PDA

View Full Version : อยากถามเรื่อง phpmyprepaid คับ เกี่ยวกับการจัดการuser

chichiono
01-09-2008, 16:46
คือผมจะออกคูปอง ให้ user เป็นแบบ 30 วันอะคับ โดนที่ไม่ต้องไปตั้งเวลาหมดอายุของuser อะคับ คือ จะทำ user pass ออกมาก่อนเป็นแบบ 30 วันอะคับ โดยที่เมื่อuser เค้าเอาคูปองเราไปล๊อกอินเมื่อไหร่ ภายใน30วันต้องตัดอะคับ

- ปัญหาของผมคือ ออกแบบ30วันได้ แต่พอuser ล๊อกเอ้าออกเวปมันก็หยุดด้วยอะคับ

chalee
01-09-2008, 17:43
เอ๋... ก็เลือกสรา้ง billing แบบ 30 วันไงคับ

ผมฟังแล้ว งง นะเนี๋ย

chichiono
02-09-2008, 11:19
ก็คือเวลา user ล๊อกอิน จะมีpopup เวลาใช่ไหมคับ เวลามันก็เดิน ไปเรื่อย พอล๊อกเอ้าล๊อกเอ้าเวลามันก็หยุดอะคับ อย่างนี้คนใช้30วันก็ เล่นได้เต็มเม็ดเต็มเวลาทุกวินาทีของ 30 วันเลย ซิคับ ผมต้องการให้เวลามันเดินไปเรื่อยๆ user ล๊อกเอ้าเวลาก็ต้องเดินต่อไปเรื่อยจน30วันอะคับ เข้าใจไหมคับ

chalee
02-09-2008, 13:03
เข้าใจครับ..

ถามนิสนึงว่า ตอนนี้ 1 account ของคุณ เล่นได้ 1 เครื่องป่าวคับ คือ login พร้อมกันได้ กี่ เครื่อง account เดียวกัน .. ถ้ายังสามารถ login พร้อมกันได้หลายๆเครื่องอยู่..ก็ถูกแล้วครับที่เวลามันนับใหม่เรื่อยๆ

chichiono
02-09-2008, 15:02
คับ 1 แอดเค้า ต่อ1คน คับ Sim=1

chalee
02-09-2008, 15:13
คือ user แบบวัน นิ มันต้องครบวันอะครับ ถึงจะตัด หมายถึง user นั้น หมดอายุภายในระยะเวลา 30 วัน
แต่ภายใน 1 วัน คุณต้องการกำหนดหรือป่าวว่า ให้ใช้ได้ กี่ ชม. ถ้าไม่ได้กำหนด ใน 1 วันเค้า login กี่ครั้งก็ได้ เล่นเต็มเวลา ถูกแล้วครับ ที่ว่าจะเวลามันนับใหม่ คือยังไงคับ ไม่เข้าใจ...

ถ้า user เป็นเวลา เช่น 20 ชม. พอ logout มา login ใหม่ แบบนี้มัยถึงจะนับเวลาถอยหลังหมดไปเรื่อยๆ แต่แบบวัน มันจะนับไงละครับ มันนับจำนวนวันตั้งแต่เริ่ม login ใช้ ไงครับ

chichiono
02-09-2008, 15:49
ไม่รู้จะพูดยังไงให้เค้าใจดี พี่มีเบอรไหมคับ ผมจะขอคำปรึกษาหนอ่ย

chichiono
02-09-2008, 16:01
แบบชั่วโมงทำได้คับ แต่ติดปัญหาแบบ วัน อะคับ มันต้องกำหนดวันหมดอายุก่อนตลอด

nut_kkc
02-09-2008, 16:39
คือ user แบบวัน นิ มันต้องครบวันอะครับ ถึงจะตัด หมายถึง user นั้น หมดอายุภายในระยะเวลา 30 วัน
แต่ภายใน 1 วัน คุณต้องการกำหนดหรือป่าวว่า ให้ใช้ได้ กี่ ชม. ถ้าไม่ได้กำหนด ใน 1 วันเค้า login กี่ครั้งก็ได้ เล่นเต็มเวลา ถูกแล้วครับ ที่ว่าจะเวลามันนับใหม่ คือยังไงคับ ไม่เข้าใจ...

