PDA

View Full Version : แนะแนวทาง OBM Diskless For XP,Win7-32Bit Client (หลาย Spect)

Pages : 1 [2] 3

patthara
28-02-2012, 22:30
กดดูหน้า processes สิครับ

zzmax
28-02-2012, 22:35
นี่ครับมีอะไรผิดปกติมั๊ยครับ ???

patthara
28-02-2012, 22:46
IEXPLORE ;)

สงสัยจะโดนของนะครับ ลอง end process ก่อนครับ ตัว obm ไม่ได้ผิดปกตินะครับ

zzmax
28-02-2012, 22:51
ปิดอันไหนบ้างครับ

patthara
28-02-2012, 22:57
ตัวที่กิน 50% หนะครับ ตัวไหนกินเยอะๆ ลองend ก่อนเลยครับ

zzmax
28-02-2012, 23:00
ปิด exploror
แล้วลดเลยครับ แก้ยังไงครับ

patthara
28-02-2012, 23:02
รอดูว่ามันจะเป็นอีกไหมครับ อาจจะแค่ค้างนิดหน่อย

zzmax
28-02-2012, 23:03
รีสตาร์ทแล้วมันก็กลับมาอีกครับ ต้องมาปิดทุกครั้งเลยหากรีเครือ่งมีวิธีแก้แบบถาวรมั๊ยครับ

jdee
28-02-2012, 23:04
ผมทำแบบ Ghost แล้วครับ แต่เวลา บูทเข้าวินโดว์ มันเห็น Logo windows XP แปปนึงแล้วก็ขึ้นว่า

pnp Fail !!!

แค่นี้ครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร ผมทำตามวิธีการทุกอย่างครับ
Server เป็น windows 7 32bit ใช้ 1.62 เป็นตัว Server
Client เป็น windows xp sp3 32 bit ใช้ 1.62 เป็นตัว Client ครับผม

ช่วยหน่อยครับ สองวันแล้ว ตอนผมทำใน Vmware ก็เข้าใช้งานได้นะครับ แต่จริง ๆเจอปัญหาครับ

และที่ผมถาม ผมอยากได้คำตอบจริง ๆนะครับ ว่า จะ Upload จาก Client ทำอย่างไรครับ คือ สำอย่างน้อย จะได้มั้นใจว่า มันทำงานของมันเอง ช้าไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ รบกวนทีนะครับ

ลืมบอกไปครับ เครื่องลูก เป็นบอร์ด M4N68t -M V2 ครับผม

patthara
28-02-2012, 23:08
ผมไม่ได้ดู detail แต่ลองลง antivirus ดูก่อนไหมครับ ตัว obm ไม่ถูกจับว่าเป็น virus ครับ ลองลงดูก่อน

zzmax
28-02-2012, 23:09
โอเคครับเดี๋ยวลองดูแล้วจะมารายงานผลครับ ;D

patthara
28-02-2012, 23:13
ถ้าจะใช้วิธี upload ทำแบบตอนทำ richtechได้เลยครับ
1.สร้าง imageที่เครื่องserver
2.add เครื่องลูกเพิ่ม
3. ลง client restart 3รอบ
4.เข้า disk management add disk เพิ่มไป สร้าง partition format สมมติว่าเป็น drive E
4.5 เข้าที่ contraol panel ไปที่ region เปลี่ยนเป็น china prc
5.เข้าที่ control panel ไปที่ obm กด icon อันที่เป็นรูปลูกศรขึ้น
6. ด้านล่าง browse ไปที่ drive E กดปุ่มซ้าย รอจน upload เสร็จ ถ้าไม่ขึ้นอะไรแสดงว่าลืม 4.5
7. ถอด hdd enjoy

jdee
28-02-2012, 23:30
ถ้าจะใช้วิธี upload ทำแบบตอนทำ richtechได้เลยครับ
4.เข้า disk management add disk เพิ่มไป สร้าง partition format สมมติว่าเป็น drive E
4.5 เข้าที่ contraol panel ไปที่ region เปลี่ยนเป็น china prc
5.เข้าที่ control panel ไปที่ obm กด icon อันที่เป็นรูปลูกศรขึ้น
6. ด้านล่าง browse ไปที่ drive E กดปุ่มซ้าย รอจน upload เสร็จ ถ้าไม่ขึ้นอะไรแสดงว่าลืม 4.5

ขอบคุณมากครับ กว่าจะได้รู้ เล่นเอา Hdd ตัว Master เดี้ยงไปแล้วครับ สงสัยเดี๋ญวต้องลง windows ใหม่อีกและ ยังไงก็ขอบคุณครับ แต่ผม Ghost มันผ่านแล้วแต่บูทไม่ผ่าน ขึ้น pnp Fail !!! เมื่อกี้รองหาอ่านครับ เจอ แต่อ่านแล้วเข้าใจว่า ปัญหาที่ เจ้าของเรือ่งเขาเจอคือ เป็นเสป็คหลัง แต่ผมเพิ่งทำเครื่องแรก เจอปัญหาเสียแล้ว เครียดเลยครับ

ยังไงก็ขอบคุณครับ ตอนนี้ บูทเครื่องด้วย HDD ไม่ขึ้นแล้วด้วย เฮ้อออออเหนื่อยจัง

zzmax
28-02-2012, 23:31

ขอบคุณมากครับ กว่าจะได้รู้ เล่นเอา Hdd ตัว Master เดี้ยงไปแล้วครับ สงสัยเดี๋ญวต้องลง windows ใหม่อีกและ ยังไงก็ขอบคุณครับ แต่ผม Ghost มันผ่านแล้วแต่บูทไม่ผ่าน ขึ้น pnp Fail !!! เมื่อกี้รองหาอ่านครับ เจอ แต่อ่านแล้วเข้าใจว่า ปัญหาที่ เจ้าของเรือ่งเขาเจอคือ เป็นเสป็คหลัง แต่ผมเพิ่งทำเครื่องแรก เจอปัญหาเสียแล้ว เครียดเลยครับ

ยังไงก็ขอบคุณครับ ตอนนี้ บูทเครื่องด้วย HDD ไม่ขึ้นแล้วด้วย เฮ้อออออเหนื่อยจัง

สู้ๆครับ ^_^

patthara
28-02-2012, 23:43
ผมก็เคยเป็นครับ upload เสร็จ ถอด hdd ขึ้น PNP FAIL เลย หลังๆเลยเอาชัวร์เข้าไป add pnp ก่อน upload ครับ เข้าไปที่ control panel ไปที่ obm icon ที่มีคำว่า pnp ติ๊กให้หมดโลด

jdee
29-02-2012, 00:50
ผมก็เคยเป็นครับ upload เสร็จ ถอด hdd ขึ้น PNP FAIL เลย หลังๆเลยเอาชัวร์เข้าไป add pnp ก่อน upload ครับ เข้าไปที่ control panel ไปที่ obm icon ที่มีคำว่า pnp ติ๊กให้หมดโลด

ขอบคุณครับ ทำตามแล้วครับ อัพโหลดได้นะครับ รอพักนึงมันก็เส็ด ปัญหาคือ หลังจากที่ผมเปิด pnp แล้วติ๊กถูก (ทุกอัน) แล้วผมก็อัพโหลดขึ้นไป หลังจากผมถอด HDD ออก แล้วปรับ เป็น บูทแลน มันก็จะไปค้างอยู่ตรงหน้า บูทแรนครับ ตรงหน้า OBM เหมือนกับว่า ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ค้างอยู่ตรงนั้นเลยครับ สถานะไฟของแลนก็ไม่กะพิบ ไม่เหมือนตอนแรกที่ทำเส็ดแล้ว มันบูทพักนึงก่อนจะไปติด pnp fail !!!

เริ่มงงแล้วครับ

patthara
29-02-2012, 01:03
ถึงกรอบของ obm ขึ้นมาหรือยังครับ หรือยังอยู่ที่ lan วนๆ

zzmax
29-02-2012, 01:23
ของผมหายแล้วครับ โดนของจริงๆด้วย แสกนเจอ 2 ตัว ฆ่ามันแล้ว
หายสนิท CPU นิ่งแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ^_^

jdee
29-02-2012, 02:24
ถึงกรอบของ obm ขึ้นมาหรือยังครับ หรือยังอยู่ที่ lan วนๆ

ถึงแล้วแต่นิ่งครับ

ตอนนี้ปัญหาของผมนะ คือ ถ้าผม ลงวินโดว์ใหม่ แล้วก็ลงโปรแกรม เครื่องลูก เวลาลงแล้ว รีสตาทมา Network มันชอบเอ๋อครับ รอนานนิดนึง ก็จะใช้ได้ แต่พอ ทำการอัพโหลดไปแล้ว เวลา บูทมา มันจะไปติดตรง pnp Fail !!! แต่ถ้าผมทำการอัพโหลด Images ใหม่ โดยที่ ก่อนที่จะอัพโหลด เปิด pnp ขึ้นมาก่อน แล้วติ๊กถูก ตรงรายชื่อ ไดเวอร์ทั้งหมด พอรีสตาทเครื่องมา (สมมุดว่าผมยังไม่ถอด ฮาร์ตดิสนะครับ) มันเอ๋อ ๆ ไดเวอร์ แลน หายครับ ขึ้น ! เหลือง ๆ แต่ถ้าผมบูทผ่านแลน มันจะไปค้างตรงกรองของ obm ครับ

คือเลยตรงที่มันหมุน ๆไปนะ ไปถึง หน้าจอของ OBM ก่อนที่จะไปเข้าวินโดว์ จะค้างอยู่ตรงนั้นครับ แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

patthara
29-02-2012, 11:36
ิboardเครื่องลูกรุ่นอะไรเหอรครับ แล้วลองเอาตัวอื่นมาลองหรือยังครับ

jdee
29-02-2012, 11:50
ิboardเครื่องลูกรุ่นอะไรเหอรครับ แล้วลองเอาตัวอื่นมาลองหรือยังครับ

เครื่องแม่ และเครื่องลูก สเป็คเดียวกันครับ เป็น AMD ครับ บอร์ด M4n68t -M V2 ครับ เครื่องที่ร้าน ส่วนมาก เป็น M4N ครับ บ้างก็เป็น M2N68
สงสัยคงจะไม่ได้ทำแล้วแหละมั้งครับ ดูเหมอืนว่า มันไม่มี Driver มาให้ในโปรแกรมนะครับ ที่มีก็ไม่ตรง ถ้าเข้าไปติ๊ก pnp ในตอนก่อนจะอัพโหลด เวลาบูท จะนิ่งไปเลย แต่ถ้าไม่ติ๊กเลย บูทเข้าไปติด pnp Fail

ล่าสุดเมื่อคืนผมทำจนมันเข้าไปติดที่ วินโดว์ครั้บ โหลดค้างอยู่แบบนั้นไม่ยอมเข้าวินโดว์ อยู่ตรงแถวที่มันวิ่ง ๆใต้ Logo วินโดว์นะครับ

zzmax
29-02-2012, 12:03

เครื่องแม่ และเครื่องลูก สเป็คเดียวกันครับ เป็น AMD ครับ บอร์ด M4n68t -M V2 ครับ เครื่องที่ร้าน ส่วนมาก เป็น M4N ครับ บ้างก็เป็น M2N68
สงสัยคงจะไม่ได้ทำแล้วแหละมั้งครับ ดูเหมอืนว่า มันไม่มี Driver มาให้ในโปรแกรมนะครับ ที่มีก็ไม่ตรง ถ้าเข้าไปติ๊ก pnp ในตอนก่อนจะอัพโหลด เวลาบูท จะนิ่งไปเลย แต่ถ้าไม่ติ๊กเลย บูทเข้าไปติด pnp Fail

ล่าสุดเมื่อคืนผมทำจนมันเข้าไปติดที่ วินโดว์ครั้บ โหลดค้างอยู่แบบนั้นไม่ยอมเข้าวินโดว์ อยู่ตรงแถวที่มันวิ่ง ๆใต้ Logo วินโดว์นะครับ

ถ้าไม่ได้จริงๆ ลองซื้อการ์ด Intel Pro 1000 MT ใส่ดูใหมครับตัวละ 300 บาท ใช้ได้ชัวร์คัรบ

jdee
29-02-2012, 12:19

ถ้าไม่ได้จริงๆ ลองซื้อการ์ด Intel Pro 1000 MT ใส่ดูใหมครับตัวละ 300 บาท ใช้ได้ชัวร์คัรบ

ใส่ที่เครื่องลูก หลอครับ หรือเครื่องแม่ครับ

สอบถามครับ หากผมมี ก๊าร์ด Lan อยู่เรอมาใส่รองดูมันจะบูทผ่าน ก๊าดตัวนั้นได้หรือป่าวสอะครับ ขอบคํณครับ

zzmax
29-02-2012, 14:04

ใส่ที่เครื่องลูก หลอครับ หรือเครื่องแม่ครับ

สอบถามครับ หากผมมี ก๊าร์ด Lan อยู่เรอมาใส่รองดูมันจะบูทผ่าน ก๊าดตัวนั้นได้หรือป่าวสอะครับ ขอบคํณครับ

ใส่ที่เครื่องลูกครับ

test
29-02-2012, 14:39
OBM ก็อป img เก็บไว้Hddอีกลูกได้ไหมครับ ทำเหมือนRichไหมครับ

superoneway
29-02-2012, 14:58
ได้ แต่ต้องก๊อปด้วยโปรแกรมobmก่อน ที่diskmanagement หลังจากนั้นสามารถcopy ด้วย วินโดว์ได้

zzmax
29-02-2012, 15:08
ได้ แต่ต้องก๊อปด้วยโปรแกรมobmก่อน ที่diskmanagement หลังจากนั้นสามารถcopy ด้วย วินโดว์ได้

เข้า diskmanagement แล้วเข้าตัวไหนต่อครับ

jdee
29-02-2012, 15:10

ไม่ทราบว่า ที่ใหนขายหลอครับ สมมุดว่า ต้องใช้จริง ๆอาจต้องสั่งหมดทุกเครื่องเลย ร้านผมมีแค่ 16 เครื่องครับ

ตอนนี้พอดีผมไปคุ้ยหลังบ้าน เจอ ก๊าร์ดแลน เก่า เป็น 10/100 เป็น Intel pro พอดีเลยด้วยครับ ผมก็เลยลงวินโดว์ ใหม่ทั้งเครือ่งแม่ และ ลูก เริ่มต้นจาก 0 อีกแล้วครับ รอบนี้ถ้าไม่ได้อีก สงสัยจะไม่เอาแล้ว OBM ผมไม่เคยทำระบบอื่น ๆมาก่อนครับ มาถึงก็มาเล่นตัวนี้เลย แต่ระบบแยกเน็ตเกม ที่ร้านผมก็ทำเองครับ โดยการใช้ ClearOS ครับ งงอยู่สองสามวันก็ทำได้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ปล ผมว่า M4N68t M นี่น่าจะมีปัญหากับระบบนี้หรือป่าวครับ ไม่ทราบว่า พี่ ๆท่านใดทำผ่านบ้างครับ อยากทราบวิธีจังครับ

iceex
29-02-2012, 15:17
ถ้าไม่รีบ พรุ่งนี้ ผมลองให้ได้นะครับ M4N68t ผมว่าทำได้นะ
เเต่ m2n, n68pvgs (img เดียวกัน) ผม ผ่านนะ ท่านทำผิดขั้นตอนอะไรไปหรือเปล่า

test
29-02-2012, 15:53

ตอนเอาimg กลับมาใช้ล่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

superoneway
29-02-2012, 16:01
add อิมเมจใหม่เลือกอันที่2 open an existing image file

jdee
29-02-2012, 16:05
ถ้าไม่รีบ พรุ่งนี้ ผมลองให้ได้นะครับ M4N68t ผมว่าทำได้นะ
เเต่ m2n, n68pvgs (img เดียวกัน) ผม ผ่านนะ ท่านทำผิดขั้นตอนอะไรไปหรือเปล่า

ขอบคุณครับ รอได้อยู่ครับ
ตัวนี้เกือบยกร้านเลยครับ ประมาณ 12 เครือ่ง ส่วนอีก 4 เครื่องเป็น M2N68 ครับ

ตอนนี้ปิดไปครึ่งร้านครับ เอาเครื่อง และ HDD มาทำ Diskless ยังไม่ได้เรื่องเลยครับ กะว่าจะทำให้เส็ดก่อน ปิดเทอมครับผม
บอร์ดตัวน้ครับ ทั้งแม่และลูก ๆเลยครับ
http://www.asus.com/websites/global/products/NnpFfLB8oPStiCVO/P_500.jpg

ปล. มันเป็นแค่การเริ่มต้นของผม ตอนนี้ตัวแม่ผมใช้ HDD แค่ 2ลูก ทำ Raid 0 แล้วก็แบ่งพาทิชั่นเป็น 3 ส่วน แล้วใช้งาน มันจะใหวมั้ยครับ ผมไม่เครียดเรีื่องบูทเข้าวินโดว์ช้านะครับ แล้ว Lan ในร้านผมตอนนี้ก็ยังแค่ 100 เองครับ กะว่าถ้าผมทำเป็นแล้วจะอัพ Lan เป็น 1000 แล้วเปลี่ยนสายทั้งร้าน ถ้าไม่ต้องใช้ Intel Pro ก็คงจะประหยัดงบไปได้อีกเยอะ อย่างน้อยก็ได้สาย cat6 ทั้งร้านเลย

test
29-02-2012, 16:28
ตรงนี้ใช่ไหมครับ

jdee
29-02-2012, 16:47
UPDate ครับ มะกี้ลง xp เส็ดเรียกร้อย มี Intel pro 10/100 1 ใบเสียบไว้ เห็นไดเวอร์เองเลย

พอเอา โปรแกรม Client 1.62 มาลง เซ็ตไอพี Server เส็ด รีสตาทขึ้นมา จอฟ้ารับประทานเลยครับ เซ็งเลย เข้าเซฟโหมดก็ไม่ได้ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร แผ่นวินโดว์ เป็นแผ่นไม่โมนะครับ แผ่นเดิม ๆ xp sp3 ครับ นี่นั่งลงวินโดว์ ที่เครื่อง Master ใหม่อยู่ครับ สองสามวันนี้ 6 เที่ยวและ ลงวินโดว์ เหนือยจังเลยครับ

patthara
29-02-2012, 17:45
ผมไม่มีบอร์ด แต่ผมว่ามันทำได้หมดนะครับ ยังไม่เคยเจอบอร์ดไหนทำไม่ได้

test
29-02-2012, 17:47

กด complete มีเตือน แล้วไม่มีอะไรโหลดมาเลยครับ

menz
29-02-2012, 17:47

ตัวนี้เกือบยกร้านเลยครับ ประมาณ 12 เครือ่ง ส่วนอีก 4 เครื่องเป็น M2N68 ครับ

ตอนนี้ปิดไปครึ่งร้านครับ เอาเครื่อง และ HDD มาทำ Diskless ยังไม่ได้เรื่องเลยครับ กะว่าจะทำให้เส็ดก่อน ปิดเทอมครับผม
บอร์ดตัวน้ครับ ทั้งแม่และลูก ๆเลยครับ
http://www.asus.com/websites/global/products/NnpFfLB8oPStiCVO/P_500.jpg

ปล. มันเป็นแค่การเริ่มต้นของผม ตอนนี้ตัวแม่ผมใช้ HDD แค่ 2ลูก ทำ Raid 0 แล้วก็แบ่งพาทิชั่นเป็น 3 ส่วน แล้วใช้งาน มันจะใหวมั้ยครับ ผมไม่เครียดเรีื่องบูทเข้าวินโดว์ช้านะครับ แล้ว Lan ในร้านผมตอนนี้ก็ยังแค่ 100 เองครับ กะว่าถ้าผมทำเป็นแล้วจะอัพ Lan เป็น 1000 แล้วเปลี่ยนสายทั้งร้าน ถ้าไม่ต้องใช้ Intel Pro ก็คงจะประหยัดงบไปได้อีกเยอะ อย่างน้อยก็ได้สาย cat6 ทั้งร้านเลย

บอดรุ่นนี้ ลองลงเล่นๆเทสกับ Win7 Starter บูตผ่านปกตินะครับแถมไวด้วย ชอบ Nforce ก็ตรงนี้และ แรงเร็วง่าย...เสียอย่างเดียวชิปมันร้อนกว่าชาวบ้าน
รอลงของจริงเอาใช้งานเลยแต่ยังไม่มีเวลาทำซะที...อิอิ
OBM 1.53 ครับที่ลองทั้งแม่และลูก (ทับ PNP ตัวลูกเป็น 1.61)

jdee
29-02-2012, 18:04

กด complete มีเตือน แล้วไม่มีอะไรโหลดมาเลยครับ

จะทำอะไรกับมันต้องปิด Service ของมันก่อนครับ

test
29-02-2012, 18:22

จะทำอะไรกับมันต้องปิด Service ของมันก่อนครับ

stop service แล้วครับ
กด complete ถ้าทำถูกต้องจะมีเตือนหรือโหลดอะไรไหมครับ

superoneway
29-02-2012, 18:30
แล้วมี อิมเมจที่ท่านแอดเข้ามาไหมหล่ะ อิมเมจที่ท่านก๊อปไว้ ปกติจะต้องได้ตั้งชื่อใหม่ตอนก๊อปปี้

jdee
29-02-2012, 18:48

บอดรุ่นนี้ ลองลงเล่นๆเทสกับ Win7 Starter บูตผ่านปกตินะครับแถมไวด้วย ชอบ Nforce ก็ตรงนี้และ แรงเร็วง่าย...เสียอย่างเดียวชิปมันร้อนกว่าชาวบ้าน
รอลงของจริงเอาใช้งานเลยแต่ยังไม่มีเวลาทำซะที...อิอิ
OBM 1.53 ครับที่ลองทั้งแม่และลูก (ทับ PNP ตัวลูกเป็น 1.61)

