Results 1 to 6 of 6

Thread: อยากสอบถาม ผู้รับทำระบบ nohdd ครับ

Senior Member

อยากสอบถาม ผู้รับทำระบบ nohdd ครับ

มีลูกค้าติดต่อมา ให้ผมทำระบบให้ ลูกค้ามีร้านอยู่ 5 ร้าน แต่ทำระบบแค่ 2 ร้าน โดยให้ผมทำร้านที่ 1 ส่วนร้านที่ 2 เขาจะให้หลานยกมาทำพร้อมกัน และให้ผมสอนหลานเขาให้ทำระบบด้วย แบบผมทำสเปกร้านที่ 1 ไป และหลานเขาก็ทำสเปกร้านที่ 2 ตามผมโดยดูจากผม และเขาบอกผมคิดค่าบริการเท่าไร ผมก็ไม่รู้จะคิดเท่าไรดี เพราะปกติคิดระบบละ 10000 บาท แต่กรณีนี้ให้สอนวิชาด้วย จึงอยากสอบถามผู้ที่รับระบบด้วยกันว่า ควรคิดเท่าไรดีครับ
    รัก โลภ โกรธ หลง

DEKSURIN deksurin's Avatar
    Surin, Thailand

Re: อยากสอบถาม ผู้รับทำระบบ nohdd ครับ

ปกติไม่รู้ซิครับ

ผมคิด 3000 ส่วนถ้ามีเวลา คงสอนการใช้งานเบื้องต้นและก็การทำนิดๆหน่อยให้เท่านั้นหละครับ

ผมว่า ถึงจะสอนไป ถ้าคนที่เราสอนไม่รู้จักค้นหาข้อมูลเพิ่มเติม หรือ ต่อยอด มันก็แค่ การอ่านหนังสือเดิมๆ ซ้ำไปซ้ำมาเท่านั้นหละครับ

สอนไปแค่ใหน ก็ได้แค่เท่านั้น มันอยู่ที่คนเรียนรู้ไปจะเอาไปต่อยอดเอาซะมากกว่าครับ

ก็เหมือนสมาชิกที่อยู่ในบอร์ดนี่ยังไง ครับ ถ้าเขาไม่รู้จักค้นหาเพิ่มเติม เขาก็คงไม่รู้จักบอร์ดนี้เป็นแน่ หรือไม่ก็หลงๆเข้ามาแบบ งง

ถ้าคนอ่านแล้วมันคืออะไรเดะเขาก็ไปหาคำตอบเองหละครับ

เพราะปกติเวลาผมไปทำระบบที่ใหน ส่วนมากผมจะแนะนำบอร์ดแห่งนี้ไปซะมากกว่า แทนที่จะส่วนเขาให้ละเอียด เพราะถ้าเขาอยากทำเป็นเองจริงเดะเขาก็เข้ามาหาความรู้เองหละครับ

อีกอย่างถึงยังไงเรียนไปก็ไม่ใช่ว่าจะแก้ปัญหาเองทั้งหมดได้หรอก มันต้องมีการศึกษาเพิ่มเติมและต่อยอดครับ

ก็เหมือนเรียนไปถ้าไม่นำไปใช้ก็ไม่เกิดประโยชน์ อีกไม่นานก็ลืม

พูดแบบว่านะคิดเท่าไหร
    ถ้าค่าทำระบบ 10000 ก็คิดค่าเรียนอีก 10000 เลย อิอิ

หรือไม่ก็บอกไปว่าไม่รับสอนครับ เพราะไม่รู้จะสอนยังไง
    DISKLESS(NoHDD) MULTIWAN(แยกเน็ต-เกมส์) ราคากันเองติดต่อทาง PM หรือ sangkatgij@gmail.com ครับ http://www.surinit.com
    Facebook : http://www.facebook.com/DEKSURIN

Re: อยากสอบถาม ผู้รับทำระบบ nohdd ครับ

ผมทำถูกไปหรือท่านอื่นทำกันแพงอะครับ แล้วที่ทำ 10k นี่ตาม support กันยังไง เพราะผมมองว่ามันแพงสำหรับการวางระบบเฉยๆ น่าจะต้องมีบริการหลังขายที่ดีถึงจะไม่น่าเกลียด แบบว่าไม่รู้ว่าคนอื่นคิดกันเท่าไร อยากรู้ราคากลางๆเหมือนกัน เพราะลูกค้าบางคนก็ไม่ใช่ร้านใหญ่ ทุนก็ไม่ได้เยอะมากมาย คิดแพงก็ทำไม่ไหว (แพงไปก็สงสารลูกค้า - -' จะทำให้ฟรีก็เดี๋ยวงานชุกต้องย้ายร้านหนีซะอีก)

ผมช่างมือสมัครเล่นครับ ดูจากจำนวนกระทู้ก็ได้

รับเฉพาะญาติพี่น้อง ไม่กล้าเรียกแพงครับ ( ไม่ถึง 5พัน ) เพราะเราไม่ได้เก่งอะไร
    ก็ดีครับ คุยกันง่าย เวลาไปทำก็กันเอง กินไปทำไป ( กินข้าวนะ ไม่ใช่สุรา )
    ร้านนึงก็ใช้เวลา 1สัปดาห์ รวม gateway ระบบเน็ตด้วย ไม่รวมลงเกมส์นะครับ
    ให้เจ้าของลงเอง เพราะผมไม่เล่นเกมส์ ลงไม่เป็น + ไม่รู้จัก

เห็นร้านตรงกันข้าม จ้างช่างมืออาชีพมาทำ นั่งรถปิกอัพมา 3คน แค่ 3วัน + เกมส์เสร็จสรรพ เปิดร้านได้เลย
    ไม่รู้จ้างเท่าไร ไม่กล้าถาม

Junior Member

ส่วนตัวผมนะ

ถ้าค่าทำ 10000 ค่าสอนต้องไม่ต่ำกว่าค่าทำ คือ 10000+ เพราะถือเป็นค่าทำ+สอน (คิดแบบมืออาชีพครับ ขั้นตอนทุกอย่างล้วนมีค่าใช้จ่าย)

ตกลงกันให้ดีก่อน ค่า"สอน" คืออะไร

1. สอนติดตั้ง (สอนเสร็จจน)
    2. สอนแก้ปัญหา (อันนี้รับผิดชอบยาวๆ)

ถ้าสอนติดตั้งอย่างเดียว คือสอนให้ติดตั้งตามขั้นตอน ให้ระบบใช้งานได้ แต่ถ้าระบบมีปัญหาและให้ซ่อมหรือ service ให้ก็ต้องคิดค่าบริการต่างหาก

แต่ถ้ารวมสอนแก้ปัญหาด้วย ซึ่งแน่นอนว่ามีแน่ ช้าหรือเร็ว ความรับผิดชอบไม่จบ ก็คิดดีๆครับ อย่าให้เสียชื่อ

ค่าสอนก็เหมือนกับทำอีกระบบ ผมว่าก็ต้องคิดเหมือนระบบแรกแหละคับ อาจจะบวกเพิ่มมาหน่อย เพราะตอนสอนก็ต้องเหนื่อยเพิ่ม