หลังจากที่ปิดเครื่องลูกไปเมื่อคืนแล้วเปิด server ทิ้งไว้โดยไม่มีใครมา Login อาการนี้ เป็นทั้ง ClearOS และ Ubuntu ทุกเวอร์ชั่นเลย สงใสจะเป็นที่การ์ด LAN ผมรึป่าวครับเนี้ยะ
ลง ubuntu64vit server นิ่งเลยนะครับ แต่ก็แก้หลายอย่างนะครับ กว่าจะนิ่งกริบ ได้ความรู้จากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในบอร์ดนี้แหละครับ ขอบคุณมากมาย ที่ผมแก้ก็อย่างเช่น

1. ไฟล์ /etc/chilli/config
HS_DNS1=10.0.0.1 <<< IP server
HS_DNS2=122.155.55.55 <<< IP ISP

2.ไฟล์ /etc/rc.local เพิ่มบรรทัดล่างสุด
/etc/init.d/freeradius restart <<< สั่งรีทุกครั้งที่เปิดเครื่อง
/etc/init.d/squid restart <<< สั่งรีทุกครั้งที่เปิดเครื่อง
/etc/clear.b/clear_user.sh <<< สั่งรีทุกครั้งที่เปิดเครื่อง (เตะ user ค้างออก)
exit 0

3.ไฟล์ /etc/resolv.conf
nameserver 122.155.55.55 <<< IP ISP
nameserver IP ISP

4. แก้ firewall.sh ปรับสปีดเพิ่มตามเน็ตของคุณ ของผมเน็ต CAT12/M
tc qdisc add dev $HS_WANIF root handle 1: htb default 1000
tc class add dev $HS_WANIF parent 1: classid 1:1000 htb rate 13Mbit ceil 13Mbit
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1001 parent 1:1000 htb prio 1 rate 1024Kbit ceil 13Mbit
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1001 handle 1001: sfq quantum 1514 perturb 10
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1002 parent 1:1000 htb prio 2 rate 512Kbit ceil 13Mbit <<< เห็นถามกันมากเกี่ยวกับวัดสปีดไม่เต็ม
แก้บรรทัดที่ว่านี้ ใน prio 2 rate ในที่นี้ผมเน็ต 12M ปรับเผื่อไป 13M ครับ ตามความเร็วเน็ตคุณ
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1002 handle 1002: sfq quantum 1514 perturb 10
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1003 parent 1:1000 htb prio 3 rate 256Kbit ceil 13Mbit
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1003 handle 1003: sfq quantum 1514 perturb 10
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1004 parent 1:1000 htb prio 4 rate 128Kbit ceil 8Mbit
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1004 handle 1004: sfq quantum 1514 perturb 10
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1005 parent 1:1000 htb prio 5 rate 64Kbit ceil 4Mbit
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1005 handle 1005: sfq quantum 1514 perturb 10
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1006 parent 1:1000 htb prio 6 rate 32Kbit ceil 1Mbit
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1006 handle 1006: sfq quantum 1514 perturb 10
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 1 parent 1: handle 1 fw flowid 1:1001
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 2 parent 1: handle 2 fw flowid 1:1002
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 3 parent 1: handle 3 fw flowid 1:1003
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 4 parent 1: handle 4 fw flowid 1:1004
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 5 parent 1: handle 5 fw flowid 1:1005
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 6 parent 1: handle 6 fw flowid 1:1006

5.ลง fix1.2b_10-12-54
ส่วน 6-9 ลองหาให้ดูครับ มีคำตอบแน่นอน (วันนี้เวลาน้อย ว่างๆ จะเข้ามาอีกครับ - -;' )
6.ปิด log ที่ไม่จำเป็น
7.แก้บัก kernel
8.แก้ squid ไม่ให้ระบบเก็บแคซ
9.ตั้ง leased 1200

11-08-2012, 13:46
ท่านต้อง แก้ไขไฟล์หน้านั้นนิดหน่อย ให้ join database ที่เก็บชื่อผู้ใช้เพิ่มอีก1ตาราง แล้วแทรกฟิลที่ต้องการใส่เพิ่มลงไปคับ

พอจะแนะนำหรือแสดงวิธีทำใด้ปะครับ สำหรับมือใหม่นิดหน่อยนี้มันคงยากมากนะผมว่า^^

desolate
11-08-2012, 13:51
^
ต้องไปแก้ในส่วนของ model ใช่มัั้ยครับ
ตรงนี้อยู่ในส่วนของ table voucher_list ฟิล userprofile นิครับ ว่าแต่มันจะดึงข้อมูลออกมายังไงละครับ เหอๆ

lovehit
11-08-2012, 14:40

ตอนนี้ทำยังทำไม่สำเร็จนะครับ ผมทำแบบนี้ถูกไหมครับ เร้าเตอร์ผมยี่ห้อ Zyxel
1.เข้าเร้าเตอร์เปลี่ยน port ระยะไกลเป็น 82 จากนั้น forward port ที่ NAT >> Application ดังนี้
Service Name: HTTP port 80 TCP/UDP Server IP Address 192.168.5.5 (IP แลนที่แจกไปยัง server)
Service Name: noip port 22 TCP/UDP Server IP Address 192.168.5.5
Service Name: router 82 TCP/UDP Server IP Address 192.168.5.5
2. เข้าเว็บ www.no-ip.org >> เลือกแท็บ Hosts/Redirects >> เลือก Add a Host >> ใส่ Hostname ที่ต้องการ >>> Host Type เป็น DNS Host (A)
3.ติดตั้ง apt-get install noip2 กรอกขั้นตอน ดังนี้
- กรอก E-mail ที่สมัครบนเว็บ www.no-ip.org
- กรอก password ที่สมัครบนเว็บ www.no-ip.org
- update interval ใส่ 30
- List of hosts or groups ใส่ Hostname ที่ต้องกำหนดบนเว็บ www.no-ip.org
- network device name ไม่ใส่
- NAT ตอบ NO