จริง ๆหลอครับ ของผม ทำมา วันนี้เป็นวันที่ 3 และครับ มั่นใจว่า ขั้นตอนถูกต้องทุกอย่าง เพราะเริ่มจำได้หมดแล้ว ปัญหาที่เจอส่วนมาก หลังจากลงตัวติดตั้ง Client แล้ว หลังรีสตาทเครื่องขึ้นมา Lan เอ๋อไปเลยครับ
ปัญหาต่อมา หากมันเอ๋อ ก็ทำการลงไดเวอร์ มันใหม่ มันก็จะหายเอ๋อ หลังจากนั้น พอ Upload ขึ้น Server เรียบร้อย เวลาเปิด บูท มันจะบูทไปติดอยู่แค่ pnp Fail !!! ไม่ทราบปัญหาเหมือนกันครับว่าเป็นเพราะอะไร
แต่ถ้าหากว่า ทำการติกถูก ในโปรแกรม pnp ที่ฝั่งเครือ่งลูก จากนัน ก็อัพโหลดใหม่ พอเส็ด ถอด HDD ออก บูทขึ้นมา ไปติดที่หน้า OBM ครับ แล้วนิ่ง
ร่าสุด ผมไปเอา Lan intel pro มาใส่ครับ ลงโปรแกรมแล้วขึ้นจอฟ้า เป็นเพราะผมไม่ได้ลงไดเวอร์ ของออนบอร์ดมันมั้งครับ เพราะผมทำใหม่ ลงไดเวอร์เมนบอร์ดให้ครบหมดแล้ว ลงโปรแกรม ใช้ได้ ทำตามขึ้นตอนหมด แล้วก็ไปเอา HDD อีกลูกนึงมาทำ GHOST เส็ดแล้วก็บูทด้วยลูกที่ 2 แล้วเอาลูกจริง GHOST เข้า Server เส็ดแล้ว ถอด HDD บูทด้วย Network ผลคือ บูทไม่เข้าครับ มันขึ้นเหมือนว่า ให้เราเอา Boot midia อะไรซักอย่าง มาใส่ก่อน งงแปดทิษครับ มีใครมีเบอร์โทรศัพ ที่พอจะให้ข้อน้อยโทรไปคุยได้บ้างครับ จะขอคำแนะนำแบบจัดหนักหน่อยครับ เพราะเสียเวลากับมันมาสามวันแล้ว งานประจำก็ไม่ได้ไปทำครับ

ผมรองทำใน VM มันทำได้หมดเลยนะ แปลกจังแฮะ

ลืมบอกไปครับ เครื่องแม่ เป็น 1.62 ใช้ Windows 4 32bit รัน เครื่องลูก เป็น windows xp sp3 ครับ ลงโปรแกรมใคแอน 1.62 เหมือนกัน

มีใครอยากแนะนำอะไรผมมั้ยอะครับ ตอนนี้ผมมืดหมดและครับ

zzmax
29-02-2012, 19:12
Server OBM ใช้วินโดว 7 หรือวินโดว Server2003 ดีกว่ากันคัรบ

direks77
29-02-2012, 19:21
ใครมี obm 1.61 บ้างครับ
ขอหน่อย อยากใช้ win7 แล้ว

test
29-02-2012, 19:23
แล้วมี อิมเมจที่ท่านแอดเข้ามาไหมหล่ะ อิมเมจที่ท่านก๊อปไว้ ปกติจะต้องได้ตั้งชื่อใหม่ตอนก๊อปปี้

imgเดิมตั้งxp
ตอนก็อปตั้งxp ครับ
ตอนเอามาทับตั้งxpครับ
ผิดตรงนี้เหรอครับ

zzmax
29-02-2012, 19:23
ใครมี obm 1.61 บ้างครับ
ขอหน่อย อยากใช้ win7 แล้ว

ขอด้วยครับ จะลอง 7 เหมือนกัน

oishii
01-03-2012, 00:22

จริง ๆหลอครับ ของผม ทำมา วันนี้เป็นวันที่ 3 และครับ มั่นใจว่า ขั้นตอนถูกต้องทุกอย่าง เพราะเริ่มจำได้หมดแล้ว ปัญหาที่เจอส่วนมาก หลังจากลงตัวติดตั้ง Client แล้ว หลังรีสตาทเครื่องขึ้นมา Lan เอ๋อไปเลยครับ
ปัญหาต่อมา หากมันเอ๋อ ก็ทำการลงไดเวอร์ มันใหม่ มันก็จะหายเอ๋อ หลังจากนั้น พอ Upload ขึ้น Server เรียบร้อย เวลาเปิด บูท มันจะบูทไปติดอยู่แค่ pnp Fail !!! ไม่ทราบปัญหาเหมือนกันครับว่าเป็นเพราะอะไร
แต่ถ้าหากว่า ทำการติกถูก ในโปรแกรม pnp ที่ฝั่งเครือ่งลูก จากนัน ก็อัพโหลดใหม่ พอเส็ด ถอด HDD ออก บูทขึ้นมา ไปติดที่หน้า OBM ครับ แล้วนิ่ง
ร่าสุด ผมไปเอา Lan intel pro มาใส่ครับ ลงโปรแกรมแล้วขึ้นจอฟ้า เป็นเพราะผมไม่ได้ลงไดเวอร์ ของออนบอร์ดมันมั้งครับ เพราะผมทำใหม่ ลงไดเวอร์เมนบอร์ดให้ครบหมดแล้ว ลงโปรแกรม ใช้ได้ ทำตามขึ้นตอนหมด แล้วก็ไปเอา HDD อีกลูกนึงมาทำ GHOST เส็ดแล้วก็บูทด้วยลูกที่ 2 แล้วเอาลูกจริง GHOST เข้า Server เส็ดแล้ว ถอด HDD บูทด้วย Network ผลคือ บูทไม่เข้าครับ มันขึ้นเหมือนว่า ให้เราเอา Boot midia อะไรซักอย่าง มาใส่ก่อน งงแปดทิษครับ มีใครมีเบอร์โทรศัพ ที่พอจะให้ข้อน้อยโทรไปคุยได้บ้างครับ จะขอคำแนะนำแบบจัดหนักหน่อยครับ เพราะเสียเวลากับมันมาสามวันแล้ว งานประจำก็ไม่ได้ไปทำครับ

ผมรองทำใน VM มันทำได้หมดเลยนะ แปลกจังแฮะ

ลืมบอกไปครับ เครื่องแม่ เป็น 1.62 ใช้ Windows 4 32bit รัน เครื่องลูก เป็น windows xp sp3 ครับ ลงโปรแกรมใคแอน 1.62 เหมือนกัน

มีใครอยากแนะนำอะไรผมมั้ยอะครับ ตอนนี้ผมมืดหมดและครับ

ผมเคยเจอครับ อาการแบบนี้ให้เช็ค Server Net หรืออุปกรณ์อื่นๆที่แจก ip แบบ DHCP ครับเพราะมันแย่ง OBM แจก ip เลยทำให้ไม่ได้รับ ip จาก OBM
ในกรณีของผม ปิด DHCP ของ ClearOS แล้วทำงานได้ปกติครับ ลงอยู่หลายรอบเหมือนกัน กว่าจะหาสาเหตุเจอ

jdee
01-03-2012, 00:52

ผมเคยเจอครับ อาการแบบนี้ให้เช็ค Server Net หรืออุปกรณ์อื่นๆที่แจก ip แบบ DHCP ครับเพราะมันแย่ง OBM แจก ip เลยทำให้ไม่ได้รับ ip จาก OBM
ในกรณีของผม ปิด DHCP ของ ClearOS แล้วทำงานได้ปกติครับ ลงอยู่หลายรอบเหมือนกัน กว่าจะหาสาเหตุเจอ

DHCP ผมหปิดหมดครับ สมมุดลง วินโดว์ใหม่ ๆเปิดมา ถ้าไม่เซ็ต IP ที่เครื่อง เล่นเน็ตไม่ได้ครับ

jdee
01-03-2012, 00:54
ผมทำได้เต็มที่แค่ บูทแล้วก็เข้าไปติดที่คำว่า php Fail!!! ครับ :'( :'( ไม่ทราบว่า จะต้องทำยังไงต่อ หาด่านแล้วครับ ส่วนมากเป็นกันตอนทำ สเป็คสอง ผมทำแค่อันที่ 1 ก็เจอแล้ว ยังไงดีครับเนี่ย

จุดสังเกตุของผม หลังจากลงวินโดว์ และไดเวอร์จนครบหมดแล้ว เซ็ตเครือ่ง Server เรียบร้อย

หลังจากติดตั้ง ตัวใคแอน 1.62 ทีแรกจะมองเห็น Local Area Connection อยู่นะครับ แต่พอรีสตาทเครือ่งขึ้นมาอีกที
จะมีอาการ เหมือน Lan มันเดี้ยงไปพักนึงก่อน แล้วจะมี เหมือนคำเตือนขึ้นมา จากนั้น ถึงจะหายไป Local Area Connection มันจะหายไปจากหน้าจอ UxdEnvIntr
เมื่อเขั้าไปดูที่ Network จะเป็น Local Area Connection 2 หรือ 3 ต่าง ๆ บางทีก็ #2 โดยที่ใน UxdEnvIntr จะไม่มีแล้วครับ

และเมื่อคลิ๊กเพื่อจะเข้าไปเซ็ตไอพี มันก็จะ ไม่มีการ Fix IP เหมือนตอนที่ยังไม่ได้ติดตั้ง OBM 1.62 ครับ

และที่หน้าจอ Server ก็จะขึ้นหน้าคนเป็น Supper นะครับ แต่ไม่มีการเรียกหาไดเวอร์อะไรเลย และเมื่อเข้าไปที่ Disk management จะสามารถเห็น Drive ที่เปิดไว้ที่ Server ( ถ้าไม่เปิดเข้า Mycom >> Disk Mageaement จะยังไม่เห็น ทั้ง ๆที่ ฟอร์แมทไปหมดแล้ว ) รีสตาทเครื่องข้นมา เปิดมายคอม จะไม่เห็น Drive ที่เครื่อง Server ครับ ต้องเข้าไปตามที่บอก ถึงจะเห็น

และเมื่อ เปิดไฟล์ UxdEnvIntr ที่ช่องบน ไม่เห็นคำว่า Local Area Connection

zzmax
01-03-2012, 00:55
ผมทำได้เต็มที่แค่ บูทแล้วก็เข้าไปติดที่คำว่า php Fail!!! ครับ :'( :'( ไม่ทราบว่า จะต้องทำยังไงต่อ หาด่านแล้วครับ ส่วนมากเป็นกันตอนทำ สเป็คสอง ผมทำแค่อันที่ 1 ก็เจอแล้ว ยังไงดีครับเนี่ย

IP ชนหรือป่าวคัรบ ลองเช็คดูดี ๆ

jdee
01-03-2012, 01:08

IP ชนหรือป่าวคัรบ ลองเช็คดูดี ๆ

ในบ้านผม ตอนนี้มีคอมอยู่ 6 เครือ่งครับ (คือผมยกกลับมาทำที่บ้านครับ ที่ร้านยังเป็นระบ HDD อยู่ครับ ) นับ IP ที่ใช้งานอยู่ ส่วนมาก เป็น 192.168.0.x ไม่เกิน .10 โดย เริ่มจาก .1 HomeServer เป็น .9

แต่ OBM ผมจะเซ็ตไว้เป็นหลัก 100 ครับ sv เป็น .100 ลูก ๆ เริ่มจาก .101 - 120 ทำนองนี้นะครับ

ปัญหาที่ผมเจอ คือ ผมไม่ทราบว่า เวลาบูทแล้วมันขึ้น php Fail!! มันเกิืดจากอะไร ครับ ถ้าผมติ๊ก pnp ที่เครื่องก่อนที่จะทำการอัพโหลด Imags มันจะบูทไม่เจอเลยครับ

patthara
01-03-2012, 01:23
อาการเหมือน drive nforce ที่ใช้มีปัญหาไหมครับ อาการเหมือนตอนทำ nforce กับ richtech พอrestart มาแล้ว lanจะหายไป ต้อง addใหม่

ลองถาม driver จากท่านที่ทำผ่านดูครับ

jdee
01-03-2012, 01:38
อาการเหมือน drive nforce ที่ใช้มีปัญหาไหมครับ อาการเหมือนตอนทำ nforce กับ richtech พอrestart มาแล้ว lanจะหายไป ต้อง addใหม่

ลองถาม driver จากท่านที่ทำผ่านดูครับ

อาการนั้นเลยครับ คือ พอทีแรก ใช้งานวินโดว์ได้ปกตินะครับ รีสตาทมาก็ไม่เป็นไร แต่พอลง client 1.62 เซ็ต IP Server เส็ด กดตกลง รีสตาทขึ้นมา เดี้ยงครับ เหมือนต้องลงไดเวอร์ใมห่ มันจะขึ้นเครื่องหมาย ตกใจสีเหลือง แล้ว ไดเวอร์หายไปครับ

เครียดเลย สามวันสามคืนและครับ ลงไดเวอร์จนครบ รีสตาทเครื่อง บูดด้วย HDD ตามเดิม มันก็เอ๋อ ๆครบ กว่าจะดีเท็คเจอ Network ใช้เวลานาน ฝืนอัพโหลดขึ้นไป พอถอด HDD บูทก็เจอ php Fail หรือไม่ก็ไปถึงหน้าวินโดว์ครับ โหลดพันหลอดครับ

patthara
01-03-2012, 01:44
ลองทำแบบที่ทำใน richtech ดูครับ ถ้า reแล้วมันไม่เจอ ให้เข้าไปลง driver ใหม่ เอา driver จากในกระทู้ปักหมุดเรื่อง nforce ครับ

เห็นมีท่านนึงใช้บอร์ดตัวนี้ ลองถาม driverที่ท่านนั้นใช้ดูครับ ผมไม่มีบอร์ด nforce เลย มีแต่/100 ซึ่งก็ไม่ได้ใช้ ใส่ Gagabit lan แทนหมด

jdee
01-03-2012, 02:04
ลองทำแบบที่ทำใน richtech ดูครับ ถ้า reแล้วมันไม่เจอ ให้เข้าไปลง driver ใหม่ เอา driver จากในกระทู้ปักหมุดเรื่อง nforce ครับ

เห็นมีท่านนึงใช้บอร์ดตัวนี้ ลองถาม driverที่ท่านนั้นใช้ดูครับ ผมไม่มีบอร์ด nforce เลย มีแต่/100 ซึ่งก็ไม่ได้ใช้ ใส่ Gagabit lan แทนหมด

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมรองทำดูครับ แต่ผมไม่เคยทำ richtech มาก่อนด้วยครับ ดูแล้วมันต่างกันตอนเซ็ตเครื่องลูกเหมือนกันครับ

zzmax
01-03-2012, 03:10
รบกวนจัดสเปคเครื่องเซอฟเว่อ OBM สำหรับเครื่องลูกข่าย 25 เครื่องให้หน่อยครับ
ขอเป็น Intel นะครับ ขอบคุณครับ ;)

jdee
01-03-2012, 09:31
ทำได้แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยเหลือครับ แต่เพิ่งเป็นการทำ สเป็คแรกนะครับ ยังไม่ได้รองทำหลายสเป็ค (คิดว่าเดี๋ญวต้องพังอีกแน่เลย)

ปัญหาของ OBM กับ บอร์ด ที่ใช้ Lan ตระกูล nforce มันอยู่ตรงนี้เองครับ

วิธีติดตั้งทาง Server ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ

วิธีการติดตั้ง Client ต้องทำไม่เหมือนนี้ครับ ทำเหมือน เดี้ยงเลย การทำ ลงวินโดว์เครื่อง Master ให้เรียบร้อย จนพอใจครับ ลงไดเวอร์ให้เรียบร้อย ปรับแต่งให้เรียบร้อย ลง ภาษาจีน ไว้รอก่อนเลย ก่อนที่จะทำการติดตั้ง Client 1.62 ให้เปลี่ยน ภาษาเป็นจีนไว้ก่อนเลยครับ

เซ็ตไอพี แบบ Fix ให้เรียบร้อย โดย อย่าเซ็ตตามที่เราต้องการ เช่น ผมต้องการให้ COM01 บูทที่ 192.168.0.101 ผมก็เซ็ตไว้เป็น 192.168.0.102 ก่อน แล้วไปเพิ่มเครื่องในเครื่อง Server เป็นตามที่ FiX ไอพีไว้ในเครื่องลูก( 192.168.0.102)
จากนั้น ติดตั้งโปรแกรม กรอง IP Server ลงไป รีสตาทเครื่อง
หลังรีสตาทขึ้นมา Lan มันจะเอ๋อ บางทีไดเวอร์มันหายไปเลย

รีสตาทขึ้นมา Lan มันจะเดี้ยง ๆไม่ต้องตกใจครับ รอให้มันดีเทคไดเวอร์ของมันให้เจอ หรือ ลงไดเวอร์อีกรอบนึง มันจะเอ๋อนิดหน่อยนะครับ ต่อไป
เซ็ตไอพีใหม่อีกที โดยกลับไปเซ็ตเป็นไอพีที่ต้องการ ( 192.168.0.1 ) แล้วไปปรับที่เครื่อง Server ด้วยนะครับ ให้เป็น 192.168.0.1 ตาม แล้วไปเปิดโปรกแรม ดู จะเห็น Connection กลับคืนมาครับ เลือกอันที่มี ชื่อมันจะเปลี่ยน เช่น Local Network Connection 2 เลือกเลย
รีสตาทเครื่อง ทุกอย่าง จบครับ เปิด โปรปแกรม OBMUpload แล้วก็จัดการตามปกติ เส็ดแล้ว ปิดเครื่อง ถอด HDD แล้วตั้งบอร์ดให้บูท Lan
เข้าได้เสียทีครับผม

zzmax
01-03-2012, 09:37
ทำได้แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยเหลือครับ แต่เพิ่งเป็นการทำ สเป็คแรกนะครับ ยังไม่ได้รองทำหลายสเป็ค (คิดว่าเดี๋ญวต้องพังอีกแน่เลย)

ปัญหาของ OBM กับ บอร์ด ที่ใช้ Lan ตระกูล nforce มันอยู่ตรงนี้เองครับ

วิธีติดตั้งทาง Server ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ

วิธีการติดตั้ง Client ต้องทำไม่เหมือนนี้ครับ ทำเหมือน เดี้ยงเลย การทำ ลงวินโดว์เครื่อง Master ให้เรียบร้อย จนพอใจครับ ลงไดเวอร์ให้เรียบร้อย ปรับแต่งให้เรียบร้อย ลง ภาษาจีน ไว้รอก่อนเลย ก่อนที่จะทำการติดตั้ง Client 1.62 ให้เปลี่ยน ภาษาเป็นจีนไว้ก่อนเลยครับ

เซ็ตไอพี แบบ Fix ให้เรียบร้อย โดย อย่าเซ็ตตามที่เราต้องการ เช่น ผมต้องการให้ COM01 บูทที่ 192.168.0.101 ผมก็เซ็ตไว้เป็น 192.168.0.102 ก่อน แล้วไปเพิ่มเครื่องในเครื่อง Server เป็นตามที่ FiX ไอพีไว้ในเครื่องลูก( 192.168.0.102)
จากนั้น ติดตั้งโปรแกรม กรอง IP Server ลงไป รีสตาทเครื่อง
หลังรีสตาทขึ้นมา Lan มันจะเอ๋อ บางทีไดเวอร์มันหายไปเลย

รีสตาทขึ้นมา Lan มันจะเดี้ยง ๆไม่ต้องตกใจครับ รอให้มันดีเทคไดเวอร์ของมันให้เจอ หรือ ลงไดเวอร์อีกรอบนึง มันจะเอ๋อนิดหน่อยนะครับ ต่อไป
เซ็ตไอพีใหม่อีกที โดยกลับไปเซ็ตเป็นไอพีที่ต้องการ ( 192.168.0.1 ) แล้วไปปรับที่เครื่อง Server ด้วยนะครับ ให้เป็น 192.168.0.1 ตาม แล้วไปเปิดโปรกแรม ดู จะเห็น Connection กลับคืนมาครับ เลือกอันที่มี ชื่อมันจะเปลี่ยน เช่น Local Network Connection 2 เลือกเลย
รีสตาทเครื่อง ทุกอย่าง จบครับ เปิด โปรปแกรม OBMUpload แล้วก็จัดการตามปกติ เส็ดแล้ว ปิดเครื่อง ถอด HDD แล้วตั้งบอร์ดให้บูท Lan

