PDA

View Full Version : เรื่องของ chilli กับ d-link router ครับ

tonhor
29-08-2008, 22:30
ผม config chilli ตามเวป อ.วิบูลย์ http://mamboeasy.psu.ac.th/~wiboon.w/content/view/29/40/

ตรง ขั้นตอนติดตั้ง Chillispot server สำหรับ WIFI แบบ web login

ตรงข้อ 12
ก่อน ที่จะสตาร์ท chillispot ให้ไปทำการคอนฟิกแอคเซสพอยน์/ไวร์เลสเราเตอร์ ให้พร้อมใช้งาน โดยทำตามเอกสารของแต่ละรุ่น ความต้องการคือ
ให้ทำ factory defaults แล้วกำหนดให้มันจะต้องรับ dhcp ip จาก chillispot และตัวมันเองจะต้องไม่ทำหน้าที่แจก ip รวมทั้งแก้ไข ESSID ตั้งชื่อใหม่ด้วย

คือเร้าเตอร์เราจะได้ ip จาก chillispot หรอครับ ถ้าใช่ก็จะเป็น n/w 10.0.1.0/24

ผมใช้ D-link 2640T อะครับ

แ้ล้วก็ผมสงสัยตรงที่ หัวข้อการเซตไวเรสต่างๆ

"การคอนฟิกไวร์เลสเราเตอร์ให้ใช้แบบ Open ต่อกับ chillispot" << ไม่เห็นมีการอ้างอิงอะไรมาที่ server chilli เลยอะครับ มันจะติดต่อยังไงอะครับ

คือตอนนี้ผมติดตั้ง freeradius2 + chilli ตามเวปเสร็จแล้ว ต้องการจะทำในส่วน Authen หน้าเวปกับ เร้าเตอร์อะครับ ต้องทำยังไง

ขอบคุณครับ

chalee
30-08-2008, 00:02
เอ.. ผมว่าท่านเข้าใจอะไรผิดเกี่วกับหลักการมันแล้วมั้งครับ
ระบบนี้ไม่ได้เกี่ยวอะไรกะตัว AP เลยครับ จะมี Ap หรือไ่ม่มีในระบบ ก้ได้ เพราะมัน authan จาก eth1 เลย กล่าวง่ายๆ คือ อะไรที่ออกจากการ์ดลูก ก็ต้องกรอก user pass หมด ก็แค่เรามี AP แล้วเอามาเสียบเข้ากะ hup ลูก มันก็กลายเป็น hotspot ไปในทันที ถ้าไม่มี เครือ่งในวงแลนก็ต้อง กรอก user pass ปกติ

อย่างแรก ใน server นี้ติดตั้ง radius และ chilli อยู่ใน server เดียว ฉะนั้น chilli ทำหน้าที่แจก IP ให้กับลูกๆคับ

2 radius กะ chilli ติดต่อกันทาง ซีเครตคีย์ ด้วยการ config ไฟล์ chilli.conf

ผมแนะนำคุณโหลด vdo สอนการใช้งานของผมไปดูครับจากกระทู้ "งานเข้าแล้วคับพี่น้อง" น่าจะช่วยอะไรได้บ้างครับ

ปล. radius 2.x ผมลองแล้วยังไม่แจ่ม เพราะ ไฟล์มันแยกกัน.. ลองหา radisu1 .1.3 -1.1.7 ไปลองเล่นดูคับ ของผมตอนนี้ยังใช้ 1.1.3 อยู่เลย...

tonhor
30-08-2008, 14:28
อ๋อ ok ครับผมพอเข้าใจแระ

แค่เอา AP มาเสียบกับ eth1 (ตามในตัวอย่างของ อ.)

พอดีว่าผมลง linux บน vmware ที่เครื่องโน้ตบุค มีNIC ใบเดียวอะครับ เลยไม่ได้

สงสัยผมต้องลงทุนหน่อยแระ

ขอบคุณมากครับ

chaiklang
05-09-2008, 19:37
มี access point ของ linksys (up firmware เป็น dd-wrt) มี chillispot ในตัว สามารถ authen ที่ตัว radius-server ได้เลย ไม่จำเป็นต้องมี server