ถ้า user เป็นเวลา เช่น 20 ชม. พอ logout มา login ใหม่ แบบนี้มัยถึงจะนับเวลาถอยหลังหมดไปเรื่อยๆ แต่แบบวัน มันจะนับไงละครับ มันนับจำนวนวันตั้งแต่เริ่ม login ใช้ ไงครับ

มันทำได้ไหมคับ นับจากวันแรกที่ login 30 วัน ? สงสัยเหมือนกัน

chalee
02-09-2008, 17:40
หมายถึงครบ 30 วันแล้ว user จะหมดอายุ ใช่มะครับ

ขอตอบว่า หมดคับ ผมสร้าง user กำหนด billing แบบ 5 วัน ให้ใช้ ครบ 5 วัน ก็ไม่สามารถใช้ได้เลยครับ แบบ 1 วัน 2 วันก็ ใช้อยู่ครับ ที่ เขตผม ครูมาขอใช้ wifi บ่อย คนที่มาอบรม 3 วันผมก็ สร้างแบบ 3 วันให้ พอครบ 3 วันก็ หมดอายุไม่สามรรถใช้งานได้ต่อเลย..

nut_kkc
02-09-2008, 18:22
สมมุตว่าเรา สร้างแบบ 3 วัน แต่เรา create ใว้ 100 ใบ
ผ่านไป 10 วันเราเอาออกมาใช้มันใช้ได้ไหมครับ .. ? เหมือนจะไม่ได้ ? อันนี้ไม่แน่ใจจริงครับ สนใจตรงนี้เหมือนกันผมเคยสร้างแล้วมันไม่ได้

chichiono
03-09-2008, 09:35
คือ user ล๊อกอินครั้งแรก แล้วจะเล่นหรือไม่เล่นเวลามันต้องเดินไปตลอดจนหมด 3 วัน แต่นี่ เวลาเดินเฉพาะตอนเล่นอะคับ เข้าใจไหมคับ

chalee
03-09-2008, 09:49
คือ user ล๊อกอินครั้งแรก แล้วจะเล่นหรือไม่เล่นเวลามันต้องเดินไปตลอดจนหมด 3 วัน แต่นี่ เวลาเดินเฉพาะตอนเล่นอะคับ เข้าใจไหมคับ

ก็บอกแค่นี้แหละครับ คนอื่นๆ และผมจะได้เข้าใจความต้องการของท่านซะที......

ก่อนอื่นท่าต้องเข้าใจว่า ระบบแพกเก็ต ของการออกบิลแบบ วัน และแบบเวลา แบบเวลาจะไม่จำกัดวัน แบบวันจะไม่จำกัดเวลา ซึ่งมันเป็นระบบของ ธุรกิจ หมายถึงระบบการเก็บเงินที่เค้าใช้กันทั่วๆไป ไม่ว่า บัตรโทรศัพท์ บัตรเติมเงิน ฯลฯ มันก็จะเป็นระบบเดียวกันแบบที่ผมบอก คือต้องให้ลุกค้าเลือกเอาว่าจะเอาแบบวัน หรือแบบเวลา

แต่ท่านมาแนว เอาแบบวัน แต่ ไม่กำหนดวัน คือ ต้องเล่นถึงจะนับ แบบนี้ ซื้อบัตร 30 วัน มิเล่นได้ไปถึง 2 ปี 3 ปี เจ้าของธุรกิจมิขาดทุนแย่หรือครับ ระบบ มันออกแบบมาแบบนี้แล้วหนะครับ

ผมตอบละกันว่าน่าจะได้ครับ แต่ผมทำไม่ได้ ท่านอื่นว่าไงมั้ง...

hitzrer
27-09-2011, 21:32
มาหา 30 วันด้วยคนครับ