ถ้างั้นก็เหมือนริดเทคแหละครับ

genoa
02-03-2012, 16:05
ใช้ 1.62 เปิดเครื่องมาพิมพ์ไทยได้ใช้ไปซักพักพิมพ์ไทยไม่ได้ เป็นบางเครื่อง คีบอร์ดเสียหรือเปล่า ไม่ได้เป็นทุกครั้ง

ใครมีอาการใกล้เคียงบ้างครับ หรือว่าเป็นไวรัส

zzmax
03-03-2012, 06:47
ปัญหาที่ผมเจอคือแอดเครือ่งลูกแบบออโต้แล้วรายชื่อเครื่องไม่ขี้นที่โปรแกรม ต้องปิดโปรแกรมแล้วเปิดใหม่ถึงจะขี้น

ท่านอื่นเจอแบบผมมั๊ยครับ ผมใช้วินโดว server2003 R2 เป็นเซอฟเว่อ

test
03-03-2012, 20:25
สำรองอิมเมท แล้วเอากลับมาทับ เวลาอิมเมทมีปัญหา ต้องทำอย่างไรครับ

superoneway
03-03-2012, 22:21
ไม่ต้องทับครับ ลบอันเดิมทิ้งแล้วแอดอิมเมจที่เราcopyไว้ได้เลย

sangwanpe
04-03-2012, 01:54
ใช้ 1.62 เปิดเครื่องมาพิมพ์ไทยได้ใช้ไปซักพักพิมพ์ไทยไม่ได้ เป็นบางเครื่อง คีบอร์ดเสียหรือเปล่า ไม่ได้เป็นทุกครั้ง

ใครมีอาการใกล้เคียงบ้างครับ หรือว่าเป็นไวรัส

ลบภาษาออกครับ Chinese prc ลบมันออก

http://upic.me/i/zh/ilang.jpg (http://upic.me/show/33496338)

jdee
04-03-2012, 02:12
1. หลังจากทำ image เครื่องแรกเสร็จ เปิด super user ที่ default เข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe ทำ config ไว้เป็น 001
แล้วเปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก เฉพาะ การ์ดแลนเครื่องนั้น แล้ว Shutdown
2. ที่ server สร้าง mutil-Hwc เป็น 001
3. ทดลอง boot เครื่องเดิม ใช้ config 001 boot ได้
4. เพิ่มเครื่อง spect ที่ 2 เข้าไป ตั้ง config เป็น default boot มา แล้วทำเหมือนข้างบน อย่าเพิ่งลง Driver เข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe
ทำ config ไว้เป็น 002 แล้วเปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก เฉพาะ การ์ดแลนเครื่องนั้น แล้ว Shutdown
5. ที่ server สร้าง mutil-Hwc เป็น 002
6. ทดลอง boot เครื่อง spect 2 ใช้ config 002 boot ได้
7. เพิ่มเครื่อง spect ที่ 3 เข้าไป ตั้ง config เป็น default boot มา แล้วทำเหมือนข้างบน อย่าเพิ่งลง Driver เข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe
ทำ config ไว้เป็น 003 แล้วเปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก เฉพาะ การ์ดแลนเครื่องนั้น แล้ว Shutdown
8. ที่ server สร้าง mutil-Hwc เป็น 003
9. ทดลอง boot เครื่อง spect 3 ใช้ config 003 boot ได้

ถ้า boot ได้หมดแล้ว ก็เลือก config ตาม spect แล้วค่อยลงไดร์เวอร์แต่ละ spect ครับ

ลองตามนี้นะครับ

ขอโทษนะครับ คืออ่่านแล้ว มันก็งงครับ อยากให้ใช้คำแทนเครือ่งด้วยอะครับ
หรือว่าสรุป ตั้งแต่ข้อ 1 ถึงข้อ 9 นี่ใช้เครื่องเดียว คือเครื่อง Master บูทครับ อยากให้ใครก็ได้ครับที่ทำเป็นแล้ว ช่วย อธฺิบาย ให้ฟังหน่อยครับ เช่น

1 หลังจากทำ Images เครือ่งแรกเสร็จ (เครื่อง A) เปิด Super user ที่ Default เข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe ทำ config ไว้เป็น 001 (ที่เครื่อง A {ใช้เครื่อง A ทำ}) แล้วเปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก
เฉพาะ การ์ตแลนเครื่องนั้น ( เครื่อง A หรือป่าวครับ ก๊าดแรนของเครื่องใหนแน่) แล้ว Shutdown
2 ที่ Server สร้าง Mutil-Hwc เป็น 001
3 ทดลอง boot เครื่องเดิม( เครื่อง A หรือป่าวครับ) ใช้ config 001 boot ได้ {งงครับว่า ติ๊กถูกที่ไดเวอร์ เครือ่งนั้น ผมเดาสมมุดว่า ทำให้เครือ่ง สเป็คที่สอง ไว้บูท แล้วเอาเครือ่งเดิมบูท บูทได้ (อย่างไร)}
4 เพิ่มเครื่อง spect ที่ 2 เข้าไป ตั้ง config เป็น default boot (นั่นหมายถึง ตั้งบูทเหมือนเครื่อง Master) แล้วทำเหมือนข้างบน อย่าเพิ่งลง Driver เข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe config ไว้เป็น 002 แล้วเปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe
ติ๋กเครื่องหมาย เฉพาะ การ์ดแลนเครื่องนั้น แล้ว Shutdown ( เอาเครือ่ง A ทำ หรือป่าวครับ แล้วติ๊กเครื่องหมาย เฉพาะก๊าดแลน ตกลง ติ๊กให้เครือง่ใหน B หรือ C แล้วครับ ไปถึงใหนแลั้ว งงตามไม่ทันจริง ๆครับ )
5 ทึ่เครื่อง Server สร้าง Mutil-Hwc เป็น 002
6 ทดลอง boot เครื่อง spect 2 ใช้ config 002 (ด้วยเครื่อง B หรือ C หรือ A ครับ) boot ได้ (งงครับ)
7. เพิ่มเครื่อง spect ที่ 3 เข้าไป (เพิ่มที่ Server ใช่ป่าวครับ ) ตั้ง config เป็น default boot มา (บูทด้วยเครื่อง A หรือครับ หรือเอาเครือ่ง B หรือ C มาบูทแน่ครับ งงมากครับ) แล้วทำเหมือนข้างบน อย่าเพิ่งลง Driver เข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe
ทำ config ไว้เป็น 003 แล้วเปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก เฉพาะ การ์ดแลนเครื่องนั้น ( เครื่อง ? ) แล้ว Shutdown
8. ที่ server สร้าง mutil-Hwc เป็น 003 (ตามที่อ่านมาครับ ผมสงสัย หรือพูดง่าย ๆ งง ว่า ตกลง Default คือเสป็คแรก 001 เป็นเสป็ค 2 002 เป็นสาม 003 นี่ก็ต้องเป็นเสป็คที่ 4แล้วถูกป่าวคัรบ คือเป็นเครือ่งที่ D แล้ว)
9 ทดลอง บูทเครื่อง spect 3 ใช้คอนฟิก 003 บูทได้
(โอ้ว หัวจะละเบิดเลยครับ)

ถ้าบูทได้หมดแล้ืว ก็เลือก คอนฟิกกตาม เสป็ก แล้วค่อยลงไดเวอร์แต่ละสเป็ค ยิ่งงงใหญ่เลย สรุปว่า เวลาทำ เอาเครือ่ง เดียวเลยทำ หรือต้องเอาเครือ่งทั้ง สเป็ค default 1 2 3 มาตั้งรอ บูทเรียงกันครับ

ขอบคุณมากคคัรบ หากช่วยขยายความให้ชัดเจน โดยเฉพาะ คนที่เพิ่งเริ่มต้นที่ตัวนี้ โดยไม่ได้รู้อะไรมาก่อนเลยอะครับ แล้วมาอ่านครับ
ขอบคุณอีกทีครับ ขอให้ช่วยชี้แจงให้มันเข้าใจได้ชัดเจนอีกนิดครับ ขอบคุณอีกทีเลยครับ

sangwanpe
04-03-2012, 03:16
ผมจะสมมุติให้เป็น 3 เครื่อง 3 spectนะครับ
spect1 = แลน atheros เครื่อง A
spect2 = แลน realtek เครื่อง B
spect3 = แลน nforce เครื่อง C

1 หลังจากทำ Images เครื่องแรกเสร็จ แลน atheros เครื่อง A เปิด Super user ที่ Default เข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe ทำ config ไว้เป็น 001 แลน atheros เครื่อง A ปิดโปรแกรม UxdHwcf.exe แล้ว Shutdown (สเปคแรก ไม่ต้องติ๊ก การ์ดแลน)
2 มาที่ Server สร้าง Mutil-Hwc เป็น 001
3 ทดลอง boot เครื่องเดิม (แลน atheros เครื่อง A ไม่ต้อง super) ใช้ config 001 boot ได้
4 เพิ่มเครื่อง spect ที่ 2 แลน realtek เครื่อง B มาที่ server เข้าไป ตั้ง config เป็น default (ที่เครื่อง แลน realtek เครื่อง B boot ดูก่อนยังไม่ต้อง super) ถ้า boot ได้ค่อย super แล้ว เปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก แลน realtek เครื่อง B
ปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe แล้วเข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe ทำ config ไว้เป็น 002 แลน realtek เครื่อง B ปิดโปรแกรม UxdHwcf.exe แล้ว แล้ว Shutdown
5 มาทึ่เครื่อง Server สร้าง Mutil-Hwc เป็น 002
6 ทดลอง boot เครื่อง spect 2 ใช้ config 002 แลน realtek เครื่อง B boot ได้
7 เพิ่มเครื่อง spect ที่ 3 แลน nforce เครื่อง C มาที่ server เข้าไป ตั้ง config เป็น default (ที่เครื่อง แลน nforce เครื่อง C boot ดูก่อนยังไม่ต้อง super) ถ้า boot ได้ค่อย super แล้ว เปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก แลน nforce เครื่อง C
ปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe แล้วเข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe ทำ config ไว้เป็น 003 แลน nforce เครื่อง C ปิดโปรแกรม UxdHwcf.exe แล้ว แล้ว Shutdown
8 มาทึ่เครื่อง Server สร้าง Mutil-Hwc เป็น 003
9 ทดลอง boot เครื่อง spect 3 ใช้ config 003 แลน nforce เครื่อง C boot ได้
10 เปิด เครื่อง แลน atheros เครื่อง A config 001 super user แล้ว ลง ไดร์เวอร์ การ์ดจอ การ์ดเสียง และ smbus driver เสร็จแล้ว shutdown
11 เปิด เครื่อง แลน realtek เครื่อง B config 002 super user แล้ว ลง ไดร์เวอร์ การ์ดจอ การ์ดเสียง และ smbus driver เสร็จแล้ว shutdown
12 เปิด เครื่อง แลน nforce เครื่อง C config 003 super user แล้ว ลง ไดร์เวอร์ การ์ดจอ การ์ดเสียง และ smbus driver เสร็จแล้ว shutdown

*** ถ้า boot สเป็คต่อไปไม่ได้
เช่น boot สเป็ค 2 ไม่ได้ แลน realtek เครื่อง B
ให้กลับไป เปิดเครื่อง แลน atheros เครื่อง Aเป็น default super user แล้ว เปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก แลน realtek เครื่อง Bแล้ว shutdown เลย
กลับไปเปิดเครื่อง แลน realtek เครื่อง B เป็น default super user แล้ว เปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก แลน realtek เครื่อง B
ปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe แล้วเข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe ทำ config ไว้เป็น 002 แลน realtek เครื่อง B ปิดโปรแกรม UxdHwcf.exe แล้ว แล้ว Shutdown

bankmrc054
04-03-2012, 09:44
เยี่ยมครับ

bxhobby
04-03-2012, 10:10
ถ้าจะใช้กับ win7 เครื่องลูกใช้เวอชั่นอะไรครับ และ server ใช้เวอชั่นอะไรเวิร์คสุดตอนนี้ครับ

bankmrc054
04-03-2012, 10:20

ไม่ทราบว่าใช้
Server 2003 หรือ win7.32bit OBM 1.62 หรือ 1.53
Client Win7 OBM 1.61 หรือ 1.62

ขอบคุณครับ

test
04-03-2012, 11:22
ไม่ต้องทับครับ ลบอันเดิมทิ้งแล้วแอดอิมเมจที่เราcopyไว้ได้เลย

ลองทำตามที่แนะนำแล้ว บูทได้ปรกติ แต่ อิมเมทที่สร้างในE:/OBMไม่มี แต่มันมีโฟลเดอร์เครื่องลูกแบบนี้

direks77
04-03-2012, 11:27

ลองทำตามที่แนะนำแล้ว บูทได้ปรกติ แต่ อิมเมทที่สร้างในE:/OBMไม่มี แต่มันมีโฟลเดอร์เครื่องลูกแบบนี้

อันนี้มัน SWAP ไม่ใช่เหรอครับ

test
04-03-2012, 11:36

อันนี้มัน SWAP ไม่ใช่เหรอครับ

ไดร์อิมเมทครับ หลังจากที่เอาอิมเมทเดิมมาใช้ มันเป็นอย่างนี้ครับ ไดร์swapเป็นFครับ

zzmax
04-03-2012, 11:44
ตอนนี้เจออาการบุ๊ดค้างที่หน้าจอก่อนเ้ข้าวินโดวครับ ไม่ร้เป็นเพราะอะไร ค้างที่หน้าจอตามรูปคัรบ

หาทางแก้ทั้งคืนไม่ได้นอนเลยครับช่วยหน่อย
ตอนทดลองทำผ่านฉลุย พอฟอแมททำใหม่เพื่อใช้งานจริง ค้างที่หน้าจอบุ๊ตก่อนเข้าวินโดวซะงั้น ???

ใช้ OBM 1.62 Windows Server2003R2
เครื่องลูก Xp

skyman
04-03-2012, 17:31
ผมจะสมมุติให้เป็น 3 เครื่อง 3 spectนะครับ
spect1 = แลน atheros เครื่อง A
spect2 = แลน realtek เครื่อง B

1 หลังจากทำ Images เครื่องแรกเสร็จ แลน atheros เครื่อง A เปิด Super user ที่ Default เข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe ทำ config ไว้เป็น 001 แลน atheros เครื่อง A ปิดโปรแกรม UxdHwcf.exe แล้ว Shutdown (สเปคแรก ไม่ต้องติ๊ก การ์ดแลน)
2 มาที่ Server สร้าง Mutil-Hwc เป็น 001
3 ทดลอง boot เครื่องเดิม (แลน atheros เครื่อง A ไม่ต้อง super) ใช้ config 001 boot ได้
4 เพิ่มเครื่อง spect ที่ 2 แลน realtek เครื่อง B มาที่ server เข้าไป ตั้ง config เป็น default (ที่เครื่อง แลน realtek เครื่อง B boot ดูก่อนยังไม่ต้อง super) ถ้า boot ได้ค่อย super แล้ว เปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก แลน realtek เครื่อง B
5 มาทึ่เครื่อง Server สร้าง Mutil-Hwc เป็น 002
6 ทดลอง boot เครื่อง spect 2 ใช้ config 002 แลน realtek เครื่อง B boot ได้
7 เพิ่มเครื่อง spect ที่ 3 แลน nforce เครื่อง C มาที่ server เข้าไป ตั้ง config เป็น default (ที่เครื่อง แลน nforce เครื่อง C boot ดูก่อนยังไม่ต้อง super) ถ้า boot ได้ค่อย super แล้ว เปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก แลน nforce เครื่อง C
ปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe แล้วเข้า UxdProgram\UxdHwcf.exe ทำ config ไว้เป็น 003 แลน nforce เครื่อง C ปิดโปรแกรม UxdHwcf.exe แล้ว แล้ว Shutdown
8 มาทึ่เครื่อง Server สร้าง Mutil-Hwc เป็น 003
9 ทดลอง boot เครื่อง spect 3 ใช้ config 003 แลน nforce เครื่อง C boot ได้
10 เปิด เครื่อง แลน atheros เครื่อง A config 001 super user แล้ว ลง ไดร์เวอร์ การ์ดจอ การ์ดเสียง และ smbus driver เสร็จแล้ว shutdown
11 เปิด เครื่อง แลน realtek เครื่อง B config 002 super user แล้ว ลง ไดร์เวอร์ การ์ดจอ การ์ดเสียง และ smbus driver เสร็จแล้ว shutdown
12 เปิด เครื่อง แลน nforce เครื่อง C config 003 super user แล้ว ลง ไดร์เวอร์ การ์ดจอ การ์ดเสียง และ smbus driver เสร็จแล้ว shutdown

เช่น boot สเป็ค 2 ไม่ได้ แลน realtek เครื่อง B
ให้กลับไป เปิดเครื่อง แลน atheros เครื่อง Aเป็น default super user แล้ว เปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก แลน realtek เครื่อง Bแล้ว shutdown เลย
กลับไปเปิดเครื่อง แลน realtek เครื่อง B เป็น default super user แล้ว เปิดโปรแกรม UxdNetPnp.exe ติ๊กเครื่องหมายถูก แลน realtek เครื่อง B

ขอถามหน่อยครับ
ขอถามข้อ 1 หน่อยครับ หลังจากทำ Images เครื่องแรกเสร็จ (อยากรู้เสร็จนี้คือได้แอด disk ไว้ติดตั้งเกมส์จากเครื่องเซอร์เวอร์ แล้วติดตั้งเกมส์ใน Images เรียบร้อยแล้วด้วยใช่ไหมครับ)
หรือลงเกมส์หลังจากติดตั้ง driver ตามสเปค001 002 003 เรียบร้อยแล้ว เลือกลงที่ config ไหนก็ได้ อย่างนี้ป่าวครับ

ผมเคยทำแบบติดตั้งที่ default แล้ว พอมาอัพพวก directx ปรับค่า Regedit ตั้งไฟล์ Batch เพื่อปรับค่าหน้อจอ ที่ config 001 ทีหลังมันทำให้เครื่องลูกเออ เกมส์เข้าได้บ้างบางเครื่อง ปิดเครื่องไม่ลงบ้าง ไม่ตั้งค่าหน้าจอให้บ้าง

ผมสับสน ถ้างง กับคำถามขออภัยด้วย

test
04-03-2012, 18:46

เอาอิมเมทกลับมาใช้ มันเป็นอย่างนี้ครับ

sangwanpe
04-03-2012, 20:11
ตอนนี้เจออาการบุ๊ดค้างที่หน้าจอก่อนเ้ข้าวินโดวครับ ไม่ร้เป็นเพราะอะไร ค้างที่หน้าจอตามรูปคัรบ

หาทางแก้ทั้งคืนไม่ได้นอนเลยครับช่วยหน่อย
ตอนทดลองทำผ่านฉลุย พอฟอแมททำใหม่เพื่อใช้งานจริง ค้างที่หน้าจอบุ๊ตก่อนเข้าวินโดวซะงั้น ???