ก็ยังไม่ได้ครับ ไม่รู้ทำถูกป่าว

c11
11-08-2012, 14:42
^
ถูกต้องครับ ไฟล์ onlineusermodel.php
ข้อมูล ฟิลด์ userprofile ถูกเก็บในลักษณะ array เท่าที่ลองค้นๆดู การเรียกออกมาต้องใช้ ฟังก์ชั่น unserialize ร่วมด้วย
ผมก็งัดๆแงะๆไปเรื่อยๆ ยังแก้เป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้ซักที 555+

jokorat
11-08-2012, 15:01
ลง ubuntu64vit server นิ่งเลยนะครับ แต่ก็แก้หลายอย่างนะครับ กว่าจะนิ่งกริบ ได้ความรู้จากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในบอร์ดนี้แหละครับ ขอบคุณมากมาย ที่ผมแก้ก็อย่างเช่น

1. ไฟล์ /etc/chilli/config
HS_DNS1=10.0.0.1 <<< IP server
HS_DNS2=122.155.55.55 <<< IP ISP

2.ไฟล์ /etc/rc.local เพิ่มบรรทัดล่างสุด
/etc/init.d/freeradius restart <<< สั่งรีทุกครั้งที่เปิดเครื่อง
/etc/init.d/squid restart <<< สั่งรีทุกครั้งที่เปิดเครื่อง
/etc/clear.b/clear_user.sh <<< สั่งรีทุกครั้งที่เปิดเครื่อง (เตะ user ค้างออก)
exit 0

3.ไฟล์ /etc/resolv.conf
nameserver 122.155.55.55 <<< IP ISP

4. แก้ firewall.sh ปรับสปีดเพิ่มตามเน็ตของคุณ ของผมเน็ต CAT12/M
tc qdisc add dev $HS_WANIF root handle 1: htb default 1000
tc class add dev $HS_WANIF parent 1: classid 1:1000 htb rate 13Mbit ceil 13Mbit
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1001 parent 1:1000 htb prio 1 rate 1024Kbit ceil 13Mbit
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1001 handle 1001: sfq quantum 1514 perturb 10
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1002 parent 1:1000 htb prio 2 rate 512Kbit ceil 13Mbit <<< เห็นถามกันมากเกี่ยวกับวัดสปีดไม่เต็ม
แก้บรรทัดที่ว่านี้ ใน prio 2 rate ในที่นี้ผมเน็ต 12M ปรับเผื่อไป 13M ครับ ตามความเร็วเน็ตคุณ
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1002 handle 1002: sfq quantum 1514 perturb 10
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1003 parent 1:1000 htb prio 3 rate 256Kbit ceil 13Mbit
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1003 handle 1003: sfq quantum 1514 perturb 10
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1004 parent 1:1000 htb prio 4 rate 128Kbit ceil 8Mbit
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1004 handle 1004: sfq quantum 1514 perturb 10
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1005 parent 1:1000 htb prio 5 rate 64Kbit ceil 4Mbit
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1005 handle 1005: sfq quantum 1514 perturb 10
tc class add dev $HS_WANIF classid 1:1006 parent 1:1000 htb prio 6 rate 32Kbit ceil 1Mbit
tc qdisc add dev $HS_WANIF parent 1:1006 handle 1006: sfq quantum 1514 perturb 10
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 1 parent 1: handle 1 fw flowid 1:1001
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 2 parent 1: handle 2 fw flowid 1:1002
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 3 parent 1: handle 3 fw flowid 1:1003
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 4 parent 1: handle 4 fw flowid 1:1004
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 5 parent 1: handle 5 fw flowid 1:1005
tc filter add dev $HS_WANIF protocol ip prio 6 parent 1: handle 6 fw flowid 1:1006

5.ลง fix1.2b_10-12-54
ส่วน 6-9 ลองหาให้ดูครับ มีคำตอบแน่นอน (วันนี้เวลาน้อย ว่างๆ จะเข้ามาอีกครับ - -;' )
6.ปิด log ที่ไม่จำเป็น
7.แก้บัก kernel
8.แก้ squid ไม่ให้ระบบเก็บแคซ
9.ตั้ง leased 1200

ขอบคุณครับ...........

jokorat
11-08-2012, 15:04
ตอนนี้ลง Ubuntu server ใหม่และติดตั้งสคริบของท่าน soravit
อยากถามว่า user นี้มาจากใหนและลบออกยังไงครับ หาทางลบเท่าไรก็ไม่เจอสักที IP ผมตั้งในวง 10.0.0.1/255.255.255.0 แล้ว IP นี้มาได้ไง หุหุ

http://image.ohozaa.com/i/2cf/0a07fM.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wg6p6fGt2PfytfUQ)

c11
11-08-2012, 15:13
ตอนนี้ทำยังทำไม่สำเร็จนะครับ ผมทำแบบนี้ถูกไหมครับ เร้าเตอร์ผมยี่ห้อ Zyxel
1.เข้าเร้าเตอร์เปลี่ยน port ระยะไกลเป็น 82 จากนั้น forward port ที่ NAT >> Application ดังนี้
Service Name: HTTP port 80 TCP/UDP Server IP Address 192.168.5.5 (IP แลนที่แจกไปยัง server)
Service Name: noip port 22 TCP/UDP Server IP Address 192.168.5.5
Service Name: router 82 TCP/UDP Server IP Address 192.168.5.5
2. เข้าเว็บ www.no-ip.org >> เลือกแท็บ Hosts/Redirects >> เลือก Add a Host >> ใส่ Hostname ที่ต้องการ >>> Host Type เป็น DNS Host (A)
3.ติดตั้ง apt-get install noip2 กรอกขั้นตอน ดังนี้
- กรอก E-mail ที่สมัครบนเว็บ www.no-ip.org
- กรอก password ที่สมัครบนเว็บ www.no-ip.org
- List of hosts or groups ใส่ Hostname ที่ต้องกำหนดบนเว็บ www.no-ip.org

