ขอปรึกษาอะครับเมล์ gmail ,hotmail monitor log ขึ้น "timeout after DATA from unknown[xxx.xxx.xxx.xxx]" บ่อยๆ หลังจากที่ User ไม่ได้รับเมล์โดยไม่ทราบสาเหตุจึงค้นหา log ดูก็พบ log พวกนี้ซึ่ง IP ไป Lookup ดูก็พบว่าเป็น SMTP ของ Gmail,Hotmail นะครับ พอมีใครแนะนำจุดที่จะให้ตรวจสอบได้บ้างมั้ยครับ
Note:
Firewall fortigate เปิดฟีจเจอร์ antispam
Antispam ใช้ IMSVA และ Log Timeout after DATA from ....เกิดที่ IMSVA เครื่องนี้ครับ