ใช้ OBM 1.62 Windows Server2003R2
เครื่องลูก Xp

M/B asrock ป่าวครับ เจออาการ boot ช้า รอจนกว่าจะเข้าวินโดว์ได้ (ประมาณ 1-2 นาที) ก็เข้า ไป ปิด service (wireless zero และ Terminal service) ก็ boot ได้ปกติแล้วครับ
ถ้าเป็น M/B ตัวอื่นก็หาทางแก้กันต่อไป ขอรายละเอียดเพิ่มด้วยครับ ลงวินโดว์ ยัง ไง อัพ image ยัง เก็บไว้ที่ไหน

sangwanpe
04-03-2012, 20:12

อาการนี้ เลือกที่เก็บไฟล์ ในโปรแกรม diskless ผิดที่นะครับ ลองไล่ดู ใหม่ครับ

sangwanpe
04-03-2012, 20:22
ขอถามข้อ 1 หน่อยครับ หลังจากทำ Images เครื่องแรกเสร็จ (อยากรู้เสร็จนี้คือได้แอด disk ไว้ติดตั้งเกมส์จากเครื่องเซอร์เวอร์ แล้วติดตั้งเกมส์ใน Images เรียบร้อยแล้วด้วยใช่ไหมครับ)
ตอบ เฉพาะไดร์ C หรือ OS ของเครื่องลูกเท่านั้นครับ

หรือลงเกมส์หลังจากติดตั้ง driver ตามสเปค001 002 003 เรียบร้อยแล้ว เลือกลงที่ config ไหนก็ได้ อย่างนี้ป่าวครับ
ตอบ ลงไดร์เวอร์ไปที่ละ spect ครับ แล้วค่อยเพิ่มไดร์เกมเข้ามาแล้วก็เลือกเครื่อง spect ไหนก็ได้ลงเกม ตามปกติครับ

ผมเคยทำแบบติดตั้งที่ default แล้ว พอมาอัพพวก directx ปรับค่า Regedit ตั้งไฟล์ Batch เพื่อปรับค่าหน้อจอ ที่ config 001 ทีหลังมันทำให้เครื่องลูกเออ เกมส์เข้าได้บ้างบางเครื่อง ปิดเครื่องไม่ลงบ้าง ไม่ตั้งค่าหน้าจอให้บ้าง
ตอบ ผมก็ทำอย่างงี้ครับ ลงไดร์เวอร์แต่ละ spect เสร็จ ถ้าผมจะลง direct x ก็เลือก spect ไหนก็ได้ ลง แต่ถ้าเป็น การปรับ service ต่างๆ ปรับขนาดหน้าจอ มันก็จะ จำตาม spect ที่ ทำเท่านั้น เช่น การปิด service (wireless zero และ terminal service มันก็จะปิดเฉพาะ spect ที่ทำครับ spect อื่นจะไม่เปลี่ยนด้วย

test
04-03-2012, 20:37

อาการนี้ เลือกที่เก็บไฟล์ ในโปรแกรม diskless ผิดที่นะครับ ลองไล่ดู ใหม่ครับ

ทำครั้งแรกผมตั้งอิมเมท ไว้ที่ E:/OBM swapตั้งที่ไดร์F ตามท่านแนะนำ บูทปรกติ swapก็เขียนที่ไดร์F

ผมลองก็อปอิมเมทเก็บสำรองไว้ แล้วลองเอาอิมเมทเดิมกลับมาใช้เวลาที่อิมเมทที่ใช้มีปัญหา ผมก็ลบอิมเมทE:/OBM แล้วผมสร้างอิมเมทใหม่เลือกข้อ2 เอาอิมเมทที่ก็อปเก็บไว้ที่ไดร์D มาE:/OBM ครับ ผมลองบูทเครื่องลูกให้บูทจากอิมเมทที่ก็อปมาปรกติ แต่มันไปสร้างโฟลเดอร์ ในโฟลเดอร์มีไฟล์อิมเมท แต่มีขนาดแค่ร้อยกว่าเมก

test
04-03-2012, 20:40

ตอนที่เอาอิมเมทที่สำรองมาใช้ครับ

sangwanpe
04-03-2012, 20:44

ตอนที่เอาอิมเมทที่สำรองมาใช้ครับ

นั่นละครับ ตรง writ-back ลบ ออก ครับ ไม่ต้องตั้ง
เพราะจะไปตั้ง swap ให้ เครื่องลูกอ่านเขียนที่เครื่องอื่นอยู่แล้วครับ

test
04-03-2012, 21:55

DiskManaageเลือกaddเลือกข้อ2 มาถึงหน้าaddDiskWizard ข่องImage files เลือกไดร์ที่เก็บอิมเมท ช่อง write-backไม่ใส่ กดcomplete

แบบนี้ถูกไหมครับ

ผมลองทำแล้ว เหมือนมันจะไปบูทอิมเมทที่เก็บไว้ที่ไดร์D/blackup

skyman
04-03-2012, 22:46
ขอบคุณกับคำตอบมากครับที่ผมเข้าใจถูกไหมครับ

config แต่ละสเปคมันก็แค่จะจำแต่ Services ค่าหน้าจอ
1) Services ทั้งหมด ถ้าต้องการควรปิดตอน Defaulf มันจะได้เหมือนกันทุกConfigใช่ไหมครับ
2) ค่าที่เราปรับหน้าจอ มันจะมาจำที่เราปรับตาม Config ใช่ไหมครับ
3) ไฟล์ Regedit เราสามารถตั้งค่าใน Config ไหนก็ได้มีผลต่อทุก Config ใช่ไหมครับ

ถามต่อครับ
4) แล้วพวกที่ไปปรับค่าใน gpedit.msc ละครับ ที่เรา Add ไฟล์ startup.bat มันต้องตั้งเป็น Defaulf ด้วยไหมตอนจะตั้งค่า
5) พวกไฟล์ .Net v 2 3.5 4 ต้องติดตั้งตอนไหน ผมไม่แน่ใจว่ามันไปเพิ่มใน Services ด้วยไหมครับ
6) พวกไฟล์ Visual c++ 2005 2008 2010 ต้องลงตอนไหนครับ

direks77
05-03-2012, 10:05
server เป็น 1.62 / Client เป็น 1.61 win7 64 bit ใช้ได้ไหมครับ

zzmax
05-03-2012, 10:12
server เป็น 1.62 / Client เป็น 1.61 win7 64 bit ใช้ได้ไหมครับ

ลบกวนขอไฟล์ Client 1.61 หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

superoneway
05-03-2012, 10:14
ผมลองทำแล้ว เหมือนมันจะไปบูทอิมเมทที่เก็บไว้ที่ไดร์D/blackup
ในรูปอิมเมจท่านก็เก็บที่ไดร์ d/backup มันก็ที่บูทถูกที่ล่ะนิครับ
แต่ถ้าท่านอยากให้มันบูทจากไดร์e ท่านก้อก๊อปอิมเมจจากไดร์d มาไว้ที่ไดร์e
แล้วท่านก็แอดอิมเมจใหม่ที่ไดร์e แต่ตอนแอดอิมเมจก็เลือกข้อ2 ที่นี้มันก็บูที่ไดร์eให้ท่านแระครับ อีกอย่างอย่าลืมเปลี่ยนที่เครื่องลูกด้วยหล่ะ

test
05-03-2012, 10:36
ในรูปอิมเมจท่านก็เก็บที่ไดร์ d/backup มันก็ที่บูทถูกที่ล่ะนิครับ
แต่ถ้าท่านอยากให้มันบูทจากไดร์e ท่านก้อก๊อปอิมเมจจากไดร์d มาไว้ที่ไดร์e
แล้วท่านก็แอดอิมเมจใหม่ที่ไดร์e แต่ตอนแอดอิมเมจก็เลือกข้อ2 ที่นี้มันก็บูที่ไดร์eให้ท่านแระครับ อีกอย่างอย่าลืมเปลี่ยนที่เครื่องลูกด้วยหล่ะ

ผมลบอิมเมทเก่าที่ไดร์E แล้วบูทอิมเมทสำรอง ไดร์Eก็ว่างไม่มีอิมเมทอยู่ครับ ใช้ไปนานๆ ไดร์Dก็ทำงานแทนไดร์Eหรือปล่าวครับ

เพราะผมลองลบอิมเมทสำรองที่ไดร์Dบูทไม่ได่เลย

superoneway
05-03-2012, 10:43
ก้ออิมเมจสำรองท่านเก็บไดร์d แล้วจะให้มันบูทีไดร์eได้ไง ชักจะงงกะท่านแระ

direks77
05-03-2012, 10:55

ลบกวนขอไฟล์ Client 1.61 หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

http://storage.3bb.co.th/share3/MjU3M3w2MDUxOWMzZGQyMjU4N2Q2ZGUwNGQ1ZjFlMjhiZDQxZHwzMDQ5

test
05-03-2012, 11:07

zzmax
05-03-2012, 12:11

http://storage.3bb.co.th/share3/MjU3M3w2MDUxOWMzZGQyMjU4N2Q2ZGUwNGQ1ZjFlMjhiZDQxZHwzMDQ5

electronic11
05-03-2012, 12:26
ทำมาหลายครั้งแล้วครับ :'( :'( ทั้งติ๊กถูกทั้งหมดทั้งติ๊กทีละข้อมันก็ขึ้น pnp fail!!! :'( :'( Lanเสป็คที่2 onboard Intel Gigabit Network Connection
ผมทำตามคุณsangwanpe ก็ไม่ได้ขึ้น pnp fail!! อย่างเดียว

ผมทำผิดตรงไหนถึงขึ้น pnp fail!! หรือว่า driver lan OBM vr. นี้ไม่รับครับ ช่วยทีนะครับ

patthara
05-03-2012, 16:34
ผมก็ได้ตลอดนะครับ ตอนติ๊กทั้งหมด เปิด superuser ไว้ด้วยหรือเปล่าครับ เผื่อจะลืม ตัว Intel Gigabit ก็bootได้ครับ ผมก็ใช้อยู่ร่วมกับอีกหลายๆตัว

ของผมแค่แยกบอร์ด FM1 ออกมาต่างหาก เพราะจะเอาไปใช้ที่อื่นด้วย เลยไม่อยากให้มี profile เยอะจัด

zzmax
05-03-2012, 17:52
ใช้รีโมท VNC เออเร่อ กันบ้างป่าวคัรบ ตามรูป

delphi
05-03-2012, 18:07
ใช้รีโมท VNC เออเร่อ กันบ้างป่าวคัรบ ตามรูป

เป็นเหมือนกันครับ จะรีโมทต่อไม่ได้ แต่ก็ใช้งานได้ปกติครับ

kkrieng
05-03-2012, 18:09
ผมลงผ่านหมด 4 สเป็ก แต่เล่น msn ไม่ได้ error 8000ffff
สเป็ก ASROCK N68PV-GS ECS A785GM-A A785GM-LE A785GM-M3
บูตเร็วกว่า richtech ครับ ไม่เกิน 3 หลอด imageos ก่อนupขี้น server เล่นไดัปกติ
มีวิธีแก้ไขไหมครับ ขอบคุณ linuxthai ,kd8iy[

zzmax
05-03-2012, 18:12

เป็นเหมือนกันครับ จะรีโมทต่อไม่ได้ แต่ก็ใช้งานได้ปกติครับ

ครับผม มีทางแก้ไหมหรอ ??

zzmax
05-03-2012, 18:38
ผมลงผ่านหมด 4 สเป็ก แต่เล่น msn ไม่ได้ error 8000ffff
สเป็ก ASROCK N68PV-GS ECS A785GM-A A785GM-LE A785GM-M3
บูตเร็วกว่า richtech ครับ ไม่เกิน 3 หลอด imageos ก่อนupขี้น server เล่นไดัปกติ
มีวิธีแก้ไขไหมครับ ขอบคุณ linuxthai ,kd8iy[

ASROCK N68PV-GS

PNP ติ๊กอันไหนอ่าครับ

kkrieng
05-03-2012, 18:43
ติ๊กที่เป็น nforce ทั้งหมดครับ

sangwanpe
05-03-2012, 20:12

ลบแล้วลงใหม่ไม่หายหรอครับ msn นะ

zzmax
05-03-2012, 20:19
ติ๊กที่เป็น nforce ทั้งหมดครับ

ขอบคุณครับ

direks77
05-03-2012, 20:51
ขอสอบถามหน่อยครับ
IShareDisk มีข้อจำกัดเรื่องใดบ้างครับ
เช่นจำกัดจำนวนเครื่องลูก หรืออะไรอย่างอื่นน่ะครับ

jdee
05-03-2012, 22:41

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ พอดีตั้งกระทู้ถามเอาไว้ แต่ไม่ได้เข้ามาดูครับ (เครื่องอีกห้องนึง ก็ยังกองไว้อยู่เลยครับ ยังไม่มีเวลาทำครับ) ยังไงผมจะเอาไปทำดูนะครับ ขอบคุณครับ

jdee
05-03-2012, 22:42

Server 2003 หรือ win7.32bit OBM 1.62 หรือ 1.53
Client Win7 OBM 1.61 หรือ 1.62

ขอบคุณครับ

เครื่องแม่ เป็น Win 7 31bit ครับ ติดตั้ง OBM 1.62 ครับ
เครื่องลูก เป็น Win xp sp3 ครับ ติดตั้ง OBM 1.62 ครับ

mongtekken
06-03-2012, 03:50
ผมติดปัญหาเล่นไปนานๆ แล้ว win7 32 bit clinet shutdown ไม่ได้ ไม่ยอมดับ
มีท่านไหนมี client 1.55 บ้างไหมครับ รบกวนหน่อยครับ

หรือมีแนวทางแก้ไหมครับ สำหรับ client win7 32 bit

06-03-2012, 07:53
ทำมาหลายครั้งแล้วครับ :'( :'( ทั้งติ๊กถูกทั้งหมดทั้งติ๊กทีละข้อมันก็ขึ้น pnp fail!!! :'( :'( Lanเสป็คที่2 onboard Intel Gigabit Network Connection
ผมทำตามคุณsangwanpe ก็ไม่ได้ขึ้น pnp fail!! อย่างเดียว

ผมทำผิดตรงไหนถึงขึ้น pnp fail!! หรือว่า driver lan OBM vr. นี้ไม่รับครับ ช่วยทีนะครับ

ผมก็ได้ตลอดนะครับ ตอนติ๊กทั้งหมด เปิด superuser ไว้ด้วยหรือเปล่าครับ เผื่อจะลืม ตัว Intel Gigabit ก็bootได้ครับ ผมก็ใช้อยู่ร่วมกับอีกหลายๆตัว

ของผมแค่แยกบอร์ด FM1 ออกมาต่างหาก เพราะจะเอาไปใช้ที่อื่นด้วย เลยไม่อยากให้มี profile เยอะจัด

เปิด superuser แล้วครับก็ยังขึ้น pnp fail

kkrieng
06-03-2012, 09:16

ลบแล้วลงใหม่ไม่หายหรอครับ msn นะ

ลบแล้วลงใหม่หลายรอบแล้วครับก็ยังไม่ได้

zzmax
07-03-2012, 19:58
ถ้าผมจะอัพโหลดแทนการโกส ผมต้องเปลีย่นถาษาที่เครื่องลูกเป็นภาษาจีนใช่ใหมครับ แล้วเป็นจีนอันไหนครับ เห็นมีจีนหลายอัน ???

direks77
07-03-2012, 21:39
เห็นแว๊บๆนะว่าเป็น CHINESE PRC หรือว่า RPC นี่แหละ
ลองดูแล้วกัน

bankmrc054
08-03-2012, 09:36

ขอบคุณครับ

เครื่องแม่ เป็น Win 7 31bit ครับ ติดตั้ง OBM 1.62 ครับ
เครื่องลูก เป็น Win xp sp3 ครับ ติดตั้ง OBM 1.62 ครับ

ไม่ทราบว่าลองเครื่องลูก windows 7 32 bit ยังครับ ผมลองแล้วBoot ค้างที่ OBM
(LAN NForce)

08-03-2012, 20:20

เปิด superuser แล้วครับก็ยังขึ้น pnp fail

ทำผ่านแล้วค๊าฟ 5สเป็ค ;D

chaifirst
14-03-2012, 05:27
เสปคที่สองผมบูทผ่านแต่พออัพเดทไดรว์เวอร์ มันถามหาแต่ไดรวเวอร์ประเภท SCSI/RAID Host controller อ่ะครับ

ผมลองทำ 2 เสปคดูครับ
บอร์ดเสปคแรก ga 770t d3l กับบอร์ดเสปคสอง m2n68 am+

เสปคแรก ga 770t d3l ลงวินโดว์ ลงไดวร์เวอร์ต่างๆ ลง obm client แล้ว ghost ลง server ตามขึ้นตอนปกติ บูทผ่าน พอผ่านผมก็ ตั้งเป็นเสปค 001
จากนั้นผมก็เอาเสปคที่ 2 มาลองบูทที่ default โดยยังไม่ได้ทำเป็น supperuser ปรากฏว่ามันบูทไม่ผ่าน
ผมเลยนำเสปคแรก บูท default ปรับเป็น superuser แล้วเปิด pnp ของ obm ไปติ๊กที่แลนของ nforce ปรากฏว่ามันบูทได้
จึงได้เพิ่มเสปคมันเป็น 002 ลงไป ปรากฏว่ามันบูทผ่าน แต่!!!!

ปัญหาก็เกิด คือ เสปคที่สองพอลงไดรว์เวอร์ มันถามหาแต่ไดรวเวอร์ประเภท SCSI/RAID Host controller หาในแผ่นก็ไม่เจอ โหลดมาก็ไม่เจอ
ลงก็ไม่ได้ แก้ไงดีอ่ะครับ ผมผิดผลาดขึ้นตอนไหนอ่ะครับ

คำถามครับ1 ปัญหาข้างต้นนี้ผมต้องแก้ยังไงเหรอครับ
2 เสปคแรกที่ทำ master นี้ลงไดรวเวอร์ไว้หมดทุกอย่างเลยเหรอครับ ทั้งเมนบอร์ด การ์ดเจอ แลน ถึงอัพ

sangwanpe
15-03-2012, 04:08
m2n68 am+

บอร์ดรุ่นนี้ลง raid SCSI/RAID Host controller ไม่ได้ครับ ของผมก็เป็น แต่ก็ใช้งานได้นะ
ไม่อยากให้มันถามกวนใจก็ไป disable ใน device manager เอาครับ

hsnet
15-03-2012, 07:48
ของผม m2n68 am+ บอร์ดรุ่นนี้ลง raid SCSI/RAID Host controller ได้ครับ... :o
ลง driver จากในแผ่นที่ให้มากับบอร์ดนั่นแหละครับ... ;D :D

jdee
16-03-2012, 13:29
ตอนนี้เจอปัญหาครับแก้ไม่เป็น

เครื่องลูก 8 ตัวสเป็คเดียวกันหมดทุกตัวครับ

เล่นมาได้ปกติทุกเครื่อง แต่วันนี้ อยู่ดี ๆ ก็บูทไม่เข้าอยู่ 1 ตัวครับ บูทไปติดที่หน้า OBM ยังไม่ได้เข้าวินโดว์นะครับ รีสตาท Service ก็ไม่ได้ รีเครื่องลูก ก็ไม่หายครับ เครื่องอื่น ๆ เล่นได้ปกติหมด แต่ตัวนี้ นิ่งไป ทำยังไงก็ไม่หาย ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณครับ

sangwanpe
17-03-2012, 01:15

เครื่องลูก 8 ตัวสเป็คเดียวกันหมดทุกตัวครับ

เล่นมาได้ปกติทุกเครื่อง แต่วันนี้ อยู่ดี ๆ ก็บูทไม่เข้าอยู่ 1 ตัวครับ บูทไปติดที่หน้า OBM ยังไม่ได้เข้าวินโดว์นะครับ รีสตาท Service ก็ไม่ได้ รีเครื่องลูก ก็ไม่หายครับ เครื่องอื่น ๆ เล่นได้ปกติหมด แต่ตัวนี้ นิ่งไป ทำยังไงก็ไม่หาย ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณครับ

stop service แล้ว ลบ swap ดูยังครับ

2009
17-03-2012, 17:49
สุดยอดครับเดี๋ยวว่างต้องลอง

serwind
19-03-2012, 22:08
จากกระทู้นี้ http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=19332.750 ของท่าน as2765324
และกระทู้นี้ http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=9819.0 ของท่าน DEKSURIN
จึงเกิดกระทู้นี้ (แนะแนวทาง OBM Diskless For XP,Win7-32Bit Client) (หลาย Spect)
ขั้นตอนดังนี้ครับ
1. ทำการลงโปรแกรมที่ server ใช้ไฟลของท่าน as2765324 ที่นี้

ตัวเก่า OBM1.53.rar (http://www.thaicyberupload.com/get/KDsEXWDA5P)
ตัวล่าสุด OBM1.62+key+google.rar (http://www.thaicyberupload.com/get/kNxgEbSi98)

ส่วนวิธีลง สำหรับ OBM 1.62 ตามไปดูกระทู้นี้ครับ http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=19332.msg199906#msg199906

2. โหลดเสร็จแตกไฟล์ แล้วนำไปไว้ C:\Program File\OBM

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327449355_0.19770900.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327449355_0.19770900.jpg)

3. เข้าไป Folder ลงทะเบียน copy ทั้ง 3 ไฟล์ มาวางไว้ใน C:\Program File\OBM กด yes to all ทับไปเลย

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327449355_0.93624800.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327449355_0.93624800.jpg)

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327449356_0.26632500.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327449356_0.26632500.jpg)

4. เปิดไฟล์ OBMREG จะเห็นไอคอนที่มุมขวาล่างแถวๆ นาฬิกา

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327449356_0.80322600.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327449356_0.80322600.jpg)

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327449357_0.50504700.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327449357_0.50504700.jpg)

5. เปิดไฟล์ PriManage หรือจะสร้าง shotcut ไว้หน้าจอก็ได้ครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327449869_0.02949800.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327449869_0.02949800.jpg)

6. จะมีหน้าให้ลงทะเบียน ใส่ 9999 บรรทัดบน และ 999 บรรทัดล่างครับ แล้วกดปุ่มซ้ายเลย

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327449869_0.67272400.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327449869_0.67272400.jpg)

7. ลงฟอนท์ภาษาจีน จะลงหรือไม่ลงก็ได้

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327449870_0.65620300.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327449870_0.65620300.jpg)

8. เด้งหน้านี้ขึ้นมาให้ปิดไปก่อนครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327449870_0.99574800.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327449870_0.99574800.jpg)

9. ปิดโปรแกรม OBMREG ได้เลยครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327449871_0.55544000.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327449871_0.55544000.jpg)

10. กอปปี้ ไฟล์ crack ของท่าน AS2765324 จากโฟล์เดอร์ที่เราแตกไฟล์ครั้งแรกไปวางไว้ใน C:\Program File\OBM yes to all ไปเลยครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327450574_0.09334200.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327450574_0.09334200.jpg)

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327450574_0.32980200.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327450574_0.32980200.jpg)

11. สร้าง shortcut ไว้หน้าจอครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327450574_0.60654200.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327450574_0.60654200.jpg)

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327450574_0.91162100.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327450574_0.91162100.jpg)

12. เป็น Eng แล้วครับ เลือกตำแหน่ง disk ได้เลยครับ อย่าลืมตั้งpassword นะครับ เพราะต้องใช้ในการปิดโปรแกรม

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327450575_0.10532700.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327450575_0.10532700.jpg)