ก็ยังไม่ได้ครับ ไม่รู้ทำถูกป่าว
ผมทำไปนานจนลืม - -" Noip ไปสร้างชื่อ Hosts ในweb Noip ไว้ก่อนนะ ขั้นตอนการติดตั้งไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ ติดตั้งเสร็จ เข้า modem ไปเซ็ท ให้ modem ชี้ portที่ต้องการมาที่เครื่อง Server (ของผมทำDMZไว้ ง่ายดีเลยไม่ต้อง forward port เข้า server forward port มีแค่เข้าDVR อย่างเดียว )
ยังไงแนะนำให้ลอง หาการตั้งค่าmodem รุ่นนั้นๆจะดีกว่าครับ เพราะการตั้งค่าในmodem แต่ละตัวนั้นถึงจะคล้ายกันแต่ก็ไม่เหมือนกันซะที่เดียวนะ
****หากติดตั้ง noip ผ่านแล้วให้ลองไปดูที่wab noip ด้วยนะว่า ip ของ Host ที่เราตั้งขึ้นมีการupdateเป็นipของmodemแล้วหรือยัง****
ลองดูตามนี้ครับ

แหล่งที่มา http://forum.ubuntuclub.com/forum?topic=3239.0
4.สมัคร NO-IP
วิธีการสมัคร NO-IP ดูได้จากเว็บนี้ครับ http://www.itwizard.info/technology/router/ADSL_PAT/ASDL_PAT.html

5.การติดตั้งและใช้งาน NO-IP บนอูบันตู
ติดตั้ง NO-IP บนอูบันตูด้วยคำสั่ง sudo apt-get install no-ip
เมื่อติดตั้งเสร็จแล้วผมจะรีสตาร์ทเครื่องครั้งหนึ่ง หลังรีเครื่องกลับมาแล้ว สั่ง sudo no-ip –C (ซีใหญ่นะครับ)
Please enter the login/email string for no-ip.com: พิมพ์อีเมลลงไปตรงนี้ กด enter ถ้าเสร็จ
Please enter the password for user 'your_login': พิมพ์รหัส
Please enter an update interval:[30] กด enter ไปเลย
Do you wish to run something at successful update?[N] กด enter ข้ามไปเลย
(ถ้าขึ้นว่า Configuration file '/etc/no-ip.conf' is in use by process เลข. ให้พิมพ์ sudo kill เลข แล้วลองใหม่ครับ)6.ปรับแต่งเราเตอร์ใช้ชี้มาที่เครื่องเว็บเซิร์ฟเวอร์

c11
11-08-2012, 15:23
ตอนนี้ลง Ubuntu server ใหม่และติดตั้งสคริบของท่าน soravit
อยากถามว่า user นี้มาจากใหนและลบออกยังไงครับ หาทางลบเท่าไรก็ไม่เจอสักที IP ผมตั้งในวง 10.0.0.1/255.255.255.0 แล้ว IP นี้มาได้ไง หุหุ

มาจากไหน ......หากติดตั้งได้สมบูรณ์เรียบร้อย ก็แปลว่ามีเครื่องลูกเชื่อมต่อไงครับ หน้า DHCP นั้นแจกip auto จึงแสดง ip&MAC ของเครื่องที่ได้รับแจกipให้ แต่ยังเข้าnetไม่ได้จนกว่าจะมีการlogin และหากไม่ต้องการให้ip นั้นๆ เข้าใช้netในระบบได้ ก็กด block เลยครับ

jokorat
11-08-2012, 15:30
มาจากไหน ......หากติดตั้งได้สมบูรณ์เรียบร้อย ก็แปลว่ามีเครื่องลูกเชื่อมต่อไงครับ หน้า DHCP นั้นแจกip auto จึงแสดง ip&MAC ของเครื่องที่ได้รับแจกipให้ แต่ยังเข้าnetไม่ได้จนกว่าจะมีการlogin และหากไม่ต้องการให้ip นั้นๆ เข้าใช้netในระบบได้ ก็กด block เลยครับ

คงไม่ใช่หรอกครับ ผมลงของท่าน soravit กี่ครั้งก็เป็นแบบนี้ ตัว fix_newnostauthen น่ะครับ ลงตัวนี้เสร็จแล้วมี user นี้ขึ้นเลย ไวเลส ผมยังไม่ได้ปล่อยเลยครับ user ก็ไม่เคย Add พึ่งติดตั้งเสร็จเข้ามาก็เจอะเลย

tsukasajung
11-08-2012, 15:34
^
ถูกต้องครับ ไฟล์ onlineusermodel.php
ข้อมูล ฟิลด์ userprofile ถูกเก็บในลักษณะ array เท่าที่ลองค้นๆดู การเรียกออกมาต้องใช้ ฟังก์ชั่น unserialize ร่วมด้วย
ผมก็งัดๆแงะๆไปเรื่อยๆ ยังแก้เป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้ซักที 555+

แก้ 3 ไฟล์คับ onlineusermodel.php onlineusers_view.php และ onlineuser.js
หลักๆๆที่ต้องแก้ก็ตัว onlineusermodel.php ให้มัน unserialize data ที่เราต้องการออกมา ตัวอย่างที่ผมใช้ เอาแค่ชื่อกับนามสกุล ก็ใช้เช่น
$vdata = unserialize($row->vlpro); // unserialize ใส่ตัวแปรตัวหนึ่งชั่วคราว
$jdata[] .= $vdata['firstname']." ".$vdata['lastname']; // แล้วก็เลือกข้อมูลที่ต้องการใส่ในตัวแปรของ json data ก่อน encode ออกไป output

tsukasajung
11-08-2012, 15:41
หน้านี้ก็ใช้หลักการคล้ายๆกัน แต่น่าจะง่ายกว่าเยอะ
http://upic.me/i/43/sys03.jpg (http://upic.me/show/38157608)

desolate
11-08-2012, 15:52
ขอบคุณมากๆครับ

c11
11-08-2012, 15:57
คงไม่ใช่หรอกครับ ผมลงของท่าน soravit กี่ครั้งก็เป็นแบบนี้ ตัว fix_newnostauthen น่ะครับ ลงตัวนี้เสร็จแล้วมี user นี้ขึ้นเลย ไวเลส ผมยังไม่ได้ปล่อยเลยครับ user ก็ไม่เคย Add พึ่งติดตั้งเสร็จเข้ามาก็เจอะเลย อืมipคนละกลุ่ม ลองกด Release ดูครับว่าเด้งหรือค้างเฉยๆ
ยังไงรอท่านอื่นมาช่วยตอบแล้วกันครับ fixตัวนี้ผมยังไม่ได้ใช้ เนื่องจากปรับแต่งไว้หมดแล้ว ที่ทดสอบอยู่ ก็ตั้งเครื่อง DHCP Server มาช่วยจ่ายip และปรับหน้าจัดการระบบ เท่านั้น