13. กด OK ไปเลยครับ ไม่ต้องสนใจเพราะอ่านไม่ออก

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327451136_0.54036300.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327451136_0.54036300.jpg)

14. เสร็จเรียบร้อยครับ ลงทะเบียนและ crack เรียบร้อย

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327451136_0.92462700.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327451136_0.92462700.jpg)

15. ขั้นตอนต่อไปครับ สร้าง disk ครับ
มีให้เลือกหลายแบบครับ
15.1. สร้างดิสใหม่
15.2. สร้างดิสจาก img เดิม
15.3. สร้างดิสจาก harddiks คือ การ เอา HDD ที่ลง Clientไว้ แล้วนำไปเสียบที่เครื่อง server เลย
แล้ว เลือก HDD ตัวนั้นเป็น img ครับ
15.4. สร้างดิสจาก patition ที่มีการลง Client ไว้แล้วครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327452948_0.75967400.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327452948_0.75967400.jpg)

16. ตั้งชื่อ - ขนาด - ตำแหน่ง img
write-back คือ SWAP ครับ ไม่ต้องเลือก เพราะเราเลือกแล้วตอนลงทะเบียนครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327452949_0.08675400.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327452949_0.08675400.jpg)

17. สร้าง ดิส เสร็จแล้วครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327452949_0.38755700.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327452949_0.38755700.jpg)

18. เราสามารถขยายพื้นที่ HDD ได้ด้วยครับ แหล่มเลย ลงเกมเต็มแล้วก็ขยายเพิ่มได้หายห่วง

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327452590_0.09670500.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327452590_0.09670500.jpg)

19. ต่อไปเป็นการตั้งค่า Option ต่างๆครับ
ให้เข้าไปที่ network Config ก่อนนะครับ ข้าม Workstation Config ไปก่อน
แก้ให้เป็นระบบ network ในร้านของเรานะครับ เสร็จแล้ว กด OK ออกก่อน 1 ครั้งครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327452590_0.49783100.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327452590_0.49783100.jpg)

20. แล้วเข้ามา Workstation Config ตั้งค่าได้เลยครับ เสร็จแล้วกด OK เลยครับ
ส่วนที่เหลือไม่ต้องยุ่งกับมันเลยครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327452591_0.11932700.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327452591_0.11932700.jpg)

21. เสร็จแล้ว restart service 1 ทีครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327452591_0.85606600.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327452591_0.85606600.jpg)

22. แบนวิช ใช้ตรวจสอบการใช้งานของ Clients ครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327452592_0.18398900.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327452592_0.18398900.jpg)

23. เพิ่มสเป็คครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327453607_0.34275600.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327453607_0.34275600.jpg)

24.มีให้เลือกจะตั้งเป็น server หลัก หรือ server รองก็ได้ครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327453607_0.93179800.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327453607_0.93179800.jpg)

25.ssd cache ตรงนี้ยังไม่ได้ลองครับ ยังมั่วไม่ออก

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327453608_0.63743800.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327453608_0.63743800.jpg)

26. มาถึงขั้นตอนการเพิ่มเครื่อง Client ละครับ ตั้งค่าตาม ระบบ Network ในร้านเรานะครับ
ที่เห็นตรง Transmission เป็น 2 เพราะท่าน AS2765324 บอกมาครับว่าช่วยลด ขีดขาวเวลา boot

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327453609_0.26078700.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327453609_0.26078700.jpg)

27. การตั้ง super user แก้ไขโปรแกรมหรือลงเกมเพิ่มที่เครื่อง Clients ครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327453609_0.98281500.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327453609_0.98281500.jpg)

28. เมื่อกด OK แล้วจะเด้งหน้านี้ขึ้นมาให้ตอบ Yes ครับ สงสัย จะถามว่าจะตั้ง Super user จริงหรอ ไม่กลัวเจ๊งแน่นะ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327454291_0.50879000.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327454291_0.50879000.jpg)

29. ตรงนี้ตอบ No ครับ เพราะมันจะถามว่าต้องการ ตั้งค่า restore point หรือเปล่า ถ้าจะตั้งก็ ตอบ Yes เลยครับ

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327454291_0.98876300.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327454291_0.98876300.jpg)

30. รูปนี้คือตั้งค่า super user ไว้แล้วครับ แต่ เครื่อง Client ยังไม่เปิดใช้งาน

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327454291_0.75568800.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327454291_0.75568800.jpg)

31. รูปนี้คือตั้งค่า super user ไว้แล้วครับ แต่ เครื่อง Client เปิดใช้งานอยู่

http://images.temppic.com/25-01-2012/images_vertis/1327508329_0.15049500.jpg (http://www.temppic.com/img.php?25-01-2012:1327508329_0.15049500.jpg)

32.การตั้ง restore Point ครับ

http://upic.me/i/q4/ti436.jpg (http://upic.me/show/32420662)

วิธีการลงโปรแกรมที่ Clients ครับ (Windows 7-32 Bit หลายสเป็ค)

ไปต่อกันที่กระทู้นี้ครับ http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=27572.msg199579#msg199579

ใครมีตัว OBM1.62+key+google.rar มั่งครับมันโหลดไม่ได้แล้ว

direks77
20-03-2012, 10:04
โหลดได้ปกตินะครับ

serwind
20-03-2012, 15:11
โหลดได้ปกตินะครับ

อ๋อครับโหลดได้ละครับต้องเอาbitcomออก

serwind
20-03-2012, 15:35
เจออีกปัญหาครับ ผมลงตัวserverทั้ง 1.5 กับ 1.62 ครั้งแรกregได้พอออกจากโปรแกรมแล้วเข้าใหม่มันก็ให้regisอีกแล้วก็regไม่ผ่านต้องinstallทับใหม่ทุกครั้งที่จะใช้งานแต่ข้อมูลที่setไว้ยังอยู่ครับ windows7 utimate ครับ xpไม่เป็น

charinza55
21-03-2012, 02:11
มันมีโปรแกรม upload ขึ้นเหมือนพวก VxpDisk ,Richtech ไหมครับแบบว่ามีวิธีอื่นที่ไม่ต้อง ghost ไหมครับ :)

serwind
21-03-2012, 02:49
มันมีโปรแกรม upload ขึ้นเหมือนพวก VxpDisk ,Richtech ไหมครับแบบว่ามีวิธีอื่นที่ไม่ต้อง ghost ไหมครับ :)

มีครับ ของตัวclientมันเองที่เป็นรูปลูกศรขึ้น แต่ต้องปรับภาษาให้เป้นจีนprcก่อน

bxhobby
21-03-2012, 11:15
ผมลองทำหลายสเป็คโดยที่ไม่ต้องสร้าง HW Config ขึ้นมาคือใช้ ดีฟอล แล้วติ๊กการ์ดแลนให้ครบตามสเป็คเมนบอร์ดที่เรามี boot ทั้ง 5สเป็ค มันก็ำได้เหมือนกันนะครับ แล้วก็ไปใล่ลงไดร์เวอให้ครบ ก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาเลยครับ อิอิ

แบบว่าชอบลองของเเปลก ;D

charinza55
21-03-2012, 16:39

มีครับ ของตัวclientมันเองที่เป็นรูปลูกศรขึ้น แต่ต้องปรับภาษาให้เป้นจีนprcก่อน
จะทำยังไงหรอครับช่วยแนะนำทีผมลองหาตัว client มาลงทั้ง 1.5 - 1.6 แล้วแต่ก็ไม่เห็นมีตัวลูกศรขึ้นอย่างที่ท่านว่าเลย

direks77
21-03-2012, 17:07
ตัวลูกศรอยู่ใน CONTROL PANEL > OBM

serwind
22-03-2012, 00:27
ผมลองทำหลายสเป็คโดยที่ไม่ต้องสร้าง HW Config ขึ้นมาคือใช้ ดีฟอล แล้วติ๊กการ์ดแลนให้ครบตามสเป็คเมนบอร์ดที่เรามี boot ทั้ง 5สเป็ค มันก็ำได้เหมือนกันนะครับ แล้วก็ไปใล่ลงไดร์เวอให้ครบ ก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาเลยครับ อิอิ

แล้วก็ไปไล่ลงไดร์เวอให้ครบ นี่ลงที่ไหนยังไงครับ

zzmax
22-03-2012, 03:18

ปรับภาษาให้เป้นจีนprc ปรับที่เครือ่งเซอฟเวอ หรือเครือ่งลูกครับ

Malikened
22-03-2012, 04:16
ผมตั้ง Cache แล้วมันไม่รู้สึกว่าเร็วขึ้นเลยอะครับตั้งให้มันกินแรมไปเฉย ๆ หยั่งงั้นอะไม่เหมือนตอนใช้ richtech แล้วใช้ RAMdisk มาตั้ง Cache อันนี้ไวจริง

แต่ผมอยากถามว่า OBM กับ หัวข้อ SSD cache นี้มันทำงานเหมือน Richtech หรือเปล่าครับ

ถ้าใช้รบกวนสอนวิธีใช้ให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ งงกับมันจริง ๆ

serwind
22-03-2012, 04:29
ช่วยหน่อยครับทำเกือบอาทิตย์ละ ล่าสุดเจอปัญหาหลังจากทำmasterเครื่องแรกอัพอิเมจเสร็จ shutdown ถอดhddเปิดให้บูทแลนเข้าไปได้ผ่านlogo windows จอดำแล้วเห็นลูกศรเมาส์แล้วขึ้นข้อความ lsass.exe - system error the endpoint format is invalid มันเกิดจากอะไรครับ ใช้obm1.62 nforce

direks77
22-03-2012, 09:25

ปรับภาษาให้เป้นจีนprc ปรับที่เครือ่งเซอฟเวอ หรือเครือ่งลูกครับ

เครืองลูกครับ

bxhobby
22-03-2012, 11:38

แล้วก็ไปไล่ลงไดร์เวอให้ครบ นี่ลงที่ไหนยังไงครับ

วิธีใล่ลงไดร์เวอก็ไปเปิด super ที่ spec ที่1 แล้วก็ไปลงไดร์ให้ครบ เสร็จปิด super แล้วไปเปิด super spec ที่2 แล้วก็ไดร์เวอให้ครบ ทำไปเรื่อยๆจนครบสเป็คที่มีนั่นละครับ

bankmrc054
22-03-2012, 20:38
ช่วยหน่อยครับทำเกือบอาทิตย์ละ ล่าสุดเจอปัญหาหลังจากทำmasterเครื่องแรกอัพอิเมจเสร็จ shutdown ถอดhddเปิดให้บูทแลนเข้าไปได้ผ่านlogo windows จอดำแล้วเห็นลูกศรเมาส์แล้วขึ้นข้อความ lsass.exe - system error the endpoint format is invalid มันเกิดจากอะไรครับ ใช้obm1.62 nforce

ถึงมันจะเจอ driver lan nforce แล้วก็จิง แต่ต้องเข้าไปอัพเดรต ที่ pnp เลือก nforce mcp แล้วรีสตาร์ทซ่ะ แล้วลองอัพขึ้นไปใหม่ดู ของผมทีเดียวผ่านเยย Nforce

หรือลองเปลี่ยนเป็น truefaster v5 ครับ

serwind
22-03-2012, 22:13

ถึงมันจะเจอ driver lan nforce แล้วก็จิง แต่ต้องเข้าไปอัพเดรต ที่ pnp เลือก nforce mcp แล้วรีสตาร์ทซ่ะ แล้วลองอัพขึ้นไปใหม่ดู ของผมทีเดียวผ่านเยย Nforce

หรือลองเปลี่ยนเป็น truefaster v5 ครับ

ครับเดียวคืนนี้จะลองดูครับ

extremenet
22-03-2012, 22:43
การตั้งแคชที่อิมเมจ ผมว่าช่วยเรื่องของการบูทได้เยอะเลยครับ บอูทหลายๆเครื่องกับบูทครั้งที่2 มีผลเห็นๆเลยครับ

Malikened
23-03-2012, 02:57
การตั้งแคชที่อิมเมจ ผมว่าช่วยเรื่องของการบูทได้เยอะเลยครับ บอูทหลายๆเครื่องกับบูทครั้งที่2 มีผลเห็นๆเลยครับ

อันนี้ตอบผมหรือเปล่าครับ แล้วSSD Cache นี้ผมจะเอามาใช้ร่วมกับ RAMDISK เหมือนตอนใช้กับ Ricktech ได้หรือเปล่าครับ
ผมรู้สึกหรือคิดไปเองว่า OBM Diskcache มันไม่ค่อยเห็นผลซักเท่าใหร่ไม่เหมือน Richtech

แล้วอีกเรื่องนะครับ Shutdown !! ไม่ดับนี้จะทำยังไงดีเน้อเดี่ยวนี้เริ่มดื้อกว่าเดิม Hard off ไม่ดับอีกตะหากต้องวิ่งไป จิ้มเอา

จะเป็นสำหรับเกมส์ที่เราไม่ได้โหลดแพ็ทไว้ให้ลูกค้าอะครับบางทีเกมส์ก็อัพเดท ถื่เกิน วันพุธ ฟี่ฟ่า วันพฤหัส SF ลูกค้าเล่นอยู่ 2-3 เกมส์
กะจะให้อัพทุกวันกันรึยังไงเนีย = =

serwind
23-03-2012, 05:04

ดข้าได้เรียบร้อยละครับเกิดจากตอนcreate new volume ที่ได้diskมาจากserverต้องเลือกให้มันเป็นbasicครับ พรุ่งนี้จะลองทำspect2ครับ

jdee
23-03-2012, 06:05

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ไม่ได้ทำแบบนี้เลยครับ ก็เลยเล่นไม่ได้ วันนั้นสรุปว่เครือ่งนั้นก็เล่นไม่ได้ไไปเลย แล้วหลังจากปิดร้าน ปิดเครือ่งทุกเครือ่งหมด วันต่อมามันก็เล่นได้ครับ ครั้งต่อไปถ้าเป็นอีก ผมจะรองทำดูนะครับ ขอบคุณครับ

ปล ไม่ค่อยมีเวลาเข้าบอร์ดครับ

stop service แล้ว ลบ swap ดูยังครับ

zzmax
23-03-2012, 08:18

ควรตั้งเท่าไรดีครับ

Format
23-03-2012, 18:29

อันนี้ตอบผมหรือเปล่าครับ แล้วSSD Cache นี้ผมจะเอามาใช้ร่วมกับ RAMDISK เหมือนตอนใช้กับ Ricktech ได้หรือเปล่าครับ
ผมรู้สึกหรือคิดไปเองว่า OBM Diskcache มันไม่ค่อยเห็นผลซักเท่าใหร่ไม่เหมือน Richtech

แล้วอีกเรื่องนะครับ Shutdown !! ไม่ดับนี้จะทำยังไงดีเน้อเดี่ยวนี้เริ่มดื้อกว่าเดิม Hard off ไม่ดับอีกตะหากต้องวิ่งไป จิ้มเอา

จะเป็นสำหรับเกมส์ที่เราไม่ได้โหลดแพ็ทไว้ให้ลูกค้าอะครับบางทีเกมส์ก็อัพเดท ถื่เกิน วันพุธ ฟี่ฟ่า วันพฤหัส SF ลูกค้าเล่นอยู่ 2-3 เกมส์
กะจะให้อัพทุกวันกันรึยังไงเนีย = =

ดิสเลสผสมแลนดิสสิครับ ลูกค้าเล่นไป เราก็อัพไป ไม่ต้องรอคนหมดหรือปิดร้านเพื่ออัพแพท

bxhobby
24-03-2012, 08:35

ผมก็ไม่เห็นผลเหมือนกันครับ เวลาไปเปิดกับไม่เปิดมีค่าเท่ากัน ผมเลยไม่ใช้ดีกว่า ssd ก็แรงอยู่ละ

แต่ตอนนี้ดันติดปัญหา เปิด super ที่เครื่องลูกแล้วบูตไม่เข้าวินโดว์ แต่ปิด super ดันเข้าวินโดว์ เหอๆ แล้วจะอัพแพทไงละเนี่ย

serwind
25-03-2012, 00:35
เจอปัญหาครับขอถาม
1.ถ้าบอร์ดเดียวกันแต่การ์ดจอคนละสเปคก็ต้องทำแยกสเปคไหมครับ
2.client masterใช้บอร์ดasrockn68pv-gs แลนnforceผ่านทำเปค001 พอเอาอีกเครื่องเป็นบอร์ด asrock68c-s-ucc บูทสเปค001 เข้าได้ถึงหน้าlogo windowsครับ แก้ไงครับ
3.ตัวเกมส์นี่ควรลงตอนไหนครับแล้ววิธีการลง

sangwanpe
26-03-2012, 14:20
1.ถ้าบอร์ดเดียวกันแต่การ์ดจอคนละสเปคก็ต้องทำแยกสเปคไหมครับ
2.client masterใช้บอร์ดasrockn68pv-gs แลนnforceผ่านทำเปค001 พอเอาอีกเครื่องเป็นบอร์ด asrock68c-s-ucc บูทสเปค001 เข้าได้ถึงหน้าlogo windowsครับ แก้ไงครับ
3.ตัวเกมส์นี่ควรลงตอนไหนครับแล้ววิธีการลง

หมายถึง ต่างค่ายรึป่าวครับ ถ้า nvidia หมด ไม่ต้องแยก ถ้าเป็น nvidia กับ ati ต้องแยกครับ แต่ถ้า ati ต้องดูรุ่นด้วยนะครับ รุ่น hd series ไรพวกนี้อ่ะครับ

บอร์ด asrock68c-s-ucc boot super user เป็น deafault ถ้าเข้า windows ได้ copy ไปไว้ 002 ก็จบครับ

ลงwindows และโปรแกรมที่จำเป็น เช่น msn camfrog qq yahoo skype word excel powepointแล้วค่อยสร้าง drive ขึ้นมาแล้ว add กพรอำ เข้ามาเป็น drive d:\ แล้วค่อยลงเกมครับ

eakcom
26-03-2012, 15:07
Obm ใช้ swap ต่อเครื่องเท่าไรกันบ้างครับ

ทั้ง xp และ win7. ขอบคุณครับ

sopaphan
26-03-2012, 21:12
Obm ใช้ swap ต่อเครื่องเท่าไรกันบ้างครับ

โหเล่นถามกันแบบนี้จะบอกยังไงดีนิ :'(
swap จะมากจะน้อยมันขึ้นอยู่กับการใช้งานของเครื่องลูกอ่าครับ

serwind
26-03-2012, 22:18

หมายถึง ต่างค่ายรึป่าวครับ ถ้า nvidia หมด ไม่ต้องแยก ถ้าเป็น nvidia กับ ati ต้องแยกครับ แต่ถ้า ati ต้องดูรุ่นด้วยนะครับ รุ่น hd series ไรพวกนี้อ่ะครับ

บอร์ด asrock68c-s-ucc boot super user เป็น deafault ถ้าเข้า windows ได้ copy ไปไว้ 002 ก็จบครับ

ลงwindows และโปรแกรมที่จำเป็น เช่น msn camfrog qq yahoo skype word excel powepointแล้วค่อยสร้าง drive ขึ้นมาแล้ว add กพรอำ เข้ามาเป็น drive d:\ แล้วค่อยลงเกมครับ

ข้อ1นะครับตัวmasterผมเป็นgforce8400Gsค่ายgralaxy สวนอีกเครื่องเป็นgforce8400gs gigabyte ครับพอบูทเครื่อง2มันถามให้ลงdriverการ์ดจอใหม่ครับ (บอร์ดเดียวกันมีการ์ดจอหลายสายพันธครับ84002สายพันธ์ 2102สายพันธ์)
2.มันบูทไม่เข้าซิครับได้แค่logo windowsแล้วค้างแค่นั้น
3.ลงเกมส์drive Dของอิเมจ เวลาลงเกมส์ใหญ่ๆช้ามากครับ

sopaphan
26-03-2012, 22:28

ข้อ1นะครับตัวmasterผมเป็นgforce8400Gsค่ายgralaxy สวนอีกเครื่องเป็นgforce8400gs gigabyte ครับพอบูทเครื่อง2มันถามให้ลงdriverการ์ดจอใหม่ครับ (บอร์ดเดียวกันมีการ์ดจอหลายสายพันธครับ84002สายพันธ์ 2102สายพันธ์)
2.มันบูทไม่เข้าซิครับได้แค่logo windowsแล้วค้างแค่นั้น
3.ลงเกมส์drive Dของอิเมจ เวลาลงเกมส์ใหญ่ๆช้ามากครับ

สดวกคุยทางโทรสัพมั้ยละครับ ไม่มี+ค่าอะไรทั้งนั้นแต่อธิบายคงยาว

serwind
26-03-2012, 22:43

สดวกคุยทางโทรสัพมั้ยละครับ ไม่มี+ค่าอะไรทั้งนั้นแต่อธิบายคงยาว

ขอบคุณมากครับพอดีวนนี้ไม่ได้ทำครับมัวแต่ซ่อมตู้น้ำพึ่งเสร็จกำลังซ่อมเครื่องซักผ้าต่อยังไงสงสัยพรุ่งนี้ถึงได้ลองผมชอบทำดึกๆครับเพราะเครื่องที่ทำลูกค้าชอบมาเล่นด้วย

eakcom
26-03-2012, 23:16

โหเล่นถามกันแบบนี้จะบอกยังไงดีนิ :'(
swap จะมากจะน้อยมันขึ้นอยู่กับการใช้งานของเครื่องลูกอ่าครับ

ที่ผมถามอะ คือการใช้งานจิงๆเลย สูงสุดของคุณเท่าไร

ก็ตอบตามนั่นละครับ อิอิ

Format
26-03-2012, 23:48

ที่ผมถามอะ คือการใช้งานจิงๆเลย สูงสุดของคุณเท่าไร

swap obm ต้องตั้งด้วยเหรอครับ (swap หรือ cache ) สงสัยไม่เคยใช้

แล้ว swap ไม่ได้ใช้ทั้งลูกเหมือน rich หรือต้องแบ่งให้เล็กลงไปอีกจะได้ความเร็วขึ้นหรืออย่างไร อิอิ สงสัย

serwind
27-03-2012, 00:03

swap obm ต้องตั้งด้วยเหรอครับ (swap หรือ cache ) สงสัยไม่เคยใช้

แล้ว swap ไม่ได้ใช้ทั้งลูกเหมือน rich หรือต้องแบ่งให้เล็กลงไปอีกจะได้ความเร็วขึ้นหรืออย่างไร อิอิ สงสัย
สงสัยด้วยครับ

eakcom
27-03-2012, 01:16

ที่ผมถาม ผมก็ไม่เคยใช้ไงครับ
เหมือน vxp มันก็มี swap ไฟล์ ต่อเครื่อง(.dat)
ที่ถามเพราะไม่เคยใช้ เลยอยากรู้ ว่ามันเหมือนกันไหม
อ้างอิง 16. ตั้งชื่อ - ขนาด - ตำแหน่ง img
write-back คือ SWAP ครับ ไม่ต้องเลือก เพราะเราเลือกแล้วตอนลงทะเบียนครับ

http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=27572.0

tatonsanooker
28-03-2012, 17:44
ถามหน่อยครับ ถ้าการ์ดแลนเหมือนกันหมด คือ intel pro1000 MT แต่สเป็กเครื่องต่างกันหมด ตอนเปิด UxdProgram\UxdHwcf.exe ทำ config ไว้ตามสเป็ก 001-002-003 แต่ไม่ต้องติ๊กตรงการ์ดแลนแล้วใช่มั้ยครับ เพราะในร้านเครื่องต่างสเป็ก แต่การ์ดแลนรุ่นเดียวกันหมด

sangwanpe
28-03-2012, 18:02
ถามหน่อยครับ ถ้าการ์ดแลนเหมือนกันหมด คือ intel pro1000 MT แต่สเป็กเครื่องต่างกันหมด ตอนเปิด UxdProgram\UxdHwcf.exe ทำ config ไว้ตามสเป็ก 001-002-003 แต่ไม่ต้องติ๊กตรงการ์ดแลนแล้วใช่มั้ยครับ เพราะในร้านเครื่องต่างสเป็ก แต่การ์ดแลนรุ่นเดียวกันหมด

ต้องแยกสเป็ค ตาม ไดร์เวอร์ การ์ดเสียงด้วยครับ ผมเคยเจอ ไดร์เวอร์ เสียง realtek กับ via มันตีกัน ชุดที่ เป็นไดร์เวอร์ via คุยไมค์ไม่ได้เป็นต้น ครับ
และอีกอย่างนึง ถ้า เป็น intel กับ amd ถ้ารวมสเป็คกัน แล้ว boot ได้ทั้งคู่ ลอง super ที่เป็น intel สิ amd จะ boot ไม่ได้เลยครับ ถ้า cpu ต่างค่ายต้องแยกสเป็คด้วยครับ

snowboyzaa
31-03-2012, 14:30
ขอสอบถามหน่อยนะครับ พึ่งลองทำ OBM 1.62 แต่ยังไม่ได้ทำจริงกับร้าน

1. เรื่อง Cache
ถ้า serevr เป็น win 7 ultimate 32bit ผมใส่ RAM ไป 16GB แล้วตั้ง Cache เป็นดังนี้จะได้ป่าวครับ
Cache ของ image OS เป็น 1GB
Cache ของ image Game เป็น 12GB
จะได้ป่าวครับ หรือจะใช้ Cache ได้แค่เท่าที่ windows มองเห็นคือ 3.5GB (เครื่องผมมองเห็น 3.5GB ใน windows)

2. ถ้า client มี 25 เครื่อง
- ใช้ HDD เก่าเครื่อง client มาทำ image OS+GAME เป็น seagate 250GB SATAII RAID 0 2 ลูก (แบ่งพื้นที่ซัก 300GB)
- ใช้ HDD เก่าเครื่อง client มาทำ swap เป็น seagate 250GB SATAII RAID 0 2 ลูก
เครื่องความเร็ว เอาอยู่ไหมครับ หรือแนะนำ 3 ลูก (แบ่งพื้นที่ซัก 100GB)
*แบบว่างบน้อย

3. ถ้า client มี 25 เครื่อง
ที่เครื่อง server ใช้ LAN 3 ใบ พอป่าวครับ (onboard 1 + PCIe 2)
สภาพสาย LAN 1-2 ปี ของ amp แท้ ไม่ได้แยกสาย LAN กับสายไฟ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ.........ไม่รู้ถามเยอะไปป่าว อิอิ :D

sangwanpe
01-04-2012, 00:35
ขอสอบถามหน่อยนะครับ พึ่งลองทำ OBM 1.62 แต่ยังไม่ได้ทำจริงกับร้าน

1. เรื่อง Cache
ถ้า serevr เป็น win 7 ultimate 32bit ผมใส่ RAM ไป 16GB แล้วตั้ง Cache เป็นดังนี้จะได้ป่าวครับ
Cache ของ image OS เป็น 1GB
Cache ของ image Game เป็น 12GB
จะได้ป่าวครับ หรือจะใช้ Cache ได้แค่เท่าที่ windows มองเห็นคือ 3.5GB (เครื่องผมมองเห็น 3.5GB ใน windows)
มองเห็นแค่ 3.5 ก็ใช้ได้ 3.5 ครับ ถ้าจะใช้เต็ม 16 Gb ต้อง windows server 2003 ครับ

- ใช้ HDD เก่าเครื่อง client มาทำ image OS+GAME เป็น seagate 250GB SATAII RAID 0 2 ลูก (แบ่งพื้นที่ซัก 300GB)
ถ้าเก็บเกมพอ ก็ใช้ แค่นั้นก็ได้ครับ
- ใช้ HDD เก่าเครื่อง client มาทำ swap เป็น seagate 250GB SATAII RAID 0 2 ลูก
เครื่องความเร็ว เอาอยู่ไหมครับ หรือแนะนำ 3 ลูก (แบ่งพื้นที่ซัก 100GB)
ใช้ได้ครับ ไม่แรงมาก แต่ก็ไม่ได้ อืดมากครับ

3. ถ้า client มี 25 เครื่อง
ที่เครื่อง server ใช้ LAN 3 ใบ พอป่าวครับ (onboard 1 + PCIe 2)
ใช้ได้ครับ 1 ใบ ต่อ 10 เครื่องกำลังพอดีครับ
สภาพสาย LAN 1-2 ปี ของ amp แท้ ไม่ได้แยกสาย LAN กับสายไฟ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ.........ไม่รู้ถามเยอะไปป่าว อิอิ :D

snowboyzaa
01-04-2012, 10:52
ถ้าเก็บเกมพอ ก็ใช้ แค่นั้นก็ได้ครับ
ใช้ได้ครับ ไม่แรงมาก แต่ก็ไม่ได้ อืดมากครับ

แสดงว่า HDD image OK ใช่ป่าวครับ
แต่ต้องเปลี่ยน swap เป็น SSD ตัว 60GB OCZ VERTEX3 SATA2 1 ลูก OK ไหมครับ (เดี๋ยวกัดฟันซื้อถ้ามันลื่น อิอิ ;D)
หรือแนะนำเป็นตัวไหนดี

sangwanpe
02-04-2012, 04:58

แสดงว่า HDD image OK ใช่ป่าวครับ
แต่ต้องเปลี่ยน swap เป็น SSD ตัว 60GB OCZ VERTEX3 SATA2 1 ลูก OK ไหมครับ (เดี๋ยวกัดฟันซื้อถ้ามันลื่น อิอิ ;D)

vertex 3 60GB 3590 บาท กัดฟันซื้อทำ swap เลยครับแหล่ม และ ลื่นแน่นอน

snowboyzaa
02-04-2012, 10:25

vertex 3 60GB 3590 บาท กัดฟันซื้อทำ swap เลยครับแหล่ม และ ลื่นแน่นอน

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับสำหรับข้อมูล ช่วยให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นจริง ๆ
เดี๋ยวไปจัด vertex 3 มา ..........อิอิ

eak8777
08-04-2012, 00:33

snowboyzaa
26-04-2012, 17:00
ผมเพิ่มไดรเกมส์ของ OBM เป็น physical disk หรือเป็น logical volumes
แล้วเปิด super user physical disk หรือเป็น logical volumes ไม่ได้
เปิดได้แต่ image OS อะครับ
มีใครเป็นบ้างเอ่ย........... :-[

direks77
26-04-2012, 20:55
เราว่ามันปกตินะ เพราะมันเหมือนกับแลนดิสก์น่ะ

sangwanpe
29-04-2012, 14:40
ผมเพิ่มไดรเกมส์ของ OBM เป็น physical disk หรือเป็น logical volumes
แล้วเปิด super user physical disk หรือเป็น logical volumes ไม่ได้
มีใครเป็นบ้างเอ่ย........... :-[

จะทำเป็น lan disk ใช่ไหมครับ โดยการ อัพจากเครื่องแม่เอาใช่มะ
ทำไมไม่สร้าง drive ทำ เป็น virtual เอาละ ง่ายกว่านะ หรือไม่ก็ เอา istorage มาใส่

snowboyzaa
30-04-2012, 18:52

จะทำเป็น lan disk ใช่ไหมครับ โดยการ อัพจากเครื่องแม่เอาใช่มะ
ทำไมไม่สร้าง drive ทำ เป็น virtual เอาละ ง่ายกว่านะ หรือไม่ก็ เอา istorage มาใส่

เป็น diskless นี้ละครับ
ทำตามขั้นตอนของท่านทุกอย่าง จนได้ image ของ OS 1 image พร้อมใช้งาน
ทีนี้ผมจะ add game โดย เข้าไปที่ disk manage แล้วเลือก add แบบ physical disk ที่เป็น drive game อยู่ที่ server เ้ข้าไป
ตั้งค่าต่างที่ server ใหม่ แล้วลองเปิดเครื่องลูกดู (ไม่ได้ต่อ HDD นะครับ เปิดจาก image OS)
จะเห็น drive game ที่ add เข้าไปใหม่จากเครื่อง server OBM สามารถใช้งานได้ เล่นเกมส์ได้

ทีนี้ผมจะลองแพทเกมส์
ผมเปิด super user ที่เครื่อง 1 ก่อนที่มันจะให้ติ๊กเลือก image OS และ drive physical disk
มันจะมีข้อความเตือนขึ้นมาว่า physical disk ....เป็นภาษาต่างดาวอ่านไม่ออก ผมก็ OK ไป
แล้วมันจะให้ติ๊ก image OS และ physical disk แล้วผมก็ติ๊กไป
ทีนี้ผมลองแพทเกมส์ดู เสร็จแล้ว ปิดเครื่องลูก ปรับเป็น normal user เหมือนเดิม
เปิดเครื่องลูก test ดู ปรากฏว่า image OS ทีเพิ่มข้อมมูลได้ แต่ physical disk เพิ่มข้อมูลไม่ได้

มีใครลองวิธีนี้บ้างครับ OS ใช้ Image , game ใช้ physical disk 555555+ :D

sangwanpe
01-05-2012, 18:38

ทำตามขั้นตอนของท่านทุกอย่าง จนได้ image ของ OS 1 image พร้อมใช้งาน
ทีนี้ผมจะ add game โดย เข้าไปที่ disk manage แล้วเลือก add แบบ physical disk ที่เป็น drive game อยู่ที่ server เ้ข้าไป
ตั้งค่าต่างที่ server ใหม่ แล้วลองเปิดเครื่องลูกดู (ไม่ได้ต่อ HDD นะครับ เปิดจาก image OS)
จะเห็น drive game ที่ add เข้าไปใหม่จากเครื่อง server OBM สามารถใช้งานได้ เล่นเกมส์ได้

ผมเปิด super user ที่เครื่อง 1 ก่อนที่มันจะให้ติ๊กเลือก image OS และ drive physical disk
มันจะมีข้อความเตือนขึ้นมาว่า physical disk ....เป็นภาษาต่างดาวอ่านไม่ออก ผมก็ OK ไป
แล้วมันจะให้ติ๊ก image OS และ physical disk แล้วผมก็ติ๊กไป
ทีนี้ผมลองแพทเกมส์ดู เสร็จแล้ว ปิดเครื่องลูก ปรับเป็น normal user เหมือนเดิม
เปิดเครื่องลูก test ดู ปรากฏว่า image OS ทีเพิ่มข้อมมูลได้ แต่ physical disk เพิ่มข้อมูลไม่ได้

มีใครลองวิธีนี้บ้างครับ OS ใช้ Image , game ใช้ physical disk 555555+ :D

ทำลักษณะนี้คุณต้องอัพเกม จากเครื่อง server เหมือน แลนดิสแล้วละครับ

snowboyzaa
02-05-2012, 14:07

ทำลักษณะนี้คุณต้องอัพเกม จากเครื่อง server เหมือน แลนดิสแล้วละครับ

ขอบคุณมากครับ ท่าน sangwanpe :)
แสดงว่าวิธีนี้ คงไม่ได้ เพราะมันมี บางเกมส์ที่เขียน registry ลง Drive C:( พวกเกมส์ที่ login ผ่านหน้าเว็บ ) แต่บางเกมส์ แพทจาก server ได้
แต่ไม่เป็นไรครับผม add เป็น image เอาก็ได้
ขอบคุณอีกครั้งครับ :)

snowboyzaa
02-05-2012, 14:11
มีใครใช้บอร์ด DG31PR แล้วเป็นแบบผมบ้าง
เวลาสั่ง shutdown แบบ Hard แล้วมันไม่ดับ
กลับ restart ขึ้นมาอีกทีซะงั้นอะ >:(

direks77
02-05-2012, 15:17

ขอบคุณมากครับ ท่าน sangwanpe :)
แสดงว่าวิธีนี้ คงไม่ได้ เพราะมันมี บางเกมส์ที่เขียน registry ลง Drive C:( พวกเกมส์ที่ login ผ่านหน้าเว็บ ) แต่บางเกมส์ แพทจาก server ได้
แต่ไม่เป็นไรครับผม add เป็น image เอาก็ได้
ขอบคุณอีกครั้งครับ :)

ทำแบบนี้ต้องใช้ แบตไฟล์เข้าช่วย

samanaha
02-05-2012, 21:35
OBM V.1.62 ใช้ windows 7 32 bit หลังจากลงโปรแกรม Obm แล้ว รีสตาร์ทจะเข้าโหมด StartUp Repair ไม่ทราบว่ามีทางแก้ไหมครับ เพราะมันเข้าสู่โหมดปกติไม่ได้

teeranit
03-05-2012, 01:18
OBM V.1.62 ใช้ windows 7 32 bit หลังจากลงโปรแกรม Obm แล้ว รีสตาร์ทจะเข้าโหมด StartUp Repair ไม่ทราบว่ามีทางแก้ไหมครับ เพราะมันเข้าสู่โหมดปกติไม่ได้

ใช้ OBM V1.53 แทนครับผม

winten
08-05-2012, 21:48
แนะหน่อยครับ พอลง Client reboot ยังไงก็ไม่มี Driver SCSI and raid controller เลย
lan เป็น pci /1000 ของ tp link ครับ แต่ถ้าผมเอาตัว client ฃอง richtechแล้ว uninstall ออก
แล้วลง client ของ obm boot ได้เฉย แต่ก่อน boot มันจะขึ้น pnp error ครับ ช่วยแนะหน่อยครับ

snowboyzaa
09-05-2012, 12:20
มีใครใช้บอร์ด DG31PR แล้วเป็นแบบผมบ้าง
เวลาสั่ง shutdown แบบ Hard แล้วมันไม่ดับ
กลับ restart ขึ้นมาอีกทีซะงั้นอะ >:(

เป็นบางเครื่อง บางเครืองไม่เป็นซะงั้นอะ งงงง >:(

eakchai1
11-05-2012, 11:46
ขอถามหน่อยครับ สงสัยอยู่

ตอนเราเปิด super user เป็น Default ให้เครื่องสเปคที่2 เพื่อจะเพิ่มสเปค แล้วไดเวอร์แลน สเปค Default คนละรุ่นกับ สเปค2 จะบูทผ่านหรอครับ คือยังไม่ได้ลองทำแต่สงสัย

sangwanpe
11-05-2012, 20:29

ตอนเราเปิด super user เป็น Default ให้เครื่องสเปคที่2 เพื่อจะเพิ่มสเปค แล้วไดเวอร์แลน สเปค Default คนละรุ่นกับ สเปค2 จะบูทผ่านหรอครับ คือยังไม่ได้ลองทำแต่สงสัย

ผ่านครับ default บู๊ต ได้ ทุก lan card แต่หลังจากเข้าไปแล้ว ต้อง copy spect ออกไป แล้ว ค่อย ไป super ตาม สเป็ค เพื่อลง driver

*** หาก boot ไม่ผ่าน ให้ลอง ยังงี้ ก่อน
1. หลังจาก up image ขึ้น บน server แล้ว มีกี่สเป๊คก็ให้ boot แบบ default ให้หมด แต่ยังไม่ต้อง super นะ ลองก่อนว่าเข้าได้ไหม ถ้าเข้าไม่ได้ windows จะเสียเอา
2. หากเข้าไม่ได้เพราะ lan คนละ driver กัน ทำอย่างงี้
2.1 สมมุต spect 1 เป็น realtek แล้ว spect 2 เป็น atheros แต่ atheros เข้าไม่ได้ ให้กลับไป super spect 1 แบบ default แล้ว ติ๊ก lan atheros แล้ว shutdown
2.2 มาที่ spect 2 boot แบบ default แต่ยังไม่ super ว่าเข้าได้ไหม

eakchai1
11-05-2012, 21:11

ผ่านครับ default บู๊ต ได้ ทุก lan card แต่หลังจากเข้าไปแล้ว ต้อง copy spect ออกไป แล้ว ค่อย ไป super ตาม สเป็ค เพื่อลง driver

*** หาก boot ไม่ผ่าน ให้ลอง ยังงี้ ก่อน
1. หลังจาก up image ขึ้น บน server แล้ว มีกี่สเป๊คก็ให้ boot แบบ default ให้หมด แต่ยังไม่ต้อง super นะ ลองก่อนว่าเข้าได้ไหม ถ้าเข้าไม่ได้ windows จะเสียเอา
2. หากเข้าไม่ได้เพราะ lan คนละ driver กัน ทำอย่างงี้
2.1 สมมุต spect 1 เป็น realtek แล้ว spect 2 เป็น atheros แต่ atheros เข้าไม่ได้ ให้กลับไป super spect 1 แบบ default แล้ว ติ๊ก lan atheros แล้ว shutdown
2.2 มาที่ spect 2 boot แบบ default แต่ยังไม่ super ว่าเข้าได้ไหม

ขอบคุณมากๆ

ที่ยังไม่เปลี่ยนเพราะตอนนี้ rt 3.7 ลูก xp 7สเปค amd-intel ทำใหม่น่าจะเหนื่อยอยู่ อิิอิ กลัวไม่สำเร็จ

serwind
14-05-2012, 02:35
ผมติดปัญหากับบอร์ดอยู่2ตัวครับ
1. asrock n68c-s ucc Realtek PHY RTL8201EL, speed 10/100 Mb/s
client บอร์ด gigabyte m68mt-s2p lanมันnforce แต่เข้าไปดูspectมันเป็นRealtek RTL8211CL ครับต้องทำไงดีครับ

ปล. แต่บอร์ดasrock n68pv-gs ทำผ่านมันก็ตัวเดียวกับgigabyte งง
- Gigabit LAN 10/100/1000 Mb/s
- Giga PHY Realtek RTL8211CL
- Supports Wake-On-LAN

hsnet
14-05-2012, 10:37
ผมติดปัญหากับบอร์ดอยู่2ตัวครับ
1. asrock n68c-s ucc Realtek PHY RTL8201EL, speed 10/100 Mb/s
client บอร์ด gigabyte m68mt-s2p lanมันnforce แต่เข้าไปดูspectมันเป็นRealtek RTL8211CL ครับต้องทำไงดีครับ

ปล. แต่บอร์ดasrock n68pv-gs ทำผ่านมันก็ตัวเดียวกับgigabyte งง
- Gigabit LAN 10/100/1000 Mb/s

asrock n68pv-gs -> DEV_054C
asrock n68c-s ucc -> DEV_03EF
gigabyte m68mt-s2p -> DEV_03EF

โจทย์เดียวกับผมเลยลองทำตามผมซิ แต่ผมเป็น VxpDisk นะลองปรับใช้ดู... ;D :D

http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=18501.0

serwind
14-05-2012, 22:59

asrock n68pv-gs -> DEV_054C
asrock n68c-s ucc -> DEV_03EF
gigabyte m68mt-s2p -> DEV_03EF

โจทย์เดียวกับผมเลยลองทำตามผมซิ แต่ผมเป็น VxpDisk นะลองปรับใช้ดู... ;D :D

http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=18501.0

ได้ละครับเข้าdefault แล้วติ๊กแลนกาดเพิ่ม แต่งงเจออีกปัญหาครับ บอร์ดเดียวกัน การ์ดจอเดียวกัน ทำspectให้บูทเดียวกันแต่ดันเรียกหาdriver [viNfc]tdkiNf0v

autliwsaki
15-05-2012, 15:06
ทำใม Ghost เสร็จเรียบร้อยแล้วทำตามขั้นตอนแล้วมัน boot network แล้วเจอ ip เหมือนจะเข้า boot แต่ไม่มีอะไรขึ้นเลยเป็นเจอดำๆ ทำไงดีครับ

GundamZero
15-05-2012, 15:13
ทำใม Ghost เสร็จเรียบร้อยแล้วทำตามขั้นตอนแล้วมัน boot network แล้วเจอ ip เหมือนจะเข้า boot แต่ไม่มีอะไรขึ้นเลยเป็นเจอดำๆ ทำไงดีครับ

ใช้เวอร์ชั่นไหนทำครับ 1.53 หรือ 1.62

serwind
18-05-2012, 04:26
เจอปัญหาอีกแล้วครับหลังจากฝึกทำระบบOBMมาเดือนกว่าทำ1imgกับ8spectได้หมดทั้งร้านพอลงเครื่องจริงกลับติดปัญหาเครื่องลูกบอร์ด asrockn68c s-ucc กับgigabyte m68mt-s2p บูทได้ถึงแค่หน้าโลโกwindows มันก็เหมือนกับตอนที่ลองทำก็เป็นครับแต่ตอนลองผมเข้าเครื่องแรกที่ลงimg แล้วเข้าไปติ๊กpnp nforce แล้วมาบอร์ดเจ้าปัญหาก็ได้ พอมาทำเครื่องจริงกลับไม่ได้แถมพอกลับไปติ๊กเพิ่มการ์ดแลน nfoce ที่ defualtแล้ว เครื่องแรกกับบูทไม่เข้าค้างที่โลโก้win เครื่องบอร์ดปัญหาก็ไม่ได้เหมือนกัน สามารถถ่ายทั้งหมดจาก ตัวserverทดลองมาตัวจริงไหมครับ ถ้ามีขอแบบระเอียดหน่อยนะครับเคลียดมา2วันละ

serverทดลอง บอร์ด gigabyte m2mt-s2p
serverจริง บอร์ด asus F1a75-M LE

serwind
20-05-2012, 10:57
หลังจากตอนทสลองทำงมเป็นเดือน พอทำจริงงมมาเช้า3วัน ก้เรียบร้อยแล้วครับ 1img 9spec รอบแรกลงอัพmaster ที่บอร์ด asrock n68pv-gs ผ่านเฉพาะบอร์ดนี้เท่านั้น ที่เหลือ asrock n68c -s ucc, gigabyte m68mt-s2p,m2v,m2n ไม่ผ่านติดที่หน้าwindows จนไม่รุ้จะทำไงมานั่งอ่านกระทู้ย้อนหลังใหม่ เลยลองทำบอร์ดที่ไม่ผ่านก่อน asrock n68c s ucc lanมันเป็น rtl8112 เหมือนกับ m68mt ลงwindows +driverให้หมด ติดตั้ง OBMclient ถึงใส่ip server แล้วมันจะบูทใหม่พอบูทมาใหม่ให้เข้าไปติ๊กpnp เป็น nforce mcp แล้ว ใส่ip serverใหม่อีกรอบ บูทใหม่lan cardจะหายให้ลงdriverใหม่โดยใช้ driverตัวนี้ครับ http://www.4shared.com/account/file/142577630/80d1f1eb/NVIDIA_nForce_Networking_Contr.html (เครดิตคุณ millmilk ) เสร็จแล้วก็อัพimgได้เลยครับ หลังจากนั้นทุกบอร์ดบูท ยกเว้น m2v ให้ติ๊ก บันทัดแรกเลยครับ จำไม่ได้เขียนว่า L1ไรเนี่ยแหละ เป็นอันจบมาไล่อัพspec

ปล..อิอิเขียนไว้เผื่ออนาคตต้องลงใหม่จะได้มารื้อฟื้น

mafree
26-05-2012, 05:11
ก่อนอื่น ขอขอบคุณ จขกท. และผู้แปลOBMด้วยครับ

ตอนนี้ผมทำผ่านแล้ว โดยการ up image ด้วยobmเอง
จาก 6โมงเย็นถึงตี3 -*-
ท่านไหนทำไม่ผ่านตรงไหนถามได้นะครับ จะได้ช่วยๆกัน

*เพิ่มเติม
เมนบอร์ด Asus M4A77TD PRO
windows 7 pro x86 Server และ Client
OBM 1.62 Server
OBM 1.63 Client
http://www.mediafire.com/?u5nwmhqwb5pdvqb

ตอนนี้ขอตัวไปทดสอบยาวๆก่อนนำไปใช้งานจริง

2012
26-05-2012, 10:28
ขอรับไปลองมั่งนะดรับท่าน

eakchai1
29-05-2012, 17:00
win7 โกสแล้ว พอบูทlan มันค้างหน้า OBM ครับ ไม่มี error ใช้ 1.53

ใช้วินโดตัวไหนกันอะครับ 7 32bit อะครับ

mafree
30-05-2012, 02:13
win7 โกสแล้ว พอบูทlan มันค้างหน้า OBM ครับ ไม่มี error ใช้ 1.53

ใช้วินโดตัวไหนกันอะครับ 7 32bit อะครับ
ใช้win7 pro x86 ครับทั้งServer1.62-Client1.63

หลักจาก test Games+Software เรียบร้อยเตรียมลงโปรแกรมคุมร้าน งานเข้าทันที
**อาการ
Client
1.ถ้าอยู่ในโหมด Super User จะLoginคูปองโปรแกรมคุมร้านได้
2.หรือในโหมด NormalUser แต่ไม่ติ๊กที่ Start Wks Restore(Yes) จะLoginคูปองโปรแกรมคุมร้านได้เช่นกัน
แต่ปิดหรือrestart client แล้วมันจะไม่คืนค่า นอกจากลบSwap
3.หากเข้าโดย NormalUser จะLogin โปรแกรมคุมร้านไม่ได้เลยพอใส่คูปอง Enterค้างเลย

***********Update************
แก้ไขได้แล้วครับโดยการกลับไปใช้ 1.53 ทั้ง Server and Client
รายละเอียด
Server windows 7 pro x86 OBM 1.53
Client windows 7 pro x86 OBM 1.53

หากเจอข้อผิดพลาดจะคอยรายงานต่อๆไปนะครับ ขอบคุณครับ

eakchai1
31-05-2012, 00:54
ผมทำimg เสจแล้วลองบูต สเปค2 ข้ามตจาก amd ไป บูท intel ใช้ Default

อาการ คือ เข้าวินโดแล้ว มันคลิกอะไรไม่ได้เลย ค้่างๆ เมาขยับได้ คลิกที รอนานมากๆ ทำอะไรไม่ได้เลยอะครับ แก้ยังไง ข้าม cpu

unicomth
31-05-2012, 09:27
แยก IMG ตาม Spec ครับ
ง่ายสุด

unicomth
31-05-2012, 09:36
จากที่ลองใช้มา
iShareDisk
แจกทั้ง OS และ Game รู้สึกจะอืดๆมากเลยครับ

ก็เลยปรับเปลี่ยนใหม่
ใช้ iShareDisk แจก แค่ OS ให้เครื่องลูก
ผ่าน Port 3260

เกมส์ Online กับ Offline
ใช้ iStorage แจก เหมือนเดิมครับ
ผ่าน Port 3261

กลับมาเร็วดีแล้วครับ ^^

eakchai1
01-06-2012, 17:49
win7 ท่านใด มีวิธีข้ามสเปค intel amd บ้าง ผมลองแล้วมัน ค้างๆ ทำไรไม่ได้ อยาก1img หลายสเปค

ajackiechan
02-06-2012, 15:10
เครื่องเซิฟ obm 1.62 windows 7 32 bit
เครื่องลูก obm 1.63 windows 7 32 bit

อาการเวลาใช้งานไปนานๆ ตอน shutdown เครื่องไม่ดับต้องแก้ไงอะครับ ใครมีอาการเหมือนผมบ้าง

tatonsanook
03-06-2012, 11:58
ใช้ 1.62 การ์ดแลน intel pro1000 MT หมดเลยบูตสเป็คที่1 ผ่าน จะไปบูตสเป็คที่2 การ์ดแลนเดียวกันค้างที่หน้า pnp fail ใน pnp มี intel pro 1000 3 อัน แต่ไม่มี intel pro 1000 MT ผมบูต Default ที่เครื่องแรกแล้วติ๊ก pnp เป็น intel pro ทั้ง3 อันแล้วก็ยัง pnp fail อยู่ดีครับ แก้ไงดีครับ

delphi
03-06-2012, 17:31
ใช้ 1.62 การ์ดแลน intel pro1000 MT หมดเลยบูตสเป็คที่1 ผ่าน จะไปบูตสเป็คที่2 การ์ดแลนเดียวกันค้างที่หน้า pnp fail ใน pnp มี intel pro 1000 3 อัน แต่ไม่มี intel pro 1000 MT ผมบูต Default ที่เครื่องแรกแล้วติ๊ก pnp เป็น intel pro ทั้ง3 อันแล้วก็ยัง pnp fail อยู่ดีครับ แก้ไงดีครับ

ปิด ออนบอร์ดหรือยังครับ

Kaidun
04-06-2012, 11:20
ใช้ obm 1.63 ทั้งเครื่องเซิฟ ลูก

เครื่องเซิฟ windows 7 32 bit
เครื่องลูก windows 7 32 bit

อาการเวลาใช้งานไปนานๆ ตอน shutdown เครื่องไม่ดับต้องแก้ไงอะครับ ใครมีอาการเหมือนผมบ้าง

obm 1.63 เป็นภาษาอะไรครับ

tatonsanook
04-06-2012, 14:09
ปิด ออนบอร์ดหรือยังครับ

ยังเลยครับ เดี๋ยวปิดร้านลองอีกครั้งครับ

one_kk2006
04-06-2012, 15:36
ถามหน่อยครับโปรแกรม obm มีลิขสิทธิ์มั้ยครับ

tatonsanook
05-06-2012, 02:57
ใครมี Client 1.61 ขอหน่อยครับ จะลอง win7 ครับ

tatonsanook
05-06-2012, 18:26
ใช้ 1.53 ทั้ง server และ Client ลง win7 32 bit เครื่องแรกค้างที่หน้า OBM ครับ คือผมไม่มี ตัวอื่นให้ลองแล้วครับ มีแค่ 1.53 ทั้ง server และ Client และ 1.62 อยาก Client 1.61 ครับ
อยากใช้ win7 ครับ เพราะลง winxp แล้ว ลงที่ intel พอจะไปบูตที่ amd มัน blue screen และบางเครื่อง ค้างที่หน้า logo xp

tatonsanook
05-06-2012, 20:07
กำลังปิดร้านทำเลยครับ ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้ลองทุกทาง

ajackiechan
05-06-2012, 22:59
obm 1.63 เป็นภาษาอะไรครับ

ขอโทษทีครับ server 1.62 จากท่าน AS2765324

แต่ client เป็น 1.63 แต่ลองมาหลายเวอร์ชั่นแล้วก็เหมือนเดิม อาการ shutdown เองไม่ดับ ต้องตั้งค่าแบบ hard แล้วสั่ง shutdown จาก obm แบบนั้น shutdown ได้

tatonsanook
06-06-2012, 21:43
Client win7 ตอนจะโกสขึ้น server มันขึ้นตามรูปครับ ลอง server 1.53 Client 1.53 และ server 1.62 Client 1.63 ก็ขึ้นตามรูปครับ

http://image.ohozaa.com/i/6c7/NUG91K.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/w7EJTVX6RIq2nXj2)

eakchai1
06-06-2012, 23:07
Client win7 ตอนจะโกสขึ้น server มันขึ้นตามรูปครับ ลอง server 1.53 Client 1.53 และ server 1.62 Client 1.63 ก็ขึ้นตามรูปครับ

http://image.ohozaa.com/i/6c7/NUG91K.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/w7EJTVX6RIq2nXj2)

ต้องเสีย hdd เรียงใหม่ครับ

sata1 hdd ghost (hddโกสจากmasterมา แล้วรันวินโดจากตัวนี้)
sata2 hdd master (hdd ที่ลงวินโดครั้งแรกครับ(ต้นฉบับ))

เวลา ghost จาก 2 ไป 3 ครับ ถ้า ghost จาก 1 ไป 3 จะเป็นแบบในภาพครับ

tatonsanook
06-06-2012, 23:25
ต้องเสีย hdd เรียงใหม่ครับ

sata1 hdd ghost (hddโกสจากmasterมา แล้วรันวินโดจากตัวนี้)
sata2 hdd master (hdd ที่ลงวินโดครั้งแรกครับ(ต้นฉบับ))

เวลา ghost จาก 2 ไป 3 ครับ ถ้า ghost จาก 1 ไป 3 จะเป็นแบบในภาพครับ

ขอบคุณครับ ใช่ครับผมโกสจาก 1 มา 3

Pcess
08-06-2012, 06:23
มีใครเป็นแบบผมบ้างคับ เล่นๆอยู่ เน็ตเข้าไม่ได้เฉยเลย อาการ เหมือนแลนหาย ติดต่อเซฟเวอร์ไม่ได้ ต้องรีเครื่อง server xp client xp อ่ะคับ หริือผมโดนไวรัส

yonknoy
13-06-2012, 12:45
มีท่านใดลอง OBM + ICAKE 1.8 ไหมครับ ผมทำแล้วไม่เจอไดร์ D: ของ cake เลย PORT มันชนหรือครับหรือ เราสามารถเปลี่ยน port ได้รึเปล่า ที่ถามเพราะลองทำ OBM แล้วมันไม่เจอนะครับ ทั้งที่ add ip เรียบร้อยขึ้น connect เรียบร้อย
boot windows obm ได้ แต่ดันไม่เจอ cake ไดร์ D ระบบเก่า LANDISK อยู่แล้วนะครับ

kook12345
14-06-2012, 00:39
สอบถามครับ ทำ ใช้ OBM ทดลอง ใช้ ระหว่า ใช้ Istroge (คือเปิดโปรแกรมนี้พร้อมกัน ในเครื่อง server เดียวกัน ได้หรือไม่ครับ
กำลัง ทดลอง

direks77
14-06-2012, 10:17
สอบถามครับ ทำ ใช้ OBM ทดลอง ใช้ ระหว่า ใช้ Istroge (คือเปิดโปรแกรมนี้พร้อมกัน ในเครื่อง server เดียวกัน ได้หรือไม่ครับ
กำลัง ทดลอง
ไม่ต้องใช้ Istorage ครับ
OBM ก็ทำ LANDISK ได้เหมือนกัน

yonknoy
14-06-2012, 11:16
physical drive หรืครับ

kook12345
14-06-2012, 14:03
ได้ละครับ ตอนนี้ กำลัง ทดลอง Ghost

direks77
14-06-2012, 14:20
physical drive หรืครับ
logical ง่ายกว่า
physical น่าจะเหมาะกับ ออฟไลน์มากกว่า นะ

kook12345
14-06-2012, 15:23
logical ง่ายกว่า
physical น่าจะเหมาะกับ ออฟไลน์มากกว่า นะ

logical = แปลว่าอะไรครับ Drive หลั บูต วิน ปะครับ
Physical = Drive D เกบเกมหมครับ

kook12345
15-06-2012, 16:27
อยากได้ ghost บน windows ครับใครมีบ้าง

http://image.ohozaa.com/i/858/b70Htu.JPG (http://image.ohozaa.com/view2/w8MORHtPNK2SBNiC)

มันขึ้นแบนี้

direks77
15-06-2012, 17:43
อยากได้ ghost บน windows ครับใครมีบ้าง

http://image.ohozaa.com/i/858/b70Htu.JPG (http://image.ohozaa.com/view2/w8MORHtPNK2SBNiC)

มันขึ้นแบนี้
ย้อนกลับไปหนึ่งหน้าก็เจอคำตอบแล้วครับ

manpattaya
16-06-2012, 07:31
ขอรบกวนหน่อยครับผม กำลังเริ่มทำ OBM แต่ Link ในกระทู้นี้มันเสียหรือเปล่าครับกดแล้ว Error ตลอดเลยครับ

jameza
17-06-2012, 23:41
ลง 1.6 ไม่เป็นเหมือนกัน link ในกระทู้นี้ก็เปิดไม่ได้

serwind
17-06-2012, 23:52
linkไหนครับ ติดตรงไหนไม่บอกด้วย

manpattaya
18-06-2012, 01:48
Link นี้เสียครับครับ ส่วนวิธีลง สำหรับ OBM 1.62 ตามไปดูกระทู้นี้ครับ http://www.linuxthai.org/forum/index...9906#msg199906

popjem10
18-06-2012, 05:21
สำหรับคนที่ Shutdown ค้างลองดูนะครับ เผื่อเป็นแนวทางครับ

http://seedcoms.blogspot.com/2011/02/shutdown.html

serwind
19-06-2012, 00:50
Link นี้เสียครับครับ ส่วนวิธีลง สำหรับ OBM 1.62 ตามไปดูกระทู้นี้ครับ http://www.linuxthai.org/forum/index...9906#msg199906

ติดตรงregisterป่าวครับ ถ้าใช่ให้เปิดไฟล์ license แล้วcopy ข้อมูลในไฟล์ไปpaste ตอนregsiterที่เหลือทำเหมือน 1.53

popjem10
20-06-2012, 22:12
โปรแกรมคิดเงินใช้กับตัวไหนดีครับ ผมใช้ Smart cafe แล้วมีปัญหา สั่งปิดเครื่องแล้วค้าง ตัวโปรแกรมมันเก่าไม่น่าสนับสนุน Win7(เครื่องลูก) เท่าไหร่
เครื่องแม่ผมใช้ Win7 32bit เครื่องลูก Win 32bit ครับ

popjem10
20-06-2012, 22:32
Intel 82578DC Gigabit Network connection

บู๊ทไม่ได้นะครับลองแล้ว หรือใครพอมีแนวทางแนะนำด้วยนะครับ ส่วน Realtek ได้ทุกตัว

ของผมใช้ได้ปกติเลยครับ ทั้ง XP แล win7 ของ win7 นี้ใช้ server 1.62 เครื่องลูก 1.63 ครับ

kook12345
21-06-2012, 14:04
ย้อนกลับไปหนึ่งหน้าก็เจอคำตอบแล้วครับ
เข้าไปเสียบ hdd ตามบอกแล้วครับ แต่บูต ขึ้นจอฟ้าอะครับแล้ว เจอ Dirve แล้ว ก็ จอฟ้าอีกแล้วก็เข้าวิน วน หลายรอบ กำลัง งง เลย

ajackiechan
21-06-2012, 22:14
โปรแกรมคิดเงินใช้กับตัวไหนดีครับ ผมใช้ Smart cafe แล้วมีปัญหา สั่งปิดเครื่องแล้วค้าง ตัวโปรแกรมมันเก่าไม่น่าสนับสนุน Win7(เครื่องลูก) เท่าไหร่
เครื่องแม่ผมใช้ Win7 32bit เครื่องลูก Win 32bit ครับ

ถึงไม่ใช้ smart cafe สั่งปิดจากวินโดวส์ ก็ค้างอยู่ดีครับ obm ถ้าใช้กับ xp ปกติ แต่กับ 7 มีปัญหากับเรื่องซัตดาวน์แล้วค้างครับ ของผมก็เป็น

popjem10
22-06-2012, 01:58
ถึงไม่ใช้ smart cafe สั่งปิดจากวินโดวส์ ก็ค้างอยู่ดีครับ obm ถ้าใช้กับ xp ปกติ แต่กับ 7 มีปัญหากับเรื่องซัตดาวน์แล้วค้างครับ ของผมก็เป็น
สรุปว่าต้องใช้ obm ปิดเครื่องอย่างเดียวใช่รึป่าวครับนี่ ลำบากน่าดู

yonknoy
24-06-2012, 01:14
มีท่านใดลอง เก็บอิมเมจแบบ copy ผ่านโปรแกรม แล้วนำไปใช้อีกเครื่องหรือลงเครื่องแม่ใหม่แล้วนำอิมเมจกลับมาใช้แล้วทำได้ไหมครับ ผมถามอีกกระทู้ไม่มีใครตอบเลย
ย้ำ สำรองข้อมูลผ่าน การ copy ผ่านโปรแกรมมันนะครับ ไม่ใช่ใช้วินโดว copy ตรงๆ
ผมลองแล้วว่าจะทำเครื่องจริงแต่ใช้งานไม่ได้เลยทำแล้ว errer

eakchai1
24-06-2012, 12:13
ตอนนี้ผมตัดใจ win 7 ละ ใช้ xp กับ richtech หลายสเปค ง่ายกว่าเยอะเลย ไม่มีปัญหาด้วย - -"

kook12345
25-06-2012, 02:21
OBM ติดขั้นตอนสุดท้ายครับ โกสแล้ว อีกเครื่องจะบูตไม่ผ่าน
สมมติ hdd 1 disk to disk hdd2 ผ่าน
จับ hdd2 ไป ใส่ ที่ sata1 เอา hdd1 ไป ใส่ sata2
จัดการ บูต ด้วย hdd2 เข้าวิน มันจะ รี หนึ่งรอบ แล้วจอฟ้าเลยครับ

คำถามคือมีวิธี ไหน ที่ ตอนทำ images เสร็จ แล้ว อัพ windows ของเรา เข้า Visual Drive ได้เลย มีไหม แบบ Ritchtech เช่น อัพ จาก C ไป ลง d (visusldrive) ผมไปดูเห้นเมนูนี้ ที่คอนโทรลพาแนล นะ แต่ภาษาจีนอ่านไม่ออก ตอนอัพเหมือน ritchtech แต่กดอัพไม่ขึ้นอะไรเลยครับ

sparkcloud
28-06-2012, 17:51
ผมว่าเริ่มจากเปลี่ยน region เป็น chiness prc ก่อนว่าผ่านหรือเปล่าครับจะได้ค่อยเป็นค่อยไปถ้าทำข้าม step เน้นง่ายๆ แบบม่าม่า(กึ่งสำเร็จรูป)จะแก้ปัญหาต่างๆไม่ได้นะครับ

มือใหม่ครับ ผิดถูกขออภัยครับ

running0079
06-07-2012, 11:00
OBM ติดขั้นตอนสุดท้ายครับ โกสแล้ว อีกเครื่องจะบูตไม่ผ่าน
สมมติ hdd 1 disk to disk hdd2 ผ่าน
จับ hdd2 ไป ใส่ ที่ sata1 เอา hdd1 ไป ใส่ sata2
จัดการ บูต ด้วย hdd2 เข้าวิน มันจะ รี หนึ่งรอบ แล้วจอฟ้าเลยครับ

คำถามคือมีวิธี ไหน ที่ ตอนทำ images เสร็จ แล้ว อัพ windows ของเรา เข้า Visual Drive ได้เลย มีไหม แบบ Ritchtech เช่น อัพ จาก C ไป ลง d (visusldrive) ผมไปดูเห้นเมนูนี้ ที่คอนโทรลพาแนล นะ แต่ภาษาจีนอ่านไม่ออก ตอนอัพเหมือน ritchtech แต่กดอัพไม่ขึ้นอะไรเลยครับ

ที่เครื่องแม่ให้ลง OBM 1.53 นะคับ
แล้วที่เครื่องลูก OBM 1.53 เช่นกัน ครับ
หลังจากนั้น ให้เอา UxdNetPnp ของเวอร์ชั่น 1.62 มาทับของเดิม 1.53 นะครับ หมดปัญหากวนใจเรื่องไม่บูทแล้วละครับ
ที่อยู่ของมันก็คือ C:\Windows\System32\Uxd ประมาณนี้ละครับ
ทำตามวิธีของคุณ sangwanpe (http://www.linuxthai.org/member.php?4848-sangwanpe) http://www.linuxthai.org/showthread.php?24179-%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87-OBM-Diskless-For-XP-Win7-32Bit-Client-(%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2-Spect)/page4 คอมเม้นที่ 138
นิดนึงนะครับ ในส่วนของการปิดไฟวอ มีอีกที่ต้องปิดด้วยครับ
ให้ไปที่ Control Panel > All Control Panel Item > Windows Firewall > Advanced Settings มองหา Windows Firewall Properties จะเจอคำว่า Firewall state ให้ Off มันเลย ครับ แล้วก็ ok ครับ

running0079
06-07-2012, 11:08
ผมลืมอีกที่ครับ ในส่วนของ Service ถ้าท่านใช้โปรแกรมคุมร้านของ Ncafe นะครับ ให้ลงโปรแกรม Ncafe ปิดท้ายเลยนะครับ

และหลังจากนั้น ให้ท่าน กด ปุ่ม Start แล้วจะมีช่องให้พิมพ์ ท่านพิมพ์ไปว่า Services แล้วท่านมองหา ตัวนี้นะครับ Tridal Vnc ให้ Disabled มันเลยครับ เท่านี้ ก็ Shutdown ดับแล้วครับ

วิธีลงโปรแกรม Ncafe บน วินโดว์ 7 Pro 32bit นะครับ ให้ คลิก ขวาที่ตัวติดตั้งเครื่องลูก แล้วเลือก Properties > Compatibility ติ๊ก Run this program in compatibility mode for windows xp Service pack 3 และ ติ๊ก Run this program as an adminstrator แล้วก็ Ok ครับ

sparkcloud
10-07-2012, 01:39
มารายงานผลครับ ทำตามคู่มือเลยครับ

obm1.62serv. win.ser2k8.stdx86
obm1.63client. win.xp.stu2012x86

สเปค เครื่องแม่
x4 965 be
ram 16 gig
lan broadcom 5722 + lan on realtek
ssd intel x25 40 gig os.serv
ssd cotane 128 gig แบ่ง 30 เก็บ image 90 swap
103sj x2 raid 0 เก็บ image game reco,sync

สเปคเครื่องลูก 14 เครื่อง
x2 240-250
ecs black 785gm,880gm
ram 4 gig
lan gig onboard
switch hub gig + สาย cat6 + หัว cat6
image xp15gig
image game hit 100
imgae game all 200

ใช้งานได้แหล่มจริงครับ

yonknoy
10-07-2012, 19:47
ท่านใดลองทำ obm แทน landisk ถามหน่อยครับ เราต้อง add mac เครื่องด้วยหรือเปล่าครับถึงจะเห็น เพราะผมลองทำ logical drive แล้ว มันไม่เห็นเหมือน iscsi เลยครับไม่เจอแบบ auto
icake,istorage

tomjitomji
11-07-2012, 12:59
ลง win7 แล้วขึ้น windows explorer has stopped working เครื่องเซิฟ windows 7 32 bit 1.62 ลูก1.61 ทำไงดี ขึ้นตอนบูด

padungpol
13-07-2012, 01:28
ของผมใช้บอร์ด asrock880gm-le อะครับ บูตเข้าวินโด้ 6-7 หลอดช้าไปไหมครับ ท่านใดเคยทำได้เร็วกว่านี้ แนะนำหน่อยครับ

yonknoy
13-07-2012, 11:58
ตอบ เฉพาะไดร์ C หรือ OS ของเครื่องลูกเท่านั้นครับ

ตอบ ลงไดร์เวอร์ไปที่ละ spect ครับ แล้วค่อยเพิ่มไดร์เกมเข้ามาแล้วก็เลือกเครื่อง spect ไหนก็ได้ลงเกม ตามปกติครับ

ตอบ ผมก็ทำอย่างงี้ครับ ลงไดร์เวอร์แต่ละ spect เสร็จ ถ้าผมจะลง direct x ก็เลือก spect ไหนก็ได้ ลง แต่ถ้าเป็น การปรับ service ต่างๆ ปรับขนาดหน้าจอ มันก็จะ จำตาม spect ที่ ทำเท่านั้น เช่น การปิด service (wireless zero และ terminal service มันก็จะปิดเฉพาะ spect ที่ทำครับ spect อื่นจะไม่เปลี่ยนด้วย

แล้วเวลาเราอัพแพทเกมส์ ต้องอัพที่ spectไหนครับ การปรับ service ต่างๆ (ปรับขนาดหน้าจอ มันก็จะ จำตาม spect ที่ ทำเท่านั้น) เลยไม่แน่ใจ

yonknoy
13-07-2012, 12:12

เอะแล้วระบบ มันมาจาก diskless มันไม่เขียนกลับ เพราะเราทำ OBM ทั้งระบบ การเพิ่ม physical disk มันไม่เขียนกลับหรือครับทั้งที่ทำเป็น super user ยังงงๆเลยครับ จริงๆมันต้องเขียนกลับใช่ไหมครับ

direks77
13-07-2012, 12:22
เอะแล้วระบบ มันมาจาก diskless มันไม่เขียนกลับ เพราะเราทำ OBM ทั้งระบบ การเพิ่ม physical disk มันไม่เขียนกลับหรือครับทั้งที่ทำเป็น super user ยังงงๆเลยครับ จริงๆมันต้องเขียนกลับใช่ไหมครับ
SuperUser ใช้ไม่ได้กับ Physical Disk ครับ

MajaM
15-07-2012, 20:49
วันนี้ได้เริ่มก้าวแรกกับการทดลอง obm 1.62 1 อิมเมจ 1 สเปค 1เครื่อง ที่ร้านตัวเอง

ขอบคุณกับความรู้ที่ทุกท่านได้แบ่งปัน

yonknoy
24-07-2012, 21:23
วันนี้ได้เริ่มก้าวแรกกับการทดลอง obm 1.62 1 อิมเมจ 1 สเปค 1เครื่อง ที่ร้านตัวเอง

ขอบคุณกับความรู้ที่ทุกท่านได้แบ่งปัน

สนุกใช่ไหมครับพอผ่านแล้ว เริ่มชอบซินะ อิอิ

MajaM
28-07-2012, 20:32
สนุกใช่ไหมครับพอผ่านแล้ว เริ่มชอบซินะ อิอิ

5555+สนุกครับ

MajaM
28-07-2012, 21:09
ตอนนี้ 1 อิมเมจ 8สเปค 13เครื่อง
คือผมใช้รันแค่ วินโดวครับ เกมส์ผมเป็น แลนดิส istorage2.6.0 ไม่อยากเปลี่ยนไปเลยทันที เพราะอยู่ในช่วงฝึกหัด
มีปัญหาตอน ปิดเครื่องแล้วค้าง จอดำ+เม้าท์ เครื่องไม่ดับ ตั้ง Turn off:Hard แล้ว เป็นที่ Swap หรือเปล่าครับ

สเปคเซิฟที่ใช้อยู่นะครับ
win XP SP3
Athlon X4 620
M/B ECS A780GM-A
RAM 2GB/800*2 วินโดวเห็น 3.25
lan onboard GB + lancard TP-LINK (TG-3269)*2 Bridge กัน3ตัว
PS (FULL) 550W. ITsonas Winner (Box/Cable)
HDD Samsung 1TB OS+โปรแกรม Handy Cafe
HDD Samsung 750GB*2 Raid0ซอฟแวร์ ใช้ 200GB อิมเมจ OS
HDD WD 160*2 Raid0ซอฟแวร์ ใช้ 100 GB Swap

เป็นเครื่องที่ใช้คุมร้านอยู่แล้ว
สเปคสูงที่สุดในร้าน
ตอนนี้ต้องการให้ รัน อิมเมจOS เครื่องลูก 25 เครื่อง ถ้าเปลี่ยน Swap เป็น 60 GB. SATA-III SSD OCZ Agility3 จะพอไหมครับ
ส่วน เกมส์ก็ใช้แลนดิส istorage2.6.0 ไปก่อน
เรื่องของเรื่องคือ งบน้อย ต้องการแค่พอใช้งานได้ แล้วจะอัพเพิ่มทีหลัง

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

boubby
29-07-2012, 00:21
ขอ link โหลด obm ล่าสุดที่ใช้ กับ client win 7 แล้วไม่มีปัญหาทีครับ ขอบคุณครับ

awita
29-07-2012, 14:07
ทดลองทำแล้วครับได้ผลดี ขั้นตอนที่ร้านนะครับ
1. ลงโปรแกรมเครื่องแม่ตามเจ้าของกระทู้
2. ลงเครื่องลูก ของผมเป็น 3 spec ใฃ้วินโดว์แผ่น` XP SP3 `ธรรมดา
2.1 ASUS F1A55-M LX PNP= RTL8168
2.2 ASROCK 775hdtv PNP = Intel 1000
2.3 GIGABYTE GA-945ZM S2 = RTL1869
3. ผมลงที่ spec 1 โดยลงไดรเวอร์ทั้งหมด ตั้ง IP และชื่อเครื่อง ให้ตรงกับใน OBM (HDD ต้นฉบับแบ่ง 2 partion)
3.1 สั่งบูตผ่านแลน เพื่อ ADD เครื่องเข้าไปใน OBM จากนั้นกลับมา boot ด้วย HDD อย่าลืมตั้งเป็น super user
3.2 ติดตั้ง Client ของผม 1.62 ติดตั้งเสร็จ ใส่ IP Server เครื่องจะลง Driver บูตใหม่ประมาณ 2 ครั้ง
3.3 เมื่อไม่บูตใหม่แล้ว คลิ้กขวาเข้าไปที่ Mycomputer > Manage>Disk Management > ติดตั้ง HDD ใหม่เข้าไปในเครื่อง (ดูภาพประมาณ หน้า 3 ชองเจ้าของกระทู้ประกอบ)
3.4 การ up image
3.4.1 ทดลองแบบ GHOST ผมใช้ แผ่น HirenBoot 15.0 >>Programs>>Backup>>image for windows (ใช้บนวินโดว์เลย) เก็บไว้ใน partition ที่ 2 (วิธีใช้งานมีในกระทู้ปักหมุด) จากนั้น Restore Image กลับเข้าไป Drive ของ OBM
3.4.2 ทดลองแบบ ใช้โปรแกรม up image เข้าไปตั้งค่าที่ Control panel (เลือกเป็น switch to classic view)> region and language ที่ tab Language ติ้กถูกลง Language support เพิ่ม ต้องใส่แผ่นวินโดว์ด้วยนะครับ จากนั้น restart 1 รอบ เข้าแบบเดิม แต่ทีนี้ดูที่ tab Region option ช่องบนอันแรกที่เป็นช่องให้เลือก เลือก Chinese (PRC) กด Apply ออกมา จากนั้น เข้าที่ control panel เลือก OBM ฏปรแกรม อัพเป็นรูปลูกศรชี้ขึ้น ช่องแรกเป็นไดร์ฟ C: ช่องสองเป็นไดร์ฟที่ OBM สร้างมา อันที่เราจะเอาไว้บูตวินโดว์ จะมีช่องติ้กถูกอยู่ 2 อัน ผมไม่ทราบว่าแปลว่าอะไร แต่ ของผมติ้กถูกอยู่อันซ้ายมือ เลือกอัน ซ้ายสุดจะเป็นการอัพ image
3.5 เมื่อ up image ทั้งสองวิธีอันไหนก็ได้เสร็จ ปิด super user ถอด HDD ทดลองบูตผ่าน OBM ถ้าบูตผ่าน จะได้เริ่ม ADD spec ต่อไป
4. add spec ที่ 1 (ขั้นตอนนี้ไม่มี HDD แล้วนะครับ)
4.1 ที่ server เปิด super user (profile ยังเป็น default) ตรง hardware config add newspec ผมใช้ 001
4.2 ที่ Control panel > obm เลือกอันที่คล้ายแผ่น ดิสเก็ต สมัยก่อน ในช่องว่าง พิมพ์ 001 ลงไป กด ช่องทางซ้าย เสร็จแล้ว กดช่องทางขวาเพื่อปิด
4.3 ที่ pnp เลือก RTL 8168 เลือกเสร็จ pnp จะปิดตัวเอง shutdown เครื่อง
4.4 ปิด super user เปลี่ยน profile เป็น 001 ทดลอง บูต ถ้าเข้าได้แปลว่า OK ถ้าไม่ได้ ลองทำข้อ 4.1-4.3 ใหม่
5. add spec ที่ 2
5.1 ที่ server แก้ profile กลับมาเป็น default ใฃ้เครื่อง spec แรกนะครับ ไม่ต้องเสียบ HDD เปิด super user
5.2 ตรง hardware config add newspec ผมใช้ 002 (ที่ server)
5.3ที่ Control panel > obm เลือกอันที่คล้ายแผ่น ดิสเก็ต สมัยก่อน ในช่องว่าง พิมพ์ 002 ลงไป กด ช่องทางซ้าย เสร็จแล้ว กดช่องทางขวาเพื่อปิด
5.4 ที่ pnp เลือก intel 1000 เลือกเสร็จ pnp จะปิดตัวเอง shutdown เครื่อง
5.5 ปิด super user ที่เครื่อง spec แรก ย้ายมาเครื่อง Spec 2 boot ผ่านแลน เพื่อ add เครื่อง เข้า obm
5.6 ของ ผม ต้องปิด และเปิด OBM ใหม่ ถึงจะเห็นเครื่องที่ add เข้าไปใหม่ ที่เครื่อง spec 2 เปลี่ยน profile เป็น 002 ทดลอง บูต ถ้าเข้าได้แปลว่า OK ถ้าไม่ได้ ลองทำข้อ 5.1-5.5 ใหม่
6. Add spec 3 ทำตาม ข้อ 5 โดยเปลี่ยน Profile เป็น 003 ข้อ 5.5 ย้ายมาเครื่อง spec 3 แทน
7. จากนั้น ADD เครื่องทั้งหมดให้ครบ แก้ spec ให้ตรงกัน
8. เปิด super user spec 2 เครื่องไปนก็ได้ ลง driver ให้ครบ จากนั้น ทำ spec ที่ 3 ต่อ

atomcafe3
01-08-2012, 06:16
----------------------------------------------
Richtech 3.7.0483
----------------------------------------------
Server : Windows Server 2008
Client : Windows7

ทั้งหมด 36 เครื่อง 2สเป็ค

20 PC : M4N68T-M
16 PC : M2N X Plus

การ์ดแลนทั้งหมด36ตัว

Lan Card : Intel@ PRO/1000 MT Desktop Adapter

เครื่องลูกลง Windows7 ทำ 2 สเป็คได้หรือป้าวครับ

ผมลองแค่ Windows xp profressional

กำลังศึกษา OBM1.62

fallinl0ve
11-08-2012, 14:48
ผมลง OBM 1.62 ครับ แต่พอลง cilent ที่เครื่องลูก ใส่IPเครื่องSVแล้วะรีสาต พอบูทจะเข้าวินโดจะช้าตรงรอไอคอนหน้าเดสทอปอะครับ แถมไม่พอไดเวอร์ Lan ที่ลงไว้เครื่องลูกก็หายอีก บอร์ดเป็นรุ่น m2n-68am-plus กะ m2n-mx ครับทำทั้ง 2 รุ่นอาการเดียวกันเลย ผมทำผิดตรงไหนหรือเปล่าครับ มือใหม่หัดทำมา 3วันละครับแก้ไม่ได้เลย T^T

GundamZero
14-08-2012, 16:37
รอยลโฉม ครับ สู้ๆ

Maximilien
16-08-2012, 03:33
OBM ท่านใดสามารถทำ Sync image กับ Server หลักได้บ้างครับ ผมทำได้แค่ มันติดต่อ Server หลักได้ แต่มันไม่ยอมอับอะ งงมากมาย

ท่านใด ทำอยู่ หรือ ทำได้ช่วยชี้แนะทีครับ

SV เป็น Win2003 ครับ
------------------------------------------
ทำได้แล้ว แต่... มัน up ทั้ง image เลยอะ ไม่เห็น up บางส่วนแฮะ

สาเหตุเกิดมาจาก Ghost OS ลงไปเลย sync ไม่ได้

sangwanpe
27-08-2012, 01:23
...................

GuiseII
27-08-2012, 19:13
obm 1.64 crack เครดิต ท่าน Nuttawat ict.in.th
http://www.mediafire.com/download.php?pksusk2tsvasupa (http://www.mediafire.com/download.php?pksusk2tsvasupa)

ผมโหลดไม่ได้ ใช้ตัวนี้แทนได้ไหมครับ

http://www.4shared.com/archive/a8M9JTW-/New_folder.html

badman4
27-08-2012, 19:54
เอาโปรแกรมไปก่อนละกันครับ

obm 1.64 crack เครดิต ท่าน Nuttawat ict.in.th
http://www.mediafire.com/download.php?pksusk2tsvasupa

ตัวนี้โหลดไม่ได้เลยครับ

hsnet
27-08-2012, 21:12
ตัวนี้โหลดไม่ได้เลยครับ
ไม่ได้เหมือนกันครับ...

whitecrew
29-08-2012, 15:09
OBM Diskless Fail !!!! เจอปัญหาหลายอย่างเลยคับ เท่าที่ลอง xp >>> NTRLD อัพกี่รอบก็แบบเดิม ส่วน Win 7 >>>> กว่าจะทำติดได้นานมาก เจอปัญหา Ncafe เครื่อง sever จ่าย ip มาไม่ต้องกับเครื่อง เช่น com-05 แต่ ip ที่ได้ xxx.xxx.x.1 ทั้งร้าน ie เว็ป จีน แก้ ได้ แต่ ก็ about bank ไม่ได้ Sv = OBM Diskless 1.62 อัพไป 1.64 Client = ลอง ทั้ง หมด 1.62 = 1.64 ผม ว่า ปัญหาเยอะอยู่ ส่วนตัวใช้ Vxp แต่ไม่พัฒนาแล้ว อยากลองwin 7 เอามาลงเกมที่รองรับ win7 เลย เข้ามาลอง