c11
11-08-2012, 16:03
แก้ 3 ไฟล์คับ onlineusermodel.php onlineusers_view.php และ onlineuser.js
หลักๆๆที่ต้องแก้ก็ตัว onlineusermodel.php ให้มัน unserialize data ที่เราต้องการออกมา ตัวอย่างที่ผมใช้ เอาแค่ชื่อกับนามสกุล ก็ใช้เช่น
$vdata = unserialize($row->vlpro); // unserialize ใส่ตัวแปรตัวหนึ่งชั่วคราว
$jdata[] .= $vdata['firstname']." ".$vdata['lastname']; // แล้วก็เลือกข้อมูลที่ต้องการใส่ในตัวแปรของ json data ก่อน encode ออกไป output

ขอบคุณครับท่าน
ผมห่างการเขียนโค้ดไปสิบกว่าปี พยายามงัดแงะวิชาขึ้นมาอยู่เหมือนกันครับ - -"

tsukasajung
11-08-2012, 16:19
ขอบคุณครับท่าน
ผมห่างการเขียนโค้ดไปสิบกว่าปี พยายามงัดแงะวิชาขึ้นมาอยู่เหมือนกันครับ - -"
ถ้าห่างหายวงการไปเป็น10กว่าปี ถ้างั้น ผมกับท่านก็คงรุ่นใกล้ๆกันละ ^^

desolate
11-08-2012, 16:35
อืมipคนละกลุ่ม ลองกด Release ดูครับว่าเด้งหรือค้างเฉยๆ
ยังไงรอท่านอื่นมาช่วยตอบแล้วกันครับ fixตัวนี้ผมยังไม่ได้ใช้ เนื่องจากปรับแต่งไว้หมดแล้ว ที่ทดสอบอยู่ ก็ตั้งเครื่อง DHCP Server มาช่วยจ่ายip และปรับหน้าจัดการระบบ เท่านั้น

user ค้างใน radcheck ลองหาดูครับ

jokorat
11-08-2012, 16:49
ล่าสุด ลง ubuntu server ใหม่ ติดตั้ง NostAuthen1.2b_amd64.tar.gz ที่ท่าน soravit แจกคู่กับ ตัว fix_newnostauthen.zip แต่ไม่ได้ลงตัว fix ปรับไฟล์วอร์นิดหน่อย

ทุกอย่างปกติยังไม่มีปัญหา แต่มีปัญหาบน มือถือครับ เข้าไม่ได้ ไม่ได้หน้า login แต่ทำ บาสพาส เข้าเล่นเน็ตได้ครับ

c11
11-08-2012, 17:11
ถ้าห่างหายวงการไปเป็น10กว่าปี ถ้างั้น ผมกับท่านก็คงรุ่นใกล้ๆกันละ ^^
^^

ล่าสุด ลง ubuntu server ใหม่ ติดตั้ง NostAuthen1.2b_amd64.tar.gz ที่ท่าน soravit แจกคู่กับ ตัว fix_newnostauthen.zip แต่ไม่ได้ลงตัว fix ปรับไฟล์วอร์นิดหน่อย

ทุกอย่างปกติยังไม่มีปัญหา แต่มีปัญหาบน มือถือครับ เข้าไม่ได้ ไม่ได้หน้า login แต่ทำ บาสพาส เข้าเล่นเน็ตได้ครับ

เหมือนเคยเห็นคำถามแบบนี้ครับ ท่านลองเปิดย้อนหลังไปดูนะครับ ผมเคยเห็นนะแต่จำไม่ได้ว่าหน้าไหน

jokorat
11-08-2012, 17:18
^^

เหมือนเคยเห็นคำถามแบบนี้ครับ ท่านลองเปิดย้อนหลังไปดูนะครับ ผมเคยเห็นนะแต่จำไม่ได้ว่าหน้าไหน

ผมก็เห็นแล้วครับ ลองกดลิ้งค์ที่มีคนลงไว้มันไปหน้า home ของเว็บอะครับ น่าจะเป็นลิ้งค์เก่า

lovehit
11-08-2012, 17:21

ใครทำ no-ip ได้บ้างครับ ผมเข้าใส่ลิ้งที่ผมกำหนดใน www.no-ip.com แล้ว ขึ้นแบบนี้ครับ
It works!
This is the default web page for this server.
The web server software is running but no content has been added, yet.
ถือว่าสำเร็จแล้วใช่ไหมครับ
ตอนนี้ผมเข้าไป SSH ผ่าน putty ใส่ xxx.no-ip.org จัดการได้แล้วนะครับ

และผมอยากจะเข้าไปจัดการเร้าเตอร์ ผมพิมพ์ที่ URL xxx.no-ip.org:82 ทำไมเข้าไม่ได้ครับ ทั้งที่ผมก็เปลี่ยน port เร้าเตอร์เป็น 82 และ forward เรียบร้อยแล้ว
และอีกอย่างผมอยากเข้าหน้าจัดการกับ server https://xxx.no-ip.org ได้ไหมครับ

nuypond
11-08-2012, 17:26
ใครทำ no-ip ได้บ้างครับ ผมเข้าใส่ลิ้งที่ผมกำหนดใน www.no-ip.com แล้ว ขึ้นแบบนี้ครับ
It works!
This is the default web page for this server.
The web server software is running but no content has been added, yet.
ถือว่าสำเร็จแล้วใช่ไหมครับ
ตอนนี้ผมเข้าไป SSH ผ่าน putty ใส่ xxx.no-ip.org จัดการได้แล้วนะครับ

และผมอยากจะเข้าไปจัดการเร้าเตอร์ ผมพิมพ์ที่ URL xxx.no-ip.org:82 ทำไมเข้าไม่ได้ครับ ทั้งที่ผมก็เปลี่ยน port เร้าเตอร์เป็น 82 และ forward เรียบร้อยแล้ว
และอีกอย่างผมอยากเข้าหน้าจัดการกับ server https://xxx.no-ip.org ได้ไหมครับ

ของคุณใช้ Zyxel ใช่ไหมครับ

ไปที่ Management
ไปที่ WWW

Server Port พิมพ์ 82
Server Access เลือก LAN&WAN
Secured Client WAN IP Address เลือก oALL
แล้ว Apply แล้ว ลองใช้งานดูครับ

อ้อ ไปใช้เนตที่อื่น เข้านะครับ ถึงจะเข้า https://xxx.no-ip.org:82 ได้น่ะครับ

lovehit
11-08-2012, 17:44
ของคุณใช้ Zyxel ใช่ไหมครับ

ไปที่ Management
ไปที่ WWW

Server Port พิมพ์ 82
Server Access เลือก LAN&WAN
Secured Client WAN IP Address เลือก oALL
แล้ว Apply แล้ว ลองใช้งานดูครับ

อ้อ ไปใช้เนตที่อื่น เข้านะครับ ถึงจะเข้า https://xxx.no-ip.org:82 ได้น่ะครับ

ตอนนี้กลับบ้านแล้วล่ะครับ - -' รู้สึกว่า ตรง Server Access ผมเลือกแต่ LAN และผมยังไม่ได้ forward 443 เดี๋ยววันทำการค่อยไปลองใหม่
ตรงนี้ http://xxx.no-ip.org:82 ไม่มี https ไม่ได้ใช่ไหมครับ
ขอบคุณกร๊าบบ

lovehit
11-08-2012, 19:49
ได้ละครับ เมื่อกี้ผ่านที่ทำงานเอาโน๊ตบุ๊คไปด้วย เลยถือโอกาสลองเลย (อดใจไม่ไหว ^^)
คือผมสงสัยอีกอย่างหนึ่งครับ สมมุติว่าไฟดับ หรือรีสตาร์ทเร้าเตอร์ แล้ว IP เร้าเตอร์ก็เปลี่ยน
เราต้องได้เข้าไป www.no-ip.org เปลี่ยน IP ให้ตรงทุกครั้งเลยเหรอครับ

dokdak
11-08-2012, 20:02
ได้ละครับ เมื่อกี้ผ่านที่ทำงานเอาโน๊ตบุ๊คไปด้วย เลยถือโอกาสลองเลย (อดใจไม่ไหว ^^)
คือผมสงสัยอีกอย่างหนึ่งครับ สมมุติว่าไฟดับ หรือรีสตาร์ทเร้าเตอร์ แล้ว IP เร้าเตอร์ก็เปลี่ยน
เราต้องได้เข้าไป www.no-ip.org เปลี่ยน IP ให้ตรงทุกครั้งเลยเหรอครับ

ถ้าทุกอย่าง config ถูกต้อง เวลาไฟดับก็ หรือปิด เปิด เร้าเตอร์ ใหม่ ไม่ต้องไปเปลี่ยน ip ที่ no-ip ครับ เพราะ no-ip มันจะไปดึง ip จาก เร้าเตอร์ให้อัตโนมัติครับ ตอนนี้ของผมใชัเน็ตทรู cable อยู่ ใช้มา จะครบปีละ ไอพี ไม่เคยเปลี่ยน เลย

opesweet
11-08-2012, 20:19
ไฟล์ /etc/squid/squid.conf ในบรรทัดตามนี้ ลองใส่ # ไว้ข้างหน้า แก้เสร็จรีสตาร์ทเครื่อง หรือ service squid restart
เดิม
refresh_pattern ^http://auto-at.asiasoft.co.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://cbt.patch.easportsfifaonline2.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://autopatch.sdo.in.th/patch/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://patch.sf.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://update.cabal.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://download.cabal.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.playpark.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://202.43.34.11 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://61.47.57.9/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://61.90.199.12.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.asiasoft.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.lineage2.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.ini3.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.*.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://*.*:9898.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://patch.dragonica.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://www.titanonline.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://patchaday.winner.co.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
refresh_pattern ^http://cdn.worldneedforspeed.com/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims

แก้เป็น
#refresh_pattern ^http://auto-at.asiasoft.co.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://cbt.patch.easportsfifaonline2.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://autopatch.sdo.in.th/patch/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://patch.sf.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://update.cabal.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://download.cabal.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.playpark.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://202.43.34.11 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://61.47.57.9/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://61.90.199.12.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.asiasoft.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.lineage2.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.ini3.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.*.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://*.*:9898.*/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://patch.dragonica.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://www.titanonline.in.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://patchaday.winner.co.th/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims
#refresh_pattern ^http://cdn.worldneedforspeed.com/.* 4320 100% 43200 ignore-reload override-lastmod reload-into-ims

แก้ได้ละครับ เป็นที่ firewall ของClearOS

lovehit
11-08-2012, 21:11
ถ้าทุกอย่าง config ถูกต้อง เวลาไฟดับก็ หรือปิด เปิด เร้าเตอร์ ใหม่ ไม่ต้องไปเปลี่ยน ip ที่ no-ip ครับ เพราะ no-ip มันจะไปดึง ip จาก เร้าเตอร์ให้อัตโนมัติครับ ตอนนี้ของผมใชัเน็ตทรู cable อยู่ ใช้มา จะครบปีละ ไอพี ไม่เคยเปลี่ยน เลย

ขอบคุณ nuypond , dokdak และทุกๆ ท่านครับ ตอนนี้ใช้ได้ละครับ ^-^

radiologist
12-08-2012, 04:30
เป็นโรงพยาบาลชุมชนครับ User ประมาณ 100 กว่า ตอนนี้ต่อ TOT Leased line > mini > ทดสอบกับ User ประมาณ 20 คน นิ่งดีครับ พรุ่งนี้ว่าจะลองลงระบบจริง

ถ้าเป็น Leased Line และเป็น Public IP ให้เพิ่มเรื่องระบบ Linux Security ด้วยนะครับโดยเฉพาะรหัส root ต้องให้เดายากไว้ กลัวโดนสอยร่วง...

radiologist
12-08-2012, 04:34
ลง fail2ban ด้วยก็ดีนะครับ ป้องกันการสแกนหารหัส root

c11
12-08-2012, 14:03
^
เพื่อเพิ่มความปลอดภัยให้มากขึ้น เปลี่ยน port สำหรับ ssh ใหม่ก็ดีครับ (เดิม ssh port จะอยู่ที่ 22 ซึ่งเหล่าบรรดา attacker สามารถแสกนหาได้ ซึ่งก็อาจถูก brute force กันง่ายๆให้เปลือง bandwidh เล่น)

****สำหรับผู้ที่ใช้ที่มีพื้นฐานแล้วนะครับ****
เปลี่ยน port ssh จากเดิม port 22 เป็น port อื่น
เช่น
nano /etc/ssh/sshd_config
# What ports, IPs and protocols we listen for
Port 22
เป็น
# What ports, IPs and protocols we listen for
Port 266

และป้องกันการlogin ด้วย user root
ที่บัดทัด PermitRootLogin yes ให้เปลี่ยนเป็น
PermitRootLogin no
เสร็จแล้วก็บันทึกซะ

สำหรับ Mini Ubuntu 64 bit ไปเปลี่ยน portใน firewall ด้วยนะครับ
nano /etc/chilli/firewall.sh
บันทัด $IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 22 -m state --state NEW -j LOG --log-prefix "[SSH] "
เปลี่ยนเป็น
$IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 266 -m state --state NEW -j LOG --log-prefix "[SSH] "
# และเพิ่มกฎไปอีก 1 บันทัด
$IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 266 -j ACCEPT

บันทึก แล้วสั่ง
service ssh restart
/etc/chilli/fw_reload.sh
เสร็จแล้วครับ ที่นี่ก็ใช้ user อื่นที่สร้างไว้แล้วในระบบ loginก่อน แล้วค่อย su เป็น root ครับ

raamuratto
12-08-2012, 19:14

ขอรายละเอียดกว่านี้หน่อยครับผมพิมพ์ตามนี้ไม่เห็นจะได้เลย

12-08-2012, 20:03
ขอรายละเอียดกว่านี้หน่อยครับผมพิมพ์ตามนี้ไม่เห็นจะได้เลย

ขอด้วนเซ่นครับ ลองทำเองแล้วมัวไปหมด รอท่านใดใจดีแจก 3 ไฟล์ นี้ดีกว่า^^

tsukasajung
12-08-2012, 20:06

- - ต้องแก้ให้ครบทั้ง 3ไฟล์ที่ผมบอกไปคับ onlineusermodel.php onlineusers_view.php และ onlineuser.js

onlineusermodel.php ให้เริ่มจากแก้ตรง table ให้เพิ่ม join voucher_list อีก 1 ตารางคับ แล้วเลือกcolumn userprofile นำมา unserialize แล้วก็ในไปใส่ใน json_encode คับ
onlineusers_view.php แค่แก้ให้เพิ่มหัวตารางไป อีก 1 อันคับ
onlineuser.js ตรงนี้ก็เพิ่ม column ไปอีก1ตัวแค้นี้ก็ใช้ได้แล้วคับ

tsukasajung
12-08-2012, 20:16
ขอด้วนเซ่นครับ ลองทำเองแล้วมัวไปหมด รอท่านใดใจดีแจก 3 ไฟล์ นี้ดีกว่า^^

จัดไปตามนั้น

Ruta
12-08-2012, 21:57
มีเทพ php+SQL มาช่วย mini Hotspot จะกลายเป็น God Hotspot แล้วสิ

lovehit
12-08-2012, 22:27
^
เพื่อเพิ่มความปลอดภัยให้มากขึ้น เปลี่ยน port สำหรับ ssh ใหม่ก็ดีครับ (เดิม ssh port จะอยู่ที่ 22 ซึ่งเหล่าบรรดา attacker สามารถแสกนหาได้ ซึ่งก็อาจถูก brute force กันง่ายๆให้เปลือง bandwidh เล่น)

****สำหรับผู้ที่ใช้ที่มีพื้นฐานแล้วนะครับ****
เปลี่ยน port ssh จากเดิม port 22 เป็น port อื่น
เช่น
Port 22
เป็น
Port 266

และป้องกันการlogin ด้วย user root
ที่บัดทัด PermitRootLogin yes ให้เปลี่ยนเป็น

สำหรับ Mini Ubuntu 64 bit ไปเปลี่ยน portใน firewall ด้วยนะครับ
บันทัด $IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 22 -m state --state NEW -j LOG --log-prefix "[SSH] "
เปลี่ยนเป็น
$IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 266 -m state --state NEW -j LOG --log-prefix "[SSH] "
$IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 266 -j ACCEPT

เสร็จแล้วครับ ที่นี่ก็ใช้ user อื่นที่สร้างไว้แล้วในระบบ loginก่อน แล้วค่อย su เป็น root ครับ

เสร็จแล้วครับ ที่นี่ก็ใช้ user อื่นที่สร้างไว้แล้วในระบบ loginก่อน แล้วค่อย su เป็น root ครับ หมายถึง ใช้ user login ที่เราติดตั้งครั้งแรกก่อนเปลี่ยนเป็น root ใช่ไหมครับ
แล้วก็ login เสร็จ ก็ sudo root passwd ได้เลยใช่ไหมครับ

desolate
12-08-2012, 23:21
^

เช่น
Port 22
เป็น
Port 266

เปลี่ยนเป็น

แค่บรรทัดสุดท้ายบรรทัดเดียวก็ได้แล้ว ไม่จำเป็นต้องบันทึกลง log ssh หรอก เราไม่ได้ลง syslog ครับ

vitcha
12-08-2012, 23:26
ผมลงเสร็จแล้ว Error แบบนี้แก้ไขยังไงหรอครับ

http://www.linuxthai.org/attachment.php?attachmentid=154&d=1344767705

ช่วยหน่อยครับบ

รบกวนหน่อยค๊าบบใครทราบบ้าง

13-08-2012, 05:43

จัดไปตามนั้น

option_online.zip (3.5 KB, 21 views)

ลองเอาไปเทียบกับของเดิมเพื่องจะลองเพื่มเองสรุปว่ามึน^^ เลยลงทับไปสะสรุปว่าดีเยียม
ขอบคุณท่านมากครับที่แบ่งปัน

tsukasajung
13-08-2012, 08:49
มีเทพ php+SQL มาช่วย mini Hotspot จะกลายเป็น God Hotspot แล้วสิ

แหะๆๆ บอกตามตรงนะ ผมไม่มีความรู้เรื่อง php framework mvc เลยคับ
ที่ทำก็อาศัยคุณลุง google + มั่วๆเอา ถ้าให้เขียนเองคงทำไม่ได้อะคับ แต่ถ้าแกะแล้วเอามแก้ไขพอไหว ^^

raamuratto
13-08-2012, 10:47
หน้านี้ก็ใช้หลักการคล้ายๆกัน แต่น่าจะง่ายกว่าเยอะ
http://upic.me/i/43/sys03.jpg (http://upic.me/show/38157608)

ขอไฟล์หน้านี้หน่อยได้ไหมครับ ผมหาที่แก้ไม่เจอ

lovehit
13-08-2012, 11:57
^

เช่น
Port 22
เป็น
Port 266

เปลี่ยนเป็น

เอิ๊กๆ ผมแก้เป็น port 86 ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง แต่ตอนนี้ SSH และ putty ไม่ได้เลยเนี่ย แก้ไงดีครับ

c11
13-08-2012, 12:02
เสร็จแล้วครับ ที่นี่ก็ใช้ user อื่นที่สร้างไว้แล้วในระบบ loginก่อน แล้วค่อย su เป็น root ครับ หมายถึง ใช้ user login ที่เราติดตั้งครั้งแรกก่อนเปลี่ยนเป็น root ใช่ไหมครับ
แล้วก็ login เสร็จ ก็ sudo root passwd ได้เลยใช่ไหมครับ
login เสร็จ ผมพิมพ์ su เคาะEnter ใส่ password เท่านั้นครับ

แค่บรรทัดสุดท้ายบรรทัดเดียวก็ได้แล้ว ไม่จำเป็นต้องบันทึกลง log ssh หรอก เราไม่ได้ลง syslog ครับขอบคุณที่แก้ไขให้ครับ

lovehit
13-08-2012, 12:05
เกี่ยวกับ no-ip เอาลองสั่ง restart เร้าเตอร์ ระยะไกล ปรากฏว่าตอนนี้เข้าระยะไกลไม่ได้แล้วครับ กลายเป็นว่าไปเข้าของคนอื่นซะงั้น
ตั้งค่าอย่างไรให้ IP เร้าเตอร์มันนิ่งครับ หรือต้องตั้งค่าในเว็บ www.no-ip.com นั่นแหละ

c11
13-08-2012, 12:25
เกี่ยวกับ no-ip เอาลองสั่ง restart เร้าเตอร์ ระยะไกล ปรากฏว่าตอนนี้เข้าระยะไกลไม่ได้แล้วครับ กลายเป็นว่าไปเข้าของคนอื่นซะงั้น
อีกซักพัก noip ที่ท่านติดตั้งในserver ก็ทำการupdateเองละอยู่ที่ว่าตอนติดตั้งท่าน ตั้งให้ update ipทุกๆกี่นาที
....ว่าแต่กระทู้ที่ท่านถามผมข้างบนน่ะ ท่านแก้ปัญหาแล้วใช่ไหมครับ?

root_x
13-08-2012, 13:25
อยู่ที่ Add/Edit Group ครับ ถ้าเว้นว่างไว้คือมันจะ Redirect ไปเว็บที่เราต้องการจะเข้าก่อนขึ้นหน้า login แต่ถ้ากรอก http://www.google.com มันก็จะ Redirect ไป Google ครับ
ขอบคุณมากมายครับพี่

root_x
13-08-2012, 13:26
ตั้งค่าอย่างไรให้ IP เร้าเตอร์มันนิ่งครับ หรือต้องตั้งค่าในเว็บ www.no-ip.com (http://www.no-ip.com) นั่นแหละ
ตัวซอพแวร์อัพเดทของno-ipเองบางครั้งมันอัพเดทไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ ผมเองก็เจอบ่อย

desolate
13-08-2012, 14:23
เอิ๊กๆ ผมแก้เป็น port 86 ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง แต่ตอนนี้ SSH และ putty ไม่ได้เลยเนี่ย แก้ไงดีครับ

ต้องไปแก้ในไฟล์ /etc/ssh/sshd_config ด้วยครับ

vitcha
13-08-2012, 14:34
ช่วยหน่อยครับ ผมปรับ Speed ไม่ได้ แก้ใน firewall.sh แล้วก็วิ่งแค่ 2-3 mb ping เยอะเลยครับ เน็ตผม 60mbps ครับ

# Download
#tc qdisc add dev $DL root handle 1: htb default 1000
#tc class add dev $DL parent 1: classid 1:1000 htb rate 100Mbit ceil 100Mbit
#tc class add dev $DL classid 1:1001 parent 1:1000 htb prio 1 rate 1024Kbit ceil 100Mbit
#tc qdisc add dev $DL parent 1:1001 handle 1001: sfq quantum 1514 perturb 10
#tc class add dev $DL classid 1:1002 parent 1:1000 htb prio 2 rate 512Kbit ceil 30Mbit
#tc qdisc add dev $DL parent 1:1002 handle 1002: sfq quantum 1514 perturb 10
#tc class add dev $DL classid 1:1003 parent 1:1000 htb prio 3 rate 256Kbit ceil 20Mbit
#tc qdisc add dev $DL parent 1:1003 handle 1003: sfq quantum 1514 perturb 10
#tc class add dev $DL classid 1:1004 parent 1:1000 htb prio 4 rate 128Kbit ceil 15Mbit
#tc qdisc add dev $DL parent 1:1004 handle 1004: sfq quantum 1514 perturb 10
#tc class add dev $DL classid 1:1005 parent 1:1000 htb prio 5 rate 64Kbit ceil 10Mbit
#tc qdisc add dev $DL parent 1:1005 handle 1005: sfq quantum 1514 perturb 10
#tc class add dev $DL classid 1:1006 parent 1:1000 htb prio 6 rate 32Kbit ceil 5Mbit

Ruta
13-08-2012, 16:12
ตั้งค่าอย่างไรให้ IP เร้าเตอร์มันนิ่งครับ หรือต้องตั้งค่าในเว็บ www.no-ip.com นั่นแหละ

#servicd noip2 stop

#sudo noip2 -C

me@myserv:~$ sudo noip2 -C
[sudo] password for me:

Auto configuration for Linux client of no-ip.com.
Please enter the login/email string for no-ip.com xxxx@xxxx.com //ใส่ Email ที่เราไปลงทะเบียนเอาไว้
Please enter the password for user 'xxxx@xxxx.com' **************** //พาสเวิร์ดของ no-ip

2 hosts are registered to this account.
Do you wish to have them all updated?[N] (y/N) n
Do you wish to have host [xxxx.no-ip.org] updated?[N] (y/N) y
Do you wish to have host [xxxxx.no-ip.org] updated?[N] (y/N) n
Please enter an update interval:[30] แก้ตรงนี้เป็น 5 นาที เวลาเน็ทหลุดจะได้ไม่ต้องรอนาน จะแก้ให้น้อยกว่านั้นก็ได้
Do you wish to run something at successful update?[N] (y/N) y กด y update ทันที

New configuration file '/usr/local/etc/no-ip2.conf' created.

เสร็จก็
#service noip2 start

เรื่องการเปลี่ยน port ssh
แล้วแต่คนจะเปลี่ยนไม่เปลี่ยน แต่ลง fail2ban เอาไว้ผิด 3 ครั้งก็ Block IP 6 ชั่วโมง

2012-08-06 15:24:25,895 fail2ban.actions: WARNING [ssh] Ban 203.197.147.100
2012-08-06 21:04:25,703 fail2ban.actions: WARNING [ssh] Ban 182.71.22.146
2012-08-07 00:13:15,137 fail2ban.filter : INFO Log rotation detected for /var/log/auth.log
2012-08-07 00:13:15,326 fail2ban.filter : INFO Log rotation detected for /var/log/auth.log
2012-08-07 00:30:02,342 fail2ban.filter : INFO Log rotation detected for /var/log/auth.log
2012-08-07 00:30:02,516 fail2ban.filter : INFO Log rotation detected for /var/log/auth.log
2012-08-07 09:24:26,238 fail2ban.actions: WARNING [ssh] Unban 203.197.147.100
2012-08-07 15:04:26,105 fail2ban.actions: WARNING [ssh] Unban 182.71.22.146

Ruta
13-08-2012, 16:18
ช่วยหน่อยครับ ผมปรับ Speed ไม่ได้ แก้ใน firewall.sh แล้วก็วิ่งแค่ 2-3 mb ping เยอะเลยครับ เน็ตผม 60mbps ครับ

# Download
#tc qdisc add dev $DL root handle 1: htb default 1000
#tc class add dev $DL parent 1: classid 1:1000 htb rate 100Mbit ceil 100Mbit
#tc class add dev $DL classid 1:1001 parent 1:1000 htb prio 1 rate 1024Kbit ceil 100Mbit
#tc qdisc add dev $DL parent 1:1001 handle 1001: sfq quantum 1514 perturb 10
#tc class add dev $DL classid 1:1002 parent 1:1000 htb prio 2 rate 512Kbit ceil 30Mbit
#tc qdisc add dev $DL parent 1:1002 handle 1002: sfq quantum 1514 perturb 10
#tc class add dev $DL classid 1:1003 parent 1:1000 htb prio 3 rate 256Kbit ceil 20Mbit
#tc qdisc add dev $DL parent 1:1003 handle 1003: sfq quantum 1514 perturb 10
#tc class add dev $DL classid 1:1004 parent 1:1000 htb prio 4 rate 128Kbit ceil 15Mbit
#tc qdisc add dev $DL parent 1:1004 handle 1004: sfq quantum 1514 perturb 10
#tc class add dev $DL classid 1:1005 parent 1:1000 htb prio 5 rate 64Kbit ceil 10Mbit
#tc qdisc add dev $DL parent 1:1005 handle 1005: sfq quantum 1514 perturb 10
#tc class add dev $DL classid 1:1006 parent 1:1000 htb prio 6 rate 32Kbit ceil 5Mbit

ได้ทำ Deley pool ใน squid หรือเปล่า ถ้าได้ทำลองลบมันทิ้งให้หมดดู

# ----- Delay Pools

acl ipbydelay src 127.0.0.1 192.168.1.10 10.1.0.1 10.1.0.2 10.1.0.3 10.1.0.4 10.1.0.5 10.1.0.6 10.1.0.7 10.1.0.8 10.1.0.9
acl filedelay url_regex -i "/etc/squid/download.txt"

delay_pools 2

delay_class 1 2
delay_parameters 1 -1/-1 -1/-1
delay_access 1 allow ipbydelay
delay_access 1 deny all

delay_class 2 2
delay_parameters 2 -1/-1 159600/159600
delay_access 2 allow filedelay
delay_access 2 deny all

ให้คนละ 159600 แล้วทุกคนจะได้แค่นี้ไม่มี limit เน็ทวิ่งเต็มกันทุกคน ไร้เสียงบ่นว่าเน็ทช้า

soravit
13-08-2012, 16:21
คุณ viะcha ไม่ต้องแก้ tc นะครับ เพราะผม comment ไว้ให้หมดแล้ว จุดนี้ไม่มีผลต่อความเร็ว

แต่อยากให้แก้ delay pool ตามที่ท่าน Ruta แนะนำจะเหมาะกว่า

tsukasajung
13-08-2012, 17:18
ขอไฟล์หน้านี้หน่อยได้ไหมครับ ผมหาที่แก้ไม่เจอ

ที่นี่คือชุมชนแห่งการแบ่งปันคับ ^^

Namlai6
13-08-2012, 18:30
มีใครอยากได้ ชุดสุดคุ้ม Mini Hotspot for ClearOS บ้างครับ เดี๋ยวแจก.. แค่ ./install ก็เสร็จ อิอิ

one_kk2006
13-08-2012, 19:27
มีใครอยากได้ ชุดสุดคุ้ม Mini Hotspot for ClearOS บ้างครับ เดี๋ยวแจก.. แค่ ./install ก็เสร็จ อิอิ

เรื่องอย่างนี้ไม่ต้องถามเลยท่าน มีไรดีแจกเลย ฮ่า ๆ